Kinh nghiệm đi máy dầu, khi lên vùng lạnh mùa đông.

hasim_getz

Xe hơi
em nghĩ cụ đổi con máy xăng lên đó cho an toàn nhất

WHITE TIGER

Xe container
Cụ cứ làm đống lửa, sưởi cả người và xe luôn :)):))
Thực ra nhiệt độ của Sapa (kể cả khi có tuyết rơi cũng chưa đạt nhiệt độ đông đặc của dầu Diezel và dầu làm máy đâu cụ à.
Dạ cụ nhầm,lên Tam Đảo em đã thấy 1 trong 2 xe 29 không thể nổ máy,phải xuống chân núi mua dầu đổ vào mới nổ máy được.Nhiệt độ khi đó là ban sáng lúc em lên đó là 7h sáng với nhiệt độ 7 độ trong khi trời nắng.Cách tốt nhất khi lên chỗ này là đỗ xe nơi kín gió,Nếu như thùng dầu lộ thiên thì nên dán tấm cách nhiệt quanh thùng dầu cũng giảm đáng kể dầu đông

Chỉnh sửa cuối:

dream han quoc

Xe hơi
Trước tiên Cụ bổ sung hoặc thay dầu, nước làm mát, lọc dầu, ắc quy chuẩn chưa, ...
Dùng dầu có độ nhớt thấp: MOBIL GOLD 0W40, TOTAL Quarzt 9000 5W40

haivnnet

Xe máy
dầu thì không đông được cụ ạ. Em có 1 số kinh nghiệm chia sẽ với cụ thế này.
Đầu tiên bác phải thay 4 quả lốp mùa đông (loại có gai ý)
Thay nước làm mát loại chịu đc nhiệt độ âm (cỡ -10 độ) hoặc bác xem có loại dung dịch nào pha vào cũng được. (loại nước làm mát máy dành cho mùa đông ở VN em ko biết có bán không)
kiểm tra bộ sấy kính, hệ thống sưởi.
Đặc biệt khi đỗ qua đêm bác nên tìm chỗ nào đường bằng rồi gài số khi đỗ chứ ko nên kéo thắng tay. Vì khi kéo thắng tay đỗ xe qua đêm sẽ có nguy cơ bị đông cứng má phanh và bác không nhả đc phanh tay.
Khi đi đường có tuyết cũng giống như đường trơn vậy bác hạn chế dùng phanh mà nên chịu khó phanh = số nhé.
Nếu có thể bác kiếm cái nhiệt kế loại điện tử để báo nhiệt độ bên ngoài xe (cái đầu nhiệt kế gắn bên ngoài còn đồng hồ hiển thị bác gắn gần chỗ taplo ý).
đó là 1 số kinh nghiệm nho nhỏ của em hi vọng giúp ích đc cho bác :)