[Funland] Kinh nghiệm điều trị con nhỏ bị Covit

cuongkilo

Xe tăng
Thằng cu thứ 2 nhà em chính thức bị covit rồi ạ
Xin các cụ ít kinh nghiệm để em tham khảo với ạ
Hiện cháu :
Sốt 38 lúc 39 độ
Spo2 đo 99
Cháu chỉ mệt ,còn ra ko thấy hiện tượng khác
Em sốt ruột quá các cụ ạ

cuongkilo

Xe tăng
Mà cả nhà em bị hết từ tháng 3 rồi ạ .Ko biết có lây lại ko . Em tiêm có 2 mũi

coquay

Xe container
cứ coi như sốt bình thường thôi, sốt thì uống thuốc hạ sốt ho thì uống thuốc ho mình theo sát hơn 1 chút là đc
công thêm bổ sung ăn uống là đc

cuongkilo

Xe tăng
cứ coi như sốt bình thường thôi, sốt thì uống thuốc hạ sốt ho thì uống thuốc ho mình theo sát hơn 1 chút là đc
công thêm bổ sung ăn uống là đc
Cháu ăn đc tý là nôn ạ.Em sốt ruột quá

Phuha18

Xe tăng
Bé mấy tuổi ạ. Bé nhà em 3 tuổi thì cơ bản kocaanf điều trị gì, chỉ uống hạ sốt sau khoảng hơn 1 ngày thì hết sốt. Sau đó thì bình thường, chạy nhảy ầm ầm.
Cụ theo dõi nhiệt độ, SpO2, trạng thái (tỉnh táo/mệt/lơ mơ,...) của bé ạ

cuongkilo

Xe tăng
Bé mấy tuổi ạ. Bé nhà em 3 tuổi thì cơ bản kocaanf điều trị gì, chỉ uống hạ sốt sau khoảng hơn 1 ngày thì hết sốt. Sau đó thì bình thường, chạy nhảy ầm ầm.
Cụ theo dõi nhiệt độ, SpO2, trạng thái (tỉnh táo/mệt/lơ mơ,...) của bé ạ
Cháu nhà em 6 tuổi rồi ạ

cuongkilo

Xe tăng
Mà bé nhà em chưa tiêm mũi nào

bachanhpm

Xe tăng
Trẻ nhà em hơn 6t sốt covid cuối tháng 6 uống paracetamol không hạ mấy, phải uống ibuprofen hạ xuống dưới 38 độ (sốt xuất huyết không uống được), chỉ phải uống mỗi liều này sau cắt sốt không phải uống hạ sốt. Không tiêm gì. Cúm A nó vật kinh hơn, hình như vẫn còn dịch, có cả sốt xuất huyết nữa.

Chỉnh sửa cuối:

U3x

Xe đạp
Mà bé nhà em chưa tiêm mũi nào
Không sao đâu cụ. Ku nhà em, 7 tuổi mới bị tháng trước, sốt khoảng 2 ngày. Tầm 4-5h lại sốt khoảng 38 độ hơn, ăn uống thì kém hơn chút thôi. Từ ngày thứ 3, 4 thì hết sốt. Nếu sốt cao trên 39 mà ko hạ đc thì mới lo vì khả năng là cúm A. Con nhà em cũng ko tiêm vx Covid

DoubleA

Xe hơi
Cụ cho bé ăn cháo loãng và ăn thành nhiều bữa nhỏ, vì bị covid trẻ lười ăn và mệt. Nếu bé sốt trên 38.5 độ cụ cho uống thuốc bột sủi hạ sốt Effralgan 150mg (cho trọng lượng bé từ 8 - 12kg) cách khoảng 4-6h, covid thì thường hay nghẹt mũi nên nếu bé dưới 3 tuổi, cụ nhỏ Otriven của Đức 0.025%, ngày chỉ nhỏ từ 1-2 lần, trước khi nhỏ cụ nên vệ sinh mũi cho bé bằng tăm bông và tép muối hồng fysoline, cho bé uống nhiều nước điện giải oserol hoặc nước ấm cụ nhé, trẻ con thông thường triệu chứng nhẹ hơn người lớn nhưng cũng phải mất từ 10-14 ngày mới khỏi hoàn toàn, vậy nên cụ không cần phải test covid nhiều cho bé đâu.

quanduideple

Xe tải
Hiện cháu :
Sốt 38 lúc 39 độ
Spo2 đo 99
Em sốt ruột quá các cụ ạ
Yên tâm đi cụ, cu nhà e 6 tuổi bị hồi tháng 3. Sốt 2 ngày hết, sau đó ăn chơi như thường. Lúc sốt cũng ăn vào là nôn.
Kinh nghiệm:
- 2 ngày đầu thường sốt liên tục -> cứ 4 - 5h cho uống paracetamon , kết hợp lau người nước ấm khoảng 30p để chờ cho thuốc hạ sốt phát huy tác dụng. Dự phòng mấy viên thuốc đạn nhét đít phòng trường hợp bị nôn ko uống được thuốc.

Phuong Thuan

Xe đạp
Hiện cháu :
Sốt 38 lúc 39 độ
Spo2 đo 99
Em sốt ruột quá các cụ ạ
Chịu khó cho bé xúc miệng nước muối, rửa mũi thường xuyên.

langtoilangtoi

Xe điện
Trẻ em cụ đừng lo nhé, có trẻ nó tấn công hệ tiêu hóa nên bị nôn nhiều, 8 đến 12 tiếng là ổn thôi.
Cụ vào nhóm này để hỏi sẽ kịp thời hơn.

Trẻ em nhiễm COVID-19 (F0) theo dõi điều trị tại nhà!
Những lưu ý khi sử dụng thuốc:
1- Thuốc hạ sốt
Khi bé sốt trên 38,5 độ, nếu có tiền sử giật thì trên 38 độ, cha mẹ cần cho trẻ sử dụng thuốc hạ sốt.
- Với bé dưới 12 tháng: dùng viên đạn đặt hậu môn Efferalgan 80-150 mg.
- Bé từ 1 tuổi: dùng dạng bột, siro như paracetamol 150 mg, 250 mg.
Cha mẹ lưu ý nếu sau 2-3 giờ, con không hạ sốt, cần dùng Ibuprofen siro xen kẽ với Paracetamol. Liều Paracetamol từ 10-15 mg/kg, Ibuprofen liều 8-10 mg/kg.
Phụ huynh cũng cần kết hợp chườm ấm trán, nách, bẹn và nới lỏng quần áo, nhiệt độ phòng cần mát, không quá lạnh.
2- Nhóm các thuốc chữa ho
Bé ho nhiều sẽ ảnh hưởng tới ăn uống, bú, ngủ nghỉ, chơi, học tập. Cha mẹ cần khuyến khích trẻ uống nhiều nước để giảm cơn ho.
Đối với trẻ dưới 6 tháng tuổi, mẹ nên cho trẻ bú nhiều bữa hơn.
Trẻ lớn hơn có thể bổ sung thêm nước hoa quả để tăng cường vitamin và khoáng chất, giúp nâng cao sức đề kháng.
Sử dụng máy phun sương, tăng độ ẩm không khí cũng giúp trẻ dễ chịu hơn. Với trẻ lớn, cha mẹ có thể hướng dẫn con súc miệng bằng nước muối loãng, ấm 5 - 6 lần một ngày.
Các loại thuốc dưới đây cần dùng theo chỉ định của bác sĩ gồm:
- Thuốc ho: Methopan siro, AT deslotaradin, Halixol, U-thel syrupt...
- Xịt mũi: Olyfrin, Otrivin Xitrat...
- Nhỏ Otriven 0.025% (bé dưới 2 tuổi); Otrivin (bé trên 2 tuổi) khi bé ngạt mũi. Tùy vào nồng độ để chọn cho bé.
- Nước muối sinh lý ấm để nhỏ vào mũi hoặc dùng chai xịt chứa nước biển sâu để rửa mũi, ngày 5-6 lần
3- Thuốc long đờm
Thuốc long đờm nên dùng khi trẻ ho có đờm hoặc đờm quá đặc không khạc ra được. Cha mẹ cần tránh dùng cùng lúc thuốc long đờm với thuốc giảm ho và lạm dụng kháng sinh.
Trước khi sử dụng, phụ huynh nên hỏi ý kiến của bác sĩ để được tư vấn, hướng dẫn cụ thể.
4- Bù Oresol
Khi bé bị sốt cao, nôn nhiều, đi ngoài nhiều (đi hơn 3 lần một ngày, phân lỏng hoặc tóe nước), cha mẹ cần bù điện giải cho con.
- Với trẻ dưới 1 tuổi: cho uống 5-10 ml Oresol mỗi 5 phút (khoảng một thìa hoặc bơm tiêm không kim). Nếu chưa có Oresol, mẹ có thể vắt sữa và cho bé uống bằng thìa.
- Với trẻ trên 1 tuổi: cho uống 5-15 ml Oresol (tùy theo tuổi), mỗi 5 phút một lần.
Mẹ không được pha Oresol vào sữa để cho con uống. Hiện tại, các cửa hàng thuốc đều có gói bột Oresol vị cam hoặc cha pha sẵn.
Với những trẻ bị đi ngoài (lớn hơn 3 lần một ngày, phân lỏng hoặc tóe nước), ngoài việc bù Oresol, cha mẹ cũng cần bổ sung kẽm và vitamin C, men vi sinh Virvic, enterogermina... hoặc có thể sẽ phải dùng kháng sinh ( dùng đủ 7-10 ngày, uống đúng liều và cần có chỉ định của bác sĩ)
5- Bổ sung các vitamin và chất khoáng
Trẻ nhiễm Covid-19, cơ thể sẽ mệt mỏi, đặc biệt nếu sốt cao. Do đó, trẻ nhỏ cần tăng cường bú mẹ. Trẻ lớn có thể uống nước ép hoa quả, bổ sung Multivitamin, vitamin nhóm B, D.
Nếu bé nôn trớ nhiều (thường bé 1-2 tuổi), mẹ không cho bé bú nhiều một lần mà chia nhiều bữa nhỏ; sau bú không nằm ngay, hoặc nên nằm đầu cao, cho con bú đúng tư thế.

langtoilangtoi

Xe điện
Trẻ nhiễm Covid-19
🦠
rất thường xuyên có triệu chứng nôn, trớ …
Cách xử lý khi trẻ nhỏ bị nôn trớ:
- Cha mẹ cần lập tức nghiêng ngay đầu trẻ sang một bên nhằm giúp bé không bị sặc chất nôn. Sau đó nhanh chóng làm sạch chất nôn trong miệng, họng và mũi trẻ (miệng trước, mũi sau), bằng cách hút hoặc quấn khăn gạc vào ngón tay thấm hết chất nôn.
- Khum lòng tay vỗ nhẹ hai bên lưng nhằm trấn an trẻ, đồng thời giúp trẻ ho bật nốt chất nôn còn lại trong họng ra ngoài.
- Tuyệt đối không được bế xốc trẻ lên khi trẻ đang nôn vì sẽ làm tăng nguy cơ tràn dịch ói vào phổi, rất nguy hiểm cho trẻ.
- Nếu trẻ hay bị nôn trớ khi ngủ, nên đặt trẻ nằm yên, kê cao đầu, đồng thời luôn để thân mình phía trên của bé cao hơn phía dưới để tránh hiện tượng trào ngược dạ dày.
- Khi bé ngừng nôn, cho bé uống một lượng nhỏ nước ấm hoặc nước điện giải sau mỗi 30 phút đến một tiếng. Nếu trẻ tiếp tục nôn thì cần cho uống luân phiên 50 ml nước đường sau mỗi 30 phút để ổn định dạ dày cho trẻ.
Với trẻ trên 2 tuổi, các mẹ có thể pha nước gừng ấm cho trẻ uống từng chút một. Nếu bé có biểu hiện tím tái, khó thở, phụ huynh phải đưa bé đến cơ sở y tế gần nhất.
Các trẻ lớn cũng cần được chia nhỏ bữa ăn, ăn nhiều bữa trong ngày

vkthang

Xe container
Hiện cháu :
Sốt 38 lúc 39 độ
Spo2 đo 99
Em sốt ruột quá các cụ ạ
Kinh nghiệm của em 2 nhóc đã từng bị là sốt thì cho uống hạ sốt, đói cho ăn ( thích gì chiều nấy miễn thấy ngon miệng). Về cơ bản trừ lúc sốt ra thì vẫn chơi như bình thường thôi mà cụ. Nó không mệt như người lớn đâu.

phamconghung

Xe tăng
Nhóc nhà em thì sốt thì hạ sốt, súc miệng nước muối, và tự hết cụ ạ.

binhsu7273

Xe cút kít
Sốt 38, nồng độ ô xi 99 thì không phải lo, cứ uống nhiều nước và súc họng nhiều lần trong ngày. Sốt trên 38,5 thì mới cho uống hạ sốt, nộng độ ô xi dưới 90 thì mới lo.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con nhà em cả 2 đứa đều đã từng bị , chả thuốc thang gì ngoài hạ sốt với thuốc ho