Kinh nghiệm đổ đèo với xe số tự động

coldbutwarmly

Xe hơi
Kinh nghiệm đổ đèo là đi số thấp 1-2-3 cho chủ động về tốc độ, chuyển sang chế độ số tay để chủ động sang số.

Lexuspink

Xe máy
Với AT cụ chuyển sang số tay và đi số 2 nhé

H13

Xe tải
Các cụ trên này nói cơ bản đúng cả - dùng số thấp đổ đèo hạn chế phanh. Cá nhân em thấy với AT thông thường là số 2, 3 là hợp lý kể cả những đèo dốc có tiếng như Phadin, Gió, Cù Mông, Phượng Hoàng . . .

gocart

Xe cút kít
Mỗi cách về D1 và nhấp phanh. Nếu cần an toàn hơn thì mợ dừng xe về N kéo phanh tay chặt sau đó chèn gạch vào bánh xe........

..cuối cùng thì xuống xe đi bộ.:))
Kéo phanh tay để N thì có thể chèn xe dưới vực được.

teacher.TrungAT

Xe tải
Fun tý mà bác,có nhiều dấu chấm trước khi kết thúc .(tức là vẫn phải về P sau cùng và chèn ghạch)

ducletrung

Xe container
Ôi tuyệt quá cảm ơn cụ nhiều ạ. đọc cmt của cụ em học ra được nhiều điều. Dạ nhưng xe em là mer C200 2016 em không thấy có mấy số L1,L2. mà có mấy cái cơ bản như P,R,S,L thôi ạ :(
Em cũng xài Mer nên biết Mer C có chế độ bán tự động đấy. Bác chuyển về phần D+ hoặc D- nó hiện ra D1, D2, D3, D4 , D5 ... Bác chuyển về D2 để đổ đèo là chuẩn

bali pham

Xe tải
BLUETOUR - Cty lữ hành uy tín hàng đầu Vietnam
Website
www.facebook.com
đổ đèo hạn chế dùng phanh chân, dùng số thấp D- là an toàn nhất, em it đi đeo nên khi đổ đèo cứ số thấp là em đi, chậm, an toàn, khi cần thì rà phanh sau đó nhả...

thichxeFord

Xe tăng
Các Bác cho em hỏi khi mình đi xe số tự động, lúc đổ đèo mình hãm xe có những cách nào vậy? Em mới đi có vài tháng thôi nên có mỗi trò về số thấp hơn kèm nhấp thăng nhẹ 1 phát để hãm. Nhưng thấy vẫn chưa đủ an toàn cho lắm.
Các Bác đi lâu năm chỉ em với. Em cảm ơn!
Tùy độ dốc mà mợ về số cho thích hợp. Thường là số 2, 3. Dốc dài và thoai thoải để số 3 thỉnh thoảng nhấp phanh cho giảm bớt tốc độ là ok.

ntphuoc

Xe hơi
Em từng để D1, xuống dốc Núi Nhạn và Núi Chóp chài (khoảng 1/2 dốc) ở Phú Yên. Lên D2 thấy như chuẩn bị lao xuống vực í!

kuang_nguyen

Xe tải
em đổ dốc đường lên tượng Thánh Gióng chỉ dám để số L, chứ chả dám về D2 vì về D2 thấy nó vút đi như tên :)
Nhân đây hỏi kinh nghiệm các cụ nội công thâm hậu:

Để L thì em thấy tốc độ tối đa là ~30km/h, với tốc độ này đổ dốc em hầu như k cần phanh, trừ khi đến góc cua. Các cụ hay nói là tùy độ dốc mà để L hay D2, nhưng em thấy với dốc bình thường nhưng đoạn đường ngắn thì để D2 thì việc đạp phanh liên tục cũng không ổn. Vậy với ưu tiên xuống dốc hạn chế phanh thông thường, em thấy nên ưu tiên để số L. Còn với những đoạn đường thẳng dài, độ dốc vừa phải, muốn tăng tốc thì mới chuyển về D2

Mong các cụ chỉ giáo :)

DIRE

Xe buýt
em đổ dốc đường lên tượng Thánh Gióng chỉ dám để số L, chứ chả dám về D2 vì về D2 thấy nó vút đi như tên :)
Nhân đây hỏi kinh nghiệm các cụ nội công thâm hậu:

Để L thì em thấy tốc độ tối đa là ~30km/h, với tốc độ này đổ dốc em hầu như k cần phanh, trừ khi đến góc cua. Các cụ hay nói là tùy độ dốc mà để L hay D2, nhưng em thấy với dốc bình thường nhưng đoạn đường ngắn thì để D2 thì việc đạp phanh liên tục cũng không ổn. Vậy với ưu tiên xuống dốc hạn chế phanh thông thường, em thấy nên ưu tiên để số L. Còn với những đoạn đường thẳng dài, độ dốc vừa phải, muốn tăng tốc thì mới chuyển về D2

Mong các cụ chỉ giáo :)
Tùy độ dốc và tốc độ mà để số phù hợp chứ cụ, hộp số mỗi xe mỗi khác cụ ạ chả cứ L với D2

DeislerX

Xe tải
Em lái xe AT và đã đi nhiều cung như Hà Giang - Mèo Vạc; Sơn La - Điện Biên, đèo Cua Trắng lên Mai Châu, Mộc Châu ... thì ngoài đường lên/ xuống đền Gióng thì tất cả các cung đường còn lại đều phải hãm bằng số D1 hết tức là tốc độ dưới 50 km/h.

Nhiều cung đổ đèo dài và nhiều qua đến nối đi đường bằng rồi mà vẫn còn quen hãm bằng số. Các cụ lưu ý nếu xe đang có tốc độ trên 50 km/h thì phải rà nhẹ phanh để giảm xuống dưới 50km/h rồi mới về số D1 nhé không thì vòng tua máy lên 6000-7000 rất hại máy. Chính ra đối với xe số AT thì việc hãm bằng số êm ái, nhẹ nhàng vã đỡ hại hộp số hơn số MT rất nhiều vì xe AT dùng biến mô thủy lực (dầu) khác với MT dùng lá côn nên tuy đối với xe AT việc hãm ngay bằng về số thấp có hơi chậm hơn MT một chút nhưng lại không sợ cháy côn + đi bánh răng hộp số.