Kinh nghiệm đỗ xe giữa dốc....?

truongsoi309

Xì hơi lốp
Em có 1 thắc mắc là khi chạy số sàn mà đỗ ở dốc lên hoặc dốc xuống e thấy 1 số bác tài già cẩn thận đấm số 1 hoặc số lùi cho tăng thêm độ an toàn. vậy em muốn hỏi khi nào thì nên dùng số 1 và khi nào dùng số lùi. em hay nhầm lẫn trong vụ này mong các bác chỉ giáo thêm....^^

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Ra vỉa ngó xem có viên gạch hoặc viên đá nào đủ to chèn vào bánh, thế là chuẩn. Hoặc bác chuẩn bị sẵn gạch trong cốp ấy, đa dụng phết.

truongsoi309

Xì hơi lốp
thế thì bác quá cẩn thận luôn... em sẽ tiếp thu ý kiến của bác

anhtho

Xe ngựa
Thêm quả đánh lái về 1 bên, nếu lỡ không may vì 1 lý do nào đó mà xe bị tụt dốc, xe nó vòng về bên đó. Bên nào thì bác tự tính toán và lựa chọn cho đỡ thiệt hại nhất.

Chỉnh sửa cuối:

checkout_2k

Xe hơi
Em có 1 thắc mắc là khi chạy số sàn mà đỗ ở dốc lên hoặc dốc xuống e thấy 1 số bác tài già cẩn thận đấm số 1 hoặc số lùi cho tăng thêm độ an toàn. vậy em muốn hỏi khi nào thì nên dùng số 1 và khi nào dùng số lùi. em hay nhầm lẫn trong vụ này mong các bác chỉ giáo thêm....^^
Cái này gọi là "Phanh bằng máy" (hình như vậy, em quên mất từ kỹ thuật rùi), đại ý khi xuống dốc thường cài số thấp, chỉ phanh khi cần thiết, khi lên đốc trương hợp bị trượt, không kiểm soát được thì nhanh chóng cài số lùi. Trường hợp đỗ xe giữa dốc, nếu đầu xe hướng lên thì cài số lùi, đầu xe hướng xuống thì cài số 1, ngoài ra cần đánh hết lái (áp dụng tốt nhất khi dường có lề) để nếu xe có trượt thì khó có thể chạy nhanh theo quán tính hoặc bị mắc lại vì bánh xe bị lề đường chèn lại. Còn như cụ "... ế vợ" thì quá chuẩn ko phải bàn ..., ... nếu có gặp cướp giữa đường thì cũng chẳng ngại, cho nó vài cục là ổn.

depalendoc

Xe tải
Hay quá Vod các Cụ...

Coltplus2008

Xe điện
Cái này gọi là "Phanh bằng máy" (hình như vậy, em quên mất từ kỹ thuật rùi), đại ý khi xuống dốc thường cài số thấp, chỉ phanh khi cần thiết, khi lên đốc trương hợp bị trượt, không kiểm soát được thì nhanh chóng cài số lùi. Trường hợp đỗ xe giữa dốc, nếu đầu xe hướng lên thì cài số lùi, đầu xe hướng xuống thì cài số 1, ngoài ra cần đánh hết lái (áp dụng tốt nhất khi dường có lề) để nếu xe có trượt thì khó có thể chạy nhanh theo quán tính hoặc bị mắc lại vì bánh xe bị lề đường chèn lại. Còn như cụ "... ế vợ" thì quá chuẩn ko phải bàn ..., ... nếu có gặp cướp giữa đường thì cũng chẳng ngại, cho nó vài cục là ổn.
Úi giời, nghe tư vấn này thì chỉ đỗ dốc 1 lần là OK. Vì làm gì có cơ hội đỗ lần 2, die hoặc hỏng mịa nó xe, hoặc bán xe đền cho người ta rồi còn đâu. Chả lẽ em vot trừ .

Coltplus2008

Xe điện
Khi đậu xe hướng đầu lên dốc thì phải kéo phanh tay và cài số 1. Bánh xe đánh lái hết về 1 bên. Nếu xe cụ đậu sát rất lề thì đánh hết lái về bên trái, để nếu xe lỡ trôi thì cái bánh nó tỳ vào lề, không trôi tiếp được. Ngược lại (đậu xa lề quá) thì đánh hết lái về bên phải, nếu nó trôi thì nó sẽ lùi vào lề, cùng lắm thì bẹp góc đèn phải sau do va vào cột điện (nếu có). Mà nói chung cài số 1 + phanh tay rồi thì nó cũng chả trôi được đâu.

Khi đầu xe hướng xuống thì cài số lùi, cách đánh lái thì cũng lý luận như trên.

noperation

Xe hơi
Ra vỉa ngó xem có viên gạch hoặc viên đá nào đủ to chèn vào bánh, thế là chuẩn. Hoặc bác chuẩn bị sẵn gạch trong cốp ấy, đa dụng phết.
hehe cái đa dụng đấy hay cụ nhỉ, ngoài việc chèn bánh xe còn dùng vào được ối việc, em thì ko tận dụng được nhiều chức năng lắm, thêm gạch chỉ để dọa gấu thôi :D

Kụ tư vấn cẩn thận, nhưng hình như bị ngược.

Ngoài ra e đồ rằng những xe đời mới bây h chưa ra hết số thì k rút khoá hoặc k bấm được khoá

lenamhung83

Xe tăng
Đối với lái xe có kinh nghiệm thì sẽ không đỗ ở dốc, nếu bất khả kháng thì dùng hòn chèn ở phía xe có thể tụt dốc

titum

Xe máy
Em thấy các cụ đã tư vấn ở trên là quá đủ rôi, nhưng theo em còn một vấn đề ít người để ý là không đỗ phía dưới dốc sau (hoặc trước) xe tải nguy hiểm lắm. Cụ phải dự liệu chiếc xe tải phía trước (hoặc sau) bị trôi dốc nó đẩy mình trôi luôn theo.

convoi

Xe buýt
Kụ tư vấn cẩn thận, nhưng hình như bị ngược.

Ngoài ra e đồ rằng những xe đời mới bây h chưa ra hết số thì k rút khoá hoặc k bấm được khoá
Theo nhà cháo thì ko ngược đâu. Có một thớt đã nêu đang lên dốc mất phanh, chết máy xe trôi ngược xuống thì phải vào số lùi mới thoát đấy.
Mong các cụ lâu niên đầy kinh nghiệm vào chỉ giáo cho các cháo được rõ ợ. Tks

truongsoi309

Xì hơi lốp
Theo nhà cháo thì ko ngược đâu. Có một thớt đã nêu đang lên dốc mất phanh, chết máy xe trôi ngược xuống thì phải vào số lùi mới thoát đấy.
Mong các cụ lâu niên đầy kinh nghiệm vào chỉ giáo cho các cháo được rõ ợ. Tks
Trường hợp mất phanh như cụ nói cũng nguy hiểm phết nhỉ! em chưa gặp trường hợp này bao giờ. em hỏi luôn là trường hợp nào thì gọi là mất lái ạ...

tuanzs

Xe container
Đang lên dốc mà mất phanh kể cũng lạ - nhưng không có gì là không có thể xảy ra
Xe đang lùi mà ra mo rồi đấm vào số lùi thì em chưa thử nhưng e là không vào được số lùi đâu ạ
Giải pháp lúc này chắc chỉ còn phanh tay + lùi vào ta luy dương

Em chả dám dự tiếp đâu, các kụ ra tình huống khó bỏ xừ đi

yuh82

Xe hơi
Lên dốc mất phanh thì phải vào số lùi để động cơ hãm tốc độ tụt dốc.
Đỗ ở dốc, đầu hướng lên trên thì vào số 1 để khóa không cho xe trôi ngược.
Nếu cháu đúng thì vodka cháu nhé

anhtho

Xe ngựa
Lên dốc mất phanh thì phải vào số lùi để động cơ hãm tốc độ tụt dốc.
Đỗ ở dốc, đầu hướng lên trên thì vào số 1 để khóa không cho xe trôi ngược.
Nếu cháu đúng thì vodka cháu nhé
Theo một số tài liệu em đọc được là đỗ đầu xe hướng lên trên (xu hướng bị trôi ngược) thì cài số R, còn đầu xuống thì cài số 1. Nhưng em toàn cài số 1 mà cũng không thấy gì. Những chỗ dốc cao, buộc phải tìm hòn chèn bởi vì lực kéo xe lớn, có thể xẩy ra hiện tượng bật cần số về N nhất là xe cũ (ngày xưa em đi xe cơ quan, số 3 và số 4 chỉ cần xóc nhẹ là nhẩy về N, cứ phải một tay vô lăng, một tay giữ số !.
Cụ nào mò lên đập sông Đà, nếu ko đi theo đoàn (ko mua vé) thì sẽ phải đỗ ở ngoài hàng rào với độ dốc khoảng 12%. Hồi tết em lên và quay đầu luôn, cài số 1, phanh tay, ngoặt tay lài và còn tìm 2 hòn đá kê 2 bánh. Đi chơi thoải mái.

hpvn031

Xe máy
Cái chỗ đỏ đỏ e dự là k ổn chút nào.Đầu xe hướng lên trên => xe sẽ bị tụt dốc phải cài số 1,đầu xe hướng xuống dưới phải cài số Lùi chứ.Phải làm ngược lại với lực kéo xe trôi dốc phải k các cụ?

anhtho

Xe ngựa
Cái chỗ đỏ đỏ e dự là k ổn chút nào.Đầu xe hướng lên trên => xe sẽ bị tụt dốc phải cài số 1,đầu xe hướng xuống dưới phải cài số Lùi chứ.Phải làm ngược lại với lực kéo xe trôi dốc phải k các cụ?
Theo em thì kiểu gì cũng được. Nhưng việc hướng đầu lên là cài R cũng có lý: vì đầu hướng lên trên, xe bị trôi xuống dưới, nó truyền động lên trục khuỷu, nếu cài số lùi, thì sự quay (hoặc muốn quay) của trục khuỷu đúng chiều, không sợ bị hỏng hợp số hay tay biên. Trường hợp hướng xuống dưới thì ngược lại. Đó là em tự phân tích thôi, chứ mấy lần đố ngang dốc, em toàn cài số 1 thôi, thấy cũng chẳng trôi tẹo nào. Nhưng có lẽ là em hay đỗ đầu xuống nên cài số 1 là chuẩn (vì depa sẽ dễ hơn).