[Funland] Kinh nghiệm dọn đồ chuyển nhà ah!

Arizona

Xe tăng
Cụ chốt đơn vị vận chuyển xong thì bảo họ chuyển đến cho 5-10 thùng carton từ 1-2 hôm trước. Đồ lặt vặt của ai tự đóng thùng. Quần áo thì cụ mua mấy túi có khoá chuyên dụng size bự(chuyên cất đồ đông) tống cả mắc áo vào luôn. Còn lại để vc họ lo, mình chỉ chia người theo từng xe để đảm bảo ko mất đồ.
Mạnh dạn cho, vứt đi những đồ ít dùng cụ nhé :D

Gosu2016

Xe tăng
Tự bảo quản các đồ đắt tiền còn lại để cho đội vận chuyển đóng gói. (3,5-4M)

tonyson

Xe hơi
Em chuẩn bị chuyển từ chung cư sang chung cư. Hai toà cách nhau 300m. Các cụ tư vấn xem em chuyển thế nào cho ngon bổ rẻ. Vì em chỉ có 1 thân 1 mình và 2 đứa con nhỏ, đồ thì chỉ có máy giặt, máy rửa bát, tủ lạnh, ti vi, nồi niêu xong chảo bát đũa và quần áo thôi.
cụ đã chuyển chưa, e cũng đang có nhu cầu tương tự mà chưa biết nên thuê đơn vị nào.

NNS

Xe ngựa
Mua thật nhiều thùng catong cứng cứng rồi tự xếp đồ đạc, ghi rõ ngoài bìa là cái gì, để chỗ nào, chỉ thuê cty dọn nhà trọn gói nó bê vác thôi, còn cũng tự dỡ ra.
Vả lại chuyển nhà từ đất lên cc thì thường chỉ vác theo quần áo, chứ đồ đạc thường thay mới hết vì sẽ ko hợp

ocean08

Xe điện
Đầu tiên ph xác định cái nào chuyển, cái nào cho, cái nào vứt. Lên chung cư thì ít đồ thôi.
Nếu k vội thì nên đóng gói, tha dần. Chuyển 1 lúc đồ chất đống, bới ra sắp xếp cũng mệt.
Giường tủ bàn ghế nếu đóng mới thì nhẹ, vứt đồ cũ đi. Nếu chuyển mag đi thì nên ra Đê La Thành, tìm thợ tháo lắp kiêm vận chuyển tận nơi. Khoán trọn gói, như thế nhàn và đồ đảm bảo hơn là tháo xong thuê vận chuyển chuyên nghiệp rồi lại phải thuê lắp.
Đồ điện tử như máy giặt, tủ lạnh: Nếu nhà riêng mà bê trên tầng xuống nặng thì nên gọi thợ trung tâm điện máy họ tháo, bê và vchuyen, lắp. Họ chuyên nghiêp, bê đảm bảo, giá rẻ hơn so với thuê vận chuyển chuyên nghiệp.

datalink

Xe tải
Một là tự đóng đồ tự vác thì đồ sẽ an toàn, ko hư.
Hai là ko nhờ vả người ko thực sự thân vì họ có nguy cơ làm hư đồ và ko thể bắt đền

Bobbo

Xe điện
Có cụ gì ở Hà Đông chuyên món chuyển đồ này mà em mất sdt rồi. Chuyển cũng gọn ạ

namson229

Xe điện
Đồ quý, dễ vỡ thì tự vận chuyển, đồ khác mua thùng giấy đóng gói kỹ, bên vận chuyển bốc xếp thôi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
E sắp chuyển nhà từ nhà đất lên chung cư.Muốn được các cụ có kinh nghiệm đã chuyển nhà và đồ đạc ,giúp tư vấn xem đơn vị vận chuyển nào chuyên nghiệp và có gì mà mình cần lưu ý khi vận chuyển ah!
E sẵn rượu mời các cụ .
Cụ nên tự mua thùng các-tông & bao xốp + màng nilon đóng gói đồ dễ vỡ và giá trị. Bên dịch vụ họ chỉ vơ & nhét vào thùng nên dễ làm vỡ.
Sau đó đánh số thứ tự rõ ràng các thùng. Nhân lúc dọn nhà thì lọc ra và bỏ bớt đồ. :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Theo ý kiến của em sau vài lần chuyển nhà thì cứ đồ gì tính 5 năm không sờ tới thì thanh lý hoặc cho. Chung quy lại vứt được càng nhiều nhà càng gọn, tết đỡ phải dọn

Tiện đây hỏi các cụ là làm sao bảo các mợ mua quần áo ít thôi đc nhể, mùa nào cũng mấy bao tải đi cất vs đi cho. Sắp tới em chuyển ngại nhất mấy cái bao tải quần áo đó.
Đồ mà để tới 5 năm? 2 năm không dùng tức là không có nhu cầu rồi

buicongchuc

Xì hơi lốp
Cách đây 5 năm em cũng chuyển từ nhà đất lên chung cư. Em tự đóng gói bằng bìa cát-tông, phân loại rõ ràng: đồ dùng chung phân theo từng loại, đồ dùng riêng như quần áo, chăn màn, sách vở thì đóng riêng theo của từng người.
Lúc đó em chỉ mang theo chăn màn, quần áo, đồ lưu niệm, đồ chơi, một ít đồ bếp, ..., tivi, tủ lạnh, máy giặt, đồ bếp em sắm mới nên cũng nhàn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đầu tiên là xem cái gì thanh lý thì để giá rẻ hẳn để người ta mua nhanh đi
Tiếp đó là cái gì k dùng thì cho luôn, k tiếc.
Sau đó là thuê trọn gói cho đỡ mệt.
Ở nhà cũ chuyển đi nên để lại những cái k cần thiết, cũ kỹ 1 lần nữa. Gọi bà đồng nát vào cho bà dọn 1 lần nữa và vứt hộ rác.
Nói chung là càng ít đồ càng tốt.

toyennha

Xe lăn
Em thì thuê chuyên nghiệ. Có giá trị mình tự giữ còn lại họ gói ghém cẩn thận đến nới thích để đâu nói họ sắp sếp. Trọn gói ra giá hợp . đúng giờ làm. Hết việc ko hết giờ. Tip thêm thì tip ko tip hẹn gặp lại nhiều lần sau. Em ở Hồ Chí Minh

sakai_yo

Xe lăn
E không rõ có trùng ý cụ nào chưa nhưng em lưu ý cụ 2 vđ:
- vận chuyển máy giặt lồng ngang. E quên mất nguyên nhân cụ thể rồi nhưng khi em bê máy sang chung cư thì máy trục trặc luôn phải gọi thợ. Thợ bắt bệnh được nhưng lâu quá e quên rồi.
- vận chuyển tủ lạnh. Cụ phải ktra kỹ gầm và đằng sau tủ xem có chuột làm tổ không nhé. Nhà e k ktra và ngay tối đầu tiên các e ấy xông ra khi cả nhà đã đi ngủ. Chúng chạy làm đổ một thứ, gây ra tiếng động thế là e biết là có chuột. Nửa đêm e cũng dậy lùa cho bằng được chúng vào wc. Sau đó e đóng chặt cửa wc và lùa chúng chui vào bồn cầu. E mất thêm một buổi sáng nữa mới diệt đc 4 con, chính thức chấm dứt chuỗi nhiều năm chúng hiện diện trong csong của e, trước khi e lên cc thì ở nhà cấp 4 và đêm chuột chạy như ngựa trên mái. E yêu cc cũng phần vì sạch bóng chuột.

caphale_89

Xe tải
Các cụ trên nói hết rồi. Em đi thuê trọ thôi nhưng thấy khâu phân loại, sắp xếp, đánh dấu, kiểm soát.. (Tây nó gọi là 5S) rất quan trọng

hungeverest

Xe điện
Năm 2015 e chuyển nhà vào sg, bốc máy alo, chốt đơn giá, ngày đi xong. Bên vận chuyển đến tự tháo dỡ, làm biên bản ký, 1 tuần sau trong sg giao tại nhà e, nhận lại theo list đã giao. Ck thanh lý hđ.

TONGIA

Xe lừa
Gọi bán hết đi.
Đừng mang theo cái gì hết.

Em khuyên chân thành đấy.
Lên sắm mới đi

linhkiwi

Đi bộ
Năm 2015 e chuyển nhà vào sg, bốc máy alo, chốt đơn giá, ngày đi xong. Bên vận chuyển đến tự tháo dỡ, làm biên bản ký, 1 tuần sau trong sg giao tại nhà e, nhận lại theo list đã giao. Ck thanh lý hđ.
Bác dùng dịch vụ nào đấy ạ. Nhà e cũng nam tiến mà ngại hư hỏng, thất lạc đồ lắm

bitytotet

Xe đạp
Nhà em thì ngược lại đang cần chuyển đồ từ SG ra HN, cụ nào có biết đơn vị nào làm ăn uy tín mách em với.