[TNGT] Kinh nghiệm dừng đèn đỏ không bị va quyệt hoặc tai nạn

pepe

Xe đạp
(b)Em nghĩ cụ cứ cách đèn đỏ 100 mét, đạp ga thật lực. còn 30 mét thì đạp phanh thật lực! Keetttttttttttttttttttttttttttttttttttttttt! Cả ngã tư là của cụ, cụ muốn dừng, rẽ hay làm gì thì làm (bà con té hết rồi còn đâu, xe "điên" mà)
Bác nghiêm túc đi...

pepe

Xe đạp
Em cũng là dân newbies, cụ cho em hỏi cái đèn báo đi thẳng là đèn nào, sao lúc học không thấy thầy giáo dạy nhỉ ?
cái nút có ký hiệu hình tam giác kép mùa đỏ trên taplo bác ạ....

tienbm

Xe đạp
Có nhầm lẫn không nhỉ? mặc dù trên đường thấy nhiều xe sử dụng đèn này để đi thẳng qua ngã tư, song thật là chớ trêu khi xe 2B đi bên nào cũng tưởng xe rẽ phải hoặc trái do đèn bên hông nhấp nháy

DIRE

Xe buýt
Có nhầm lẫn không nhỉ? mặc dù trên đường thấy nhiều xe sử dụng đèn này để đi thẳng qua ngã tư, song thật là chớ trêu khi xe 2B đi bên nào cũng tưởng xe rẽ phải hoặc trái do đèn bên hông nhấp nháy
Đi thẳng thì cứ thế mà đi chứ ạ, báo làm cái gì :77:

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Cái nút có hình tam giác màu đỏ mà bác nói đó là nút bật đèn báo nguy hiểm cho các xe khác , chỉ bật lên khi xe bác có sự cố , đỗ ở lề đường mà cần cảnh báo cho các xe khác , không có cái đèn nào là đèn đi thẳng đâu cụ ạ :77::77::77:

kungfue.r.p

Xe tải
10h tối cụ dắt xe ra đường đi lòng vòng trong thành phố nhá, 1,2h sáng đói thì dừng lại măm măm rồi về ngủ, chừng 7 ngày quen xe quen đường thì 4h chiều ra Hàng Ngang, Hàng Bông, Tôn Đức Thắng, Trường Chinh, Đê La Thành, Chùa Bộc mà tập, chừng 4 hôm là cụ đi trong phố cực lụa.

@cautung: nhất trí cao với cụ, tiền bám đầy mông đi đâu cũng bĩnh tĩnh, tự tin.

@dongkysot_hn: không có đèn báo hiệu đi thẳng, nút tam giác đỏ là đèn báo xe đang trong trường hợp khẩn cấp hoặc gặp nguy hiểm

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
đây là bác hướng dẫn cho người đã lái xe khá quen rồi, còn mới thì kiểu này chắc ko dí vào đít xe trước thì cũng bị xe sau dí vào đít :21:
Em là em cứ điềm đạm, nếu cần rẽ thì lựa từ xa vào làn đường để rẽ, và cứ giảm tốc độ cho lành, đồng thời bật xi nhan hoặc đèn báo đi thẳng
Em ạ cụ ! :77:

khoavq

Xe điện
Nhiều cụ "ạ" nhỉ :21::21::21:
Cái nút tam giác trên taplo là đèn hazard để báo nguy hiểm mà...

Còn về việc đi trên phố thì phải luyện dần mới quen được cụ ạ.
Chúc cụ lái xe an toàn.

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
@ chủ thớt: Bác cứ làm đúng như những gì đã được dạy trong trường, những kỹ năng đỗ dừng trước vạch và bài đề pa lên dốc ... dần dần bác sẽ không ướt áo nữa. Chúc bác lái xe an toàn ( Em cũng mới lái như bác, he he ... )

vovan3455

Xe tăng
Cứ dí vào đít thằng khác kụ ạ :21::21::21:
Đèn xanh , đèn đỏ có hai loại , loại có hiển thị số và không có hiển thị số , tùy từng loại bác phải căn để xác định có qua được hay không ( nếu không dễ mất tiền oan cho xxx lắm ) .
Khi đến gần ngã tư nếu đang đèn xanh mà có khả năng qua được thì bám sát đuôi xe trước đừng để xe rẽ trái nó cắt đầu , đi xe số thì tăng tốc lấy đà sau đó đạp côn bỏ hết ga rà chân phanh đề phòng thằng đằng trước nó phanh , lưu ý để số thấp ( 2 hoặc 3 ) để khi cần tăng tốc vọt qua ngã tư thì vọt cho nhanh , kết hợp chân côn , ga và phanh nhịp nhàng thì không sợ hôn mông thằng đằng trước mà giữ được đủ gần để xe rẽ trái nó không cắt mặt được . Nếu đang đèn đỏ thì giảm tốc độ , xuống đến 30Km/h thì cắt côn ,rà phanh để dừng đúng vị trí . Ở HN thì qua các ngã tư , ngã ba phải bám đuôi xe khác đủ gần để xe máy nó không lách vào được ( kế cả đi lúc tắc đường cũng vậy ) , trong trường hợp đường tắc , ngã tư đông , vừa đông vừa phải lên dốc... thì bác phải tập được đi " nửa côn " , có nghĩa là có thể dừng ngang dốc bằng cách không dùng phanh mà để số 1 hoặc 2 sau đó để ga-ranti , nhả côn từ từ khi nào thấy xe nó không trôi thì giữ nguyên vị trí chân côn , khi cần đi chỉ cần nhả thêm chút côn và tăng thêm chút ga là xe sẽ đi ngay kể cả đang đứng ngang dốc , khi muốn dừng lại ( vẫn ở ngang dốc ) thì một chân giảm ga , một chân nhả côn , đủ chậm để cảm nhận được khi nào côn giữ được xe không trôi mà cũng không tiến lên thì dừng ở vị trí đó . Nói chung bác cứ tập vài lần sẽ quen ngay ấy mà . Chúc bác lái xe an toàn .
Cụ chơi kiểu này mà gặp tắc đường dốc cầu Chương Dương thì chẳng mấy mà đi bộ côn

hieutm2000

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, chắc phải tập thêm quá. Em còn lỗi này nữa các cụ ạ, các cụ xem tư vấn thêm cho em với. Mỗi khi dừng đèn đỏ, xe đi chậm qua ỗ gà, leo qua một cái gờ (dù thấp)... em rất hay bị chết máy. Xe em mới mua Civic MT 1.8.
Cảm ơn các cụ.
(c)(c)(c)(c)(c)(c)

Real_Lady

Xe đạp
Em rất hay bị 2b quệt những lúc chờ đèn thế này

roro

Xe tăng
Dừng đèn đỏ bác đứng cách chú đằng trước khoảng 1 thân rưỡi xe máy đi cho nó lành. Nhiều ông đỗ trước mà dốc ko kéo phanh tay là bác tèo đấy. Nhiều ông ko biết là mình bị trôi dốc đâu!

TuyetKy

Xe máy
Cảm ơn các cụ, chắc phải tập thêm quá. Em còn lỗi này nữa các cụ ạ, các cụ xem tư vấn thêm cho em với. Mỗi khi dừng đèn đỏ, xe đi chậm qua ỗ gà, leo qua một cái gờ (dù thấp)... em rất hay bị chết máy. Xe em mới mua Civic MT 1.8.
Cảm ơn các cụ.
(c)(c)(c)(c)(c)(c)
Bác cần luyện chân côn và ga cho có cảm giác, mới lái thì để xe hơi rú 1 tý cũng ko sao

kieninlove

Xe tăng
Địa điểm khổ luyện là hầm Kim Liên, giờ tan tầm buổi chiều, chiều xe từ Đại Cồ Việt đi Kim Liên, em đi 1 lần rồi, cụ chủ thớt chỉ cần chui vào đấy vài buổi, đảm bảo thành tài :21::21::21:
Cái hầm này thì tính dốc làm gì hả cụ..!!! :69:

kieninlove

Xe tăng
Cảm ơn các cụ.
(c)(c)(c)(c)(c)(c)
Tại cụ mới lái chắc sợ ga quá đà hôn đít thằng đằng trước...!!! cụ cứ mạnh dạn ga vào là ok, cụ đạp côn một tí hãm xe nhá :69:

khoinguyen

Xe điện
ngại nhất là mấy chú 2b cứ phi vào cái gương của mình. Bực không buồn bắt đền nữa.

nnson_56

Xe tải
Cụ chơi kiểu này mà gặp tắc đường dốc cầu Chương Dương thì chẳng mấy mà đi bộ côn
Di trong thành phố tiêu mất bộ côn là chuyện bình thường mà cụ, để xe êm thì phải đi côn, mà đi côn thì tốn, he he. em cũng được các lái xe có kinh nghiệm phổ biến khi đỗ đèn đỏ phải dừng sao cho kô thằng nào len vào được (nếu để rộng hẳn ra thì tốt quá nhưng làm gì có đất mà để rộng). nhưng để đạt được trình độ như vậy cần có giờ bay cỡ khoảng 1vạn rưỡi trở lên:21::21:. cụ chủ thớt nên chọn một bãi tập nào đó, đỗ xe, đặt 4 cọc căn phải, trái, trước, sau và gồi vào vị trí lái, quan sát các cọc đấy và ghi nhớ lại, lúc đi cứ thấy xe khác tiến đến mình tương tự như vậy là gần chạm rồi. sau đó tập lái kẹp vào bên nào đó, xuống xe kiểm tra xem khoảng cách thực tế và dần dần cụ có thể dỗ xe cách 10-30cm được(có thể nhỏ hơn nữa nếu điêu luyện). Khổ luyện thành tài mà cụ. em lúc mới lái đi ở ngã 3 ngọc khánh - giảng võ vào giờ tan tầm cũng nghĩ kô thể qua đựoc ngã ba này, chúng nó lấn nhau từng cm một mà mình làm gì có đủ trình độ như vậy, đã định lùi vào và gọi chú em ra lái thay, nhưng nhìn quanh, lùi cũng kô được thế là đành phải chân côn, chân ga mà nhích thôi, thế rồi cũng qua được:21::21::21: