Kinh nghiem dung dieu hoa FIAT

minhquoc

Xe điện
:^)Xin loi cac bac vi ko hieu sao go t.Viet mai ko dc vay. Trua nay t ra bai lay xe. Nhiet do ben ngoai 39 do, vao xe nhu 1 cai lo, dieu hoa bat so 3 ma mai ko mat dc. Xe t moi lay dc gan 1thang (ALBEA 1.6). Cuoi cung phai mo het ca 4 cua kinh, den noi minh ko khac vua di lam dong ve. Theo cac bac toi co phai di lam lai cai dieu hoa ko nhi:s:s:s:s

Bác thử các cách sau xem sao:

1. Dán phim chống nhiệt như 3M (ở Minh Khôi) hoặc CoolMax (bác Dũng)....
2. Khi để dưới trời nắng lâu bác nên sắm tấm che nắng cho táp lô & mở hé cửa để không khí lưu thông. Nhớ chỉ mở hé một tí thôi cỡ 1cm để tay người không thò vào được.
3. Khi vào xe rồi bác nên mở lấy gió ngoài trước rồi khi thấy hơi lạnh rồi thì mới lấy gió trong.
4. Khi thay dầu nên nhắc nhân viên bảo dưỡng làm sạch lọc gió điều hòa, với đốt-lò nó nằm ở ghế phụ dưới táp lô, chắc con Albea của bác cũng vậy.
5. Nếu các cách trên không ăn thua gì thì đi xem lại máy lạnh của xe.

Chúc bác vui với vợ mới.

tung4

Xe tải
Mấy hôm nay do trời nóng quá thôi.

Với xe châu Âu, thông thường không khí phải đi qua 6 lớp lọc trước khi vào trong xe, đảm bảo vệ sinh không khí. Xe Nhật chỉ có 3.

Nếu chịu thì bác nên đi kiểm tra xem xe bác có mấy lớp, nhiều quá thì tháo bớt đi. Khí lạnh vào xe sẽ có cảm giác thoáng và mát nhanh hơn.

À với cả em để ý thấy mình đi đều ga, không phóng nhanh phanh gấp, lên ga lên số nắn nót từ từ thì bao giờ xe cũng rất rất mát. Không hiểu sao?

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
Để xe ngoài nắng thì khác gì cái lò bánh mì, xe nào cũng vậy thui, lăn tăn làm giề, Albel HLX là tuyệt vời đấy. Mà bác đừng có mà đi so sánh với mấy anh Vios, Laceti nhé, không cùng đẳng cấp đâu, tội em nó lăm

minhquoc

Xe điện
E dung giay cach nhiet men gom cua DUC day bac a. Cung ko hon la may. Thoi tiet may hom nay ac qua, chieu lay xe ma ngoi nhu tra tan. Co le nhay xe om di lam cho tien:D:D:D:D

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em vẫn để hé cửa kính bên phụ khi trời nắng to. Khi vào nổ máy có điều hòa, chỉ một tí là mát ngay

Bác thử các cách sau xem sao:

1. Dán phim chống nhiệt như 3M (ở Minh Khôi) hoặc CoolMax (bác Dũng)....
2. Khi để dưới trời nắng lâu bác nên sắm tấm che nắng cho táp lô & mở hé cửa để không khí lưu thông. Nhớ chỉ mở hé một tí thôi cỡ 1cm để tay người không thò vào được.
3. Khi vào xe rồi bác nên mở lấy gió ngoài trước rồi khi thấy hơi lạnh rồi thì mới lấy gió trong.
4. Khi thay dầu nên nhắc nhân viên bảo dưỡng làm sạch lọc gió điều hòa, với đốt-lò nó nằm ở ghế phụ dưới táp lô, chắc con Albea của bác cũng vậy.
5. Nếu các cách trên không ăn thua gì thì đi xem lại máy lạnh của xe.

Chúc bác vui với vợ mới.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
có bác thợ của Fiat bảo em là theo tiêu chuẩn, độ lanh của xe dưới 10 độ. Trên thế thì có vấn đề. Xe Tempra của em đo được 5 độ tại cửa gió điều hòa

anhhoang

Xe tải
Xe nào cung vậy thội, Khi trời nắng to trong xe chỉ có thu nhiệt mà không có đối lưu với bên ngoài nên để lâu nhiệt độ trong xe bao giờ cũng cao hơn nhiệt độ bên ngoài, kinh nghiệm của em là mở 4 của kính của sổ chạy khoảng 200m, bật quạt điều hoà sô to nhất để đuổi hết khí nông bên trong xe ra, luc này nhiệt độ khồn khí bên trong xe bằng nhiệt độ bên ngoài thì đóng kinh lai. Lúc này nội thất bên trong xe cong rất nóng nên mất thời gian để làm giảm nhiệt độ của nội thất nũa nên phải chạy một lúc thì mới thấy mát đựoc

Song Han

Xe đạp
Theo em biết, bộ phân tự ngắt hệ thống lạnh của Fiat bằng điện tử. Vì là xe châu âu nên nhà sản xuất set chế độ tự ngắt rất sớm, vì thế nhiều người bảo FIAT hệ thống lạnh yếu.
Con Siena nhà em bị hỏng hệ thống tự ngắt lạnh này nên hơi lạnh phun ra khủng khiếp, cóng cả tay, cứ tưởng vậy là ngon, nhưng tính ra hao xăng thêm chừng gần 2l cho mỗi 100km .
Một hôm đi xa, máy lạnh chạy 100%, được hơn 100km thì cửa lạnh phun sương mù lạnh cóng một lúc thì sức gió yếu hẳn. Xe chay cũng yếu hẳn. Nhiệt độ máy thì tăng cao hơn bình thường.
Về đi khám thì thợ máy lạnh cho nhietẹ kế đo độ lạnh ở cửa gió, đạt độ âm !
Chú thợ bảo hệ thống lạnh của Fiat rất xịn nhưng vì đặt chế độ ngắt hơi sớm nên ít lạnh, riêng xe tôi vì không có hệ thống tự ngắt nên dàn lạnh bị đông đá mới sinh ra các hiện tượng vậy !
Phương pháp sửa chữa là thay một hệ thống tự ngắt bằng cơ, rờ le như trong tủ lạnh, có núm vặn ưng set chế độ lạnh thế nào thì tùy. Tất cả chỉ 150.000đồng.
Hệ thống lạnh tốt thì xe có phơi nắng thế nào đi nữa nhưng máy nổ chừng 1-2phút là hơi mát đã phải có.

Riêng trường hợp bác minhquoc, Albea là xe mới, nếu bỏ hệ thống ngắt lạnh bằng điện tử cũng uổng, bác vào hãng hỏi xem có thể set lại được không .

PS: Mỗi lần vào thấy OF cứ nhắc viết cái gì hay hay đi bác. Em chẳng biết viết thế nào là hay, các bác mách em với :)

Chỉnh sửa cuối:

thuylinh102

Xe hơi
Theo em biết, bộ phân tự ngắt hệ thống lạnh của Fiat bằng điện tử. Vì là xe châu âu nên nhà sản xuất set chế độ tự ngắt rất sớm, vì thế nhiều người bảo FIAT hệ thống lạnh yếu.
Con Siena nhà em bị hỏng hệ thống tự ngắt lạnh này nên hơi lạnh phun ra khủng khiếp, cóng cả tay, cứ tưởng vậy là ngon, nhưng tính ra hao xăng thêm chừng gần 2l cho mỗi 100km .
Một hôm đi xa, máy lạnh chạy 100%, được hơn 100km thì cửa lạnh phun sương mù lạnh cóng một lúc thì sức gió yếu hẳn. Xe chay cũng yếu hẳn. Nhiệt độ máy thì tăng cao hơn bình thường.
Về đi khám thì thợ máy lạnh cho nhietẹ kế đo độ lạnh ở cửa gió, đạt độ âm !
Chú thợ bảo hệ thống lạnh của Fiat rất xịn nhưng vì đặt chế độ ngắt hơi sớm nên ít lạnh, riêng xe tôi vì không có hệ thống tự ngắt nên dàn lạnh bị đông đá mới sinh ra các hiện tượng vậy !
Phương pháp sửa chữa là thay một hệ thống tự ngắt bằng cơ, rờ le như trong tủ lạnh, có núm vặn ưng set chế độ lạnh thế nào thì tùy. Tất cả chỉ 150.000đồng.
Hệ thống lạnh tốt thì xe có phơi nắng thế nào đi nữa nhưng máy nổ chừng 1-2phút là hơi mát đã phải có.

Riêng trường hợp bác minhquoc, Albea là xe mới, nếu bỏ hệ thống ngắt lạnh bằng điện tử cũng uổng, bác vào hãng hỏi xem có thể set lại được không .

PS: Mỗi lần vào thấy OF cứ nhắc viết cái gì hay hay đi bác. Em chẳng biết viết thế nào là hay, các bác mách em với :)
Acj Acj , Gặp tín đồ giáo phái Fiat ở đây roai
Chúc bác vui, em Siena 1,6 của bác vẫn ngon lành xôi hành chứ ạ

Song Han

Xe đạp
Acj Acj , Gặp tín đồ giáo phái Fiat ở đây roai
Chúc bác vui, em Siena 1,6 của bác vẫn ngon lành xôi hành chứ ạ
Nghe nói tổng thống Chỉrac (hổng biết đúng chính tả hông nữa) về hưu được giữ chiếc peugeot đời 1995, nên em vô cùng an tâm với em Siena 1.6 2003 này, có dư tiền thì làm chuyện khác chứ hổng đổi xe làm gì :)

Em chưa nghe đến ai khen máy lạnh xe Fiat bao giờ, lạ thật lạ thật....
Hai đời Fiat mà em vẫn thấy nó kém... đen thật đen thật

Song Han

Xe đạp
Khỉ thế chứ lị, xe em thì nhờ dàn lạnh đông đá em mới phát hiện ra vấn đề.
Zị mà hổng ai vốt cho một phát xả xui cả mấy tháng nay.
Khỉ thế chứ lị :'(

isabinh

Xe điện
Em nghĩ là bác vào hãng bảo họ SET nhiệt độ gới hạn xuống thấp một chút là OK ngay, chắc sẽ tốn xăng thêm một chút nhưng không đáng lắm đâu

hoachuoique

Xe điện
Mùa nắng nóng này, phơi xe cả ngày dùng điều hòa thế nào cho kinh tế các bác nhể .

Bác cho em cái địa chỉ qua chiến luôn vừa làm điều hào rồi nhưng chưa lắp cái này, đồng chí thợ điều hòa bên em báo 300k. 150K thì ngon quá chơi luôn cho mấu

isabinh

Xe điện
nhà khảo cổ học

dangngocphu

Đi bộ
Chào các bác hội Fiat diễn đàn otofun ạ.
(em chưa biết biết sữ dụng diễn đàn nên pót lung tung các bác thông cảm cho)
Em mới tậu được 1 em Fiat siena HL 1.6 thế này :

(Em mới học lái xe xong , chưa biết gì ạ)
Số là lúc mới mua xe , máy lạnh có nghe lạnh, mấy hôm sau em tập lái nên không mở máy lạnh, em hạ kiếng .
Hôm nay có người muốn lên băng sau ngồi, thế là em mở máy lạnh chẳng nghe thấy gì (chạy cả buổi không thấy miếng gió hay 1 tí hơi lạnh nào)
Xin các bác trên diễn đàn chỉ dùm em , nên xem chổ nào ạ, em nghỉ là bắt đầu từ hôm nay em cũng phải tập mổ xẻ em này giống như các bác trên diễn đàn.(em đã bắt đầu chơi với lũ ạ)
Em mở ca pô và nhìn thấy thế này ạ :

Em không biết cái ống đó có liên quan gí đến máy lạnh hay máy móc gì không ạ.

Xin các bác chỉ giáo dùm em.
Em chưa biết tí gì ạ.

bachtuoc

Đi bộ
Hôm kia tôi có đi bảo dưỡng điều hòa cho xe.Sau khi làm xong mát hơn hẳn.
Theo tôi điều hòa của xa fiat cũng không kém lắm đầu.Mỗi nam khi mùa hè đến ta nên đi kiểm tra ga nếu thiếu thì bổ xung ngay.Tôi đo nhiệt độ ở cử gió ra của điều hòa (bật ở nấc 2) là 7 độ.

bachtuoc

Đi bộ
Nếu bác ở Hà nội thì đến chỗ Bác Lợi ở gần phố lạc trung rẽ vào một chút mà sửa .Tôi cũng mới bảo dưỡng ở đấy. Chất lượng tốt, độ lạnh đảm bảo.
Chỗ rẽ vào gần đối diện với siêu thị.