Kinh nghiệm lái mới

Em mới học lái không biết nên mua xe trước hay thi bằng trước nhỉ. Em định mua xe rồi về nhờ người dạy lái trước rồi thi chứ tay lái cũng kém mà mua xe về sợ tay yếu lái k nổi

Volunteer

Xe hơi
"Kém, yếu" như bạn nói thì bạn có bằng + lái ổn tự tin rồi hãy mua xe.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em mới học lái không biết nên mua xe trước hay thi bằng trước nhỉ. Em định mua xe rồi về nhờ người dạy lái trước rồi thi chứ tay lái cũng kém mà mua xe về sợ tay yếu lái k nổi
Cái xe đầu tiên em mua lúc đang học thi lấy bằng, thi xong nhận bằng 1 mình em trèo lên lái về nhà luôn vào lúc 7h tối, đi tuyến Khâm Thiên, Thái Hà, Láng Hạ, Trần Duy Hưng ... về, đi đến ngã tư đầu tiên quên bà nó bên nào xi nhan, bên nào gạt mưa, tĩnh mất 5s, cũng toát mồ hôi thế mà đi được tầm 2km quen xe là em chiến luôn. Trước lúc học và thi chưa bao giờ em cầm vô lăng 1 phút nào. Cứ tự tin lên cụ ạ.

P/S: Nhưng em có kinh nghiệm 20 năm lò dò chiến game Need For Speed và 18 bánh xe công lý chở hàng khắp nước Mỹ, Châu Âu, đi công tác các tỉnh cũng nhiều, toàn ngồi ghế phụ, chắc thế nên giúp em học và lái nhanh hơn chút chăng.

Mời các cụ làm tý game, giờ em vẫn cài trong máy, thi thoảng làm tý giết thời gian

Chỉnh sửa cuối:

nino

Xe máy
Phải đi học chứ, không có bằng lái mà điều khiển xe là vi phạm pháp luật, chưa kể sẽ gây nguy hiểm đến tính mạng cho bản thân và những người khác trên đường.

xephinh3d.com

Xe đạp
có bằng rồi mua xe cụ ơi. như em máu quá hôm thi xong biết đỗ rồi là em mua luôn. nhưng xe về vứt cơ quan chưa dám đi, chỉ đi loanh quanh cơ quan thôi. rồi chờ 15 ngày sau có bằng em mới dám đi ra đường

Nắng_Sài_Gòn

Xe tải
Cụ học có bằng xong thuê xe thuê thầy bổ túc 3-4 buổi là tự tin mà

FlyHauture

Xe hơi
Cụ học lái để có bằng đã. Trong thời gian học cụ chịu khó vào diễn đàn tìm hiểu về các dòng xe, tài chính rồi mua xe sau.

tamtommy

Xe tăng
cứ có cái bằng trước đã cụ, đi ngon hãy mua xe,

Relax45

Xe hơi
Có bằng rồi hãy mua xe cụ ạ. Xe ko mua thì còn đó đi đâu mà vội. Cụ có thể mua trước nếu gặp mua được con xe lướt ngon mà giá tốt thì mua tạm về đê đó cũng dc.

khuongquynh

Xe máy
Website
sanhmobile.com
em mới có bằng mà vẫn không dám đi đường :( phải nhờ lái kèm mấy hôm

xephinh3d.com

Xe đạp
tùy thôi cụ. chứ em nghĩ k cần đâu.
nếu cụ nhát quá thì cụ cứ lên xe, nhớ kéo/bật phanh tay, ngồi trên xe nghe nhạc mân mê vô lăng, chân thì dạp thử ga phanh các kiểu vài hôm cho quen xe. nói chung là ngồi kiểm tra hết chức năng điều khiễn khi xe đúng yên, kể cả nâng hạ kính.
vài ngày cụ quen xe rồi thì kiếm cái sân nhỏ đi vòng quanh, tập tiến lùi, ra vào vỉa ( ghép ngang) .
quen nữa thì mang 1 con xe máy để ở trên đường, cụ đi gần đến xe, xem góc nhìn của cụ vào cái biển số xe máy thế nào để căn sau này đi còn dùng đỗ sau xe máy, làm sao đủ khoảng cách, ko xa quá, ko gần quá. cái này cụ chưa quen có thể để xe lại, mỏ cửa ra ngó xem khoảng cách bao nhiêu để điều chỉnh.
tập lùi cũng vây. cụ lùi vào đầu xe máy rồi căn.
khi tự tin rồi cụ có thể tập tiến lùi với 1 ô tô tĩnh.
cả tập lùi tường nữa cụ nhé. ước lượng qua vachj ở cam lùi.
làm nhiều là quen.
quen nữa thì lên cao tốc đi cho vắng, như ra đại ộ thăng long, đi lản bên phải trong cùng. đi cho quen đường quen ga phanh, quen cảm giác tốc độ.
rồi thu hẹp dần loại đường: cao tốc -> phố - ngõ nhỏ- đi vào chợ.

xetaudoidau

Xe tăng
Lái xe thì càng cẩn thận càng đỡ rắc rối về sau. Em cũng nhờ người kèm 2 buổi trước khi lấy xe. Sáng lấy, chiều em tự đi dán film, đến nơi còn chả lùi được xuống hầm mà nhờ nhân viên ở đó họ đánh giúp. Sau cứ chạy dần dần quen tay, nhoằng cái cũng gần 2 vạn km rồi.

xetaudoidau

Xe tăng
Cái xe đầu tiên em mua lúc đang học thi lấy bằng, thi xong nhận bằng 1 mình em trèo lên lái về nhà luôn vào lúc 7h tối, đi tuyến Khâm Thiên, Thái Hà, Láng Hạ, Trần Duy Hưng ... về, đi đến ngã tư đầu tiên quên bà nó bên nào xi nhan, bên nào gạt mưa, tĩnh mất 5s, cũng toát mồ hôi thế mà đi được tầm 2km quen xe là em chiến luôn. Trước lúc học và thi chưa bao giờ em cầm vô lăng 1 phút nào. Cứ tự tin lên cụ ạ.

P/S: Nhưng em có kinh nghiệm 20 năm lò dò chiến game Need For Speed và 18 bánh xe công lý chở hàng khắp nước Mỹ, Châu Âu, đi công tác các tỉnh cũng nhiều, toàn ngồi ghế phụ, chắc thế nên giúp em học và lái nhanh hơn chút chăng.

Mời các cụ làm tý game, giờ em vẫn cài trong máy, thi thoảng làm tý giết thời gian

Em cũng như Cụ, trước kia em cũng hay chơi đua xe với game giả lập lái xe, lên xe ngồi ghế phụ thì cũng tập căn, quan sát lái xe họ xử lý ntnao... lúc nộp hồ sơ đến khi thi em thuê đúng 4 tiếng xe chip, lý thuyết thì học trên youtube.

khuongquynh

Xe máy
Website
sanhmobile.com
tùy thôi cụ. chứ em nghĩ k cần đâu.
nếu cụ nhát quá thì cụ cứ lên xe, nhớ kéo/bật phanh tay, ngồi trên xe nghe nhạc mân mê vô lăng, chân thì dạp thử ga phanh các kiểu vài hôm cho quen xe. nói chung là ngồi kiểm tra hết chức năng điều khiễn khi xe đúng yên, kể cả nâng hạ kính.
vài ngày cụ quen xe rồi thì kiếm cái sân nhỏ đi vòng quanh, tập tiến lùi, ra vào vỉa ( ghép ngang) .
quen nữa thì mang 1 con xe máy để ở trên đường, cụ đi gần đến xe, xem góc nhìn của cụ vào cái biển số xe máy thế nào để căn sau này đi còn dùng đỗ sau xe máy, làm sao đủ khoảng cách, ko xa quá, ko gần quá. cái này cụ chưa quen có thể để xe lại, mỏ cửa ra ngó xem khoảng cách bao nhiêu để điều chỉnh.
tập lùi cũng vây. cụ lùi vào đầu xe máy rồi căn.
khi tự tin rồi cụ có thể tập tiến lùi với 1 ô tô tĩnh.
cả tập lùi tường nữa cụ nhé. ước lượng qua vachj ở cam lùi.
làm nhiều là quen.
quen nữa thì lên cao tốc đi cho vắng, như ra đại ộ thăng long, đi lản bên phải trong cùng. đi cho quen đường quen ga phanh, quen cảm giác tốc độ.
rồi thu hẹp dần loại đường: cao tốc -> phố - ngõ nhỏ- đi vào chợ.
cảm ơn cụ nhiều nhiều, em sẽ thực hành như cụ bảo :D

khuongquynh

Xe máy
Website
sanhmobile.com
Lái xe thì càng cẩn thận càng đỡ rắc rối về sau. Em cũng nhờ người kèm 2 buổi trước khi lấy xe. Sáng lấy, chiều em tự đi dán film, đến nơi còn chả lùi được xuống hầm mà nhờ nhân viên ở đó họ đánh giúp. Sau cứ chạy dần dần quen tay, nhoằng cái cũng gần 2 vạn km rồi.
cảm ơn cụ

reed

Xe hơi
Website
nhatban123.com
theo mình thì nên học trước rồi hãy mua xe. vì nhiều người sau khi học lái xe là khỏi muốn đi xe luôn

TuanPas

Xe hơi
Cụ cứ thi lấy cái bằng , tập cho vững thì mua xe cũng chưa muộn