Kinh nghiệm lái xe an toàn cho mẹ bầu

TheGarden

Đi bộ
Khu đô thị cao cấp The Manor, Mỹ Đình, Hà Nội
Website
thegarden.com.vn
Phụ nữ khi mang thai mà phải tự lái xe đi làm nên tuân theo một số quy tắc để đảm bảo an toàn cho chính bản thân mình và thai nhi.

Dưới đây là một vài lời khuyên từ các chuyên gia đào tạo lái xe của trung tâm IAM Drive & Survive ở Anh.

Hãy cài dây an toàn để bảo vệ cho thai nhi: chỉ dây an toàn mới có thể giữ bạn
không bị lao về phía trước. (Ảnh: Inmagine)
Hãy cài dây an toàn để bảo vệ cho thai nhi: chỉ dây an toàn mới có thể giữ bạn không bị lao về phía trước và bụng bạn không bị chạm vào vô lăng .

Thắt dây đeo vòng xuống bên dưới bụng của bạn, càng thấp càng tốt, ngang với xương hông. Điều chỉnh dây đeo chéo ở giữa ngực của bạn, di chuyển dây đeo về một bên bụng của bạn.

Bạn có thể hạ cho ghế ngả về phía sau, miễn là bạn chỉnh gương xe cho phù hợp để vẫn thuận tầm nhìn, chân vẫn với được tới phanh và côn. Bạn có thể mua bộ phanh phụ để đảm bảo tránh tai nạn, an toàn hơn khi điều khiển xe.

Hãy nói với khách hàng, đồng nghiệp và những người xung quanh rằng bạn đang mang thai. Mọi người sẽ thông cảm cho bạn, và giúp đỡ bạn khi bạn cần.

Khi lái xe trên một chặng đường dài, cẩn phải nghỉ giữa chừng, đề phòng trường hợp bị chuột rút, kể cả khi bạn bị tắc một đoạn đường dài cũng dễ dẫn tới khả năng này. Do đó, phải lên kế hoạch cho hành trình của mình để tránh điều này xảy ra hoặc phải đảm bảo rằng bạn có thể nghỉ ngơi giữa mỗi chặng đường.

Đừng lái xe nếu bạn thấy sức khỏe có vấn đề, vì khi đó bạn không thể kiểm soát được chiếc xe nữa, sẽ dễ dẫn đến những tai nạn đáng tiếc cho chính bản thân bạn, thai nhi và những người tham gia giao thông trên đường.

Thực hiện tốt những lời khuyên trên đây cùng với những quy tắc cơ bản khác về lái xe an toàn là một cách hữu hiệu để bảo vệ cho cả "mẹ và bé".
(Theo ANTĐ)​

totot

Xe đạp
Cũng hay đấy, nhưng không biết có mẹ bầu nào vào đây để châm kíu ko nữa? Mấy ông bố trẻ nào ở đây đồng ý cho mẹ bâu lái xe?

cwise

Xe container
Cũng hay đấy, nhưng không biết có mẹ bầu nào vào đây để châm kíu ko nữa? Mấy ông bố trẻ nào ở đây đồng ý cho mẹ bâu lái xe?
BỌn Tây nó độc lập tự chủ nên luôn có trường hợp thế này. Ở VN chắc chỉ có trường hợp khẩn cấp, vạn bất đắc dĩ, nhưng dù sao đây cũng là một thông tin tốt.

hieubf

Xe hơi
cái này cho tây thôi chứ VN mà có bầu bí là nâng trứng hứng hoa lắm ý :)). thôi em chủ trương sau này vợ con tự chủ là trên hết, mình cũng tham gia việc nhà nữa :). làm sao hợp lý nhất, chứ ko cho chị e đi lại thế cũng tội

gocart

Xe cút kít
Bài báo dụng ý thì tốt nhưng cái ảnh minh họa thì lại làm hại những ai định thực hiện:
Thắt dây an toàn cho bà bầu thế này cơ

[GiangNT]

Xe đạp
@Bác gocart: bác làm thế nào mà nhét được tên em vào cái chữ ký của bác thế?
Mong bác chỉ giáo.
Xin cám ơn.

[GiangNT]

Xe đạp
Thanks bác gocart nhé. Em đã làm đc roài. :)

badboy_tkdt

Xe hơi
[GiangNT];8568813 nói:
@Bác gocart: bác làm thế nào mà nhét được tên em vào cái chữ ký của bác thế?
Mong bác chỉ giáo.
Xin cám ơn.
E kết quả chữ ký của bác quá....;))