[VHGT & ATGT] Kinh nghiệm lái xe đường trường và trong thành phố

anhtho

Xe ngựa
Tư tưởng "dễ dãi" với 2b như cụ em thấy ko ổn. 2b họ ít xi nhan vì thường chỉ đi 1 làn ngoài sát vỉa hè. Chứ chuyển làn vèo vèo mà ko xi nhan thì thành ninja lead à?
Nói thật với cụ, 2b mà cứ xi nhan chuyển làn có khi còn loạn hơn cả như bây giờ ! Nhiều chỗ ko rõ họ chuyển làn hay họ rẽ nữa, chưa kể nhiều người quên tắt xi nhan. 2b ko như 4b, nó không có bộ tự động tắt xi nhan khi trả lái.
Còn ninja thì dương nhiên họ sai luật từ trang phục trở đi rồi. Xe ko gương, mặt trùm hết xung quanh thì có ngoái đầu cũng ko xem được gì, tai bị bịt kín..

Cụ có thiết bị dẫn đường rồi thì cũng đỡ phần nào, chỉ lưu ý cụ nên nghiên cứu trước qua bản đồ, định hình kỹ tuyến đường mình sẽ đi, chú ý quan sát biển báo, phân làn đường, chuẩn bị chuyển hướng thì quan sát xe khác đi thế nào để chuyển dần vào làn đường cần đi trước. Nếu không vào đúng làn khả năng sẽ không rẽ được thì cứ đi theo làn đang đi, tìm cách quay lại sau chứ loay hoay ở ngã ba ngã tư dễ bị tóm lắm. Em ở tỉnh lên HN hay bị dính chấu chỗ nút giao cắt vào thành phố, từ trên đường trên cao chuyển xuống, ngã tư có 2 đèn đỏ liên tục ... Cụ nên chuẩn bị thêm dăm triệu học phí, bị phạt vài lần sẽ quen.

Glorious

Xe đạp
Cụ có thiết bị dẫn đường rồi thì cũng đỡ phần nào, chỉ lưu ý cụ nên nghiên cứu trước qua bản đồ, định hình kỹ tuyến đường mình sẽ đi, chú ý quan sát biển báo, phân làn đường, chuẩn bị chuyển hướng thì quan sát xe khác đi thế nào để chuyển dần vào làn đường cần đi trước. Nếu không vào đúng làn khả năng sẽ không rẽ được thì cứ đi theo làn đang đi, tìm cách quay lại sau chứ loay hoay ở ngã ba ngã tư dễ bị tóm lắm. Em ở tỉnh lên HN hay bị dính chấu chỗ nút giao cắt vào thành phố, từ trên đường trên cao chuyển xuống, ngã tư có 2 đèn đỏ liên tục ... Cụ nên chuẩn bị thêm dăm triệu học phí, bị phạt vài lần sẽ quen.
Em là em ngại mấy vụ biển báo nhất vì lái mới đi đường hà nội đã đông rồi tập trung lái thì không để ý hết được biển báo mà nhìn biển thì lại khó nữa chứ.

Đăng Mắm

Xe tăng
Em đi xe máy em hay ngó nghiêng biển, làn... nói chung trong nội thành HN cũng thuộc kha khá chỗ nào ô tô đi đúng làn, không quay đầu ( trừ những biển mới cắm ) , cố gắng đi ô tô không phạm phải :D

Vic.nolak

Xe hơi
Giờ HN phạt đèn đỏ hầu hết la camera cụ đi đừng vượt đèn vàng, đi đúng phần đường, chú ý biển cấm, nhỡ may gặp xxx ( biển tỉnh hay bị soi ) thì " đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn" =))