Kinh nghiệm nghe tiếng kêu của xe để đoán bệnh

aphich

Xe buýt
Xe em Morning SiMT 2015. Chẳng hiểu xe em làm sao mà mấy hôm nay có tiếng kêu lách cách ở khoang máy (Em đoán là ở động cơ) nó kêu cũng nhỏ thôi, ở trong xe thì không nghe thấy. Xe thì vẫn hoạt động bình thường. Các cụ có kinh nghiệm bắt bệnh cho xe của em với ạ. Em xin cảm ơn!
Cụ nổ máy thì nó kêu hả cụ! kêu lúc nóng hay lúc nguội ạ

Duy_Long.1

Xe buýt
Xe em Morning SiMT 2015. Chẳng hiểu xe em làm sao mà mấy hôm nay có tiếng kêu lách cách ở khoang máy (Em đoán là ở động cơ) nó kêu cũng nhỏ thôi, ở trong xe thì không nghe thấy. Xe thì vẫn hoạt động bình thường. Các cụ có kinh nghiệm bắt bệnh cho xe của em với ạ. Em xin cảm ơn!
Chạy MT em cũng thấy hay bị cái này! hay là do hãng thiết kế hả cụ

hai10

Xe buýt
nếu ko phải kêu ở giàn cò thì cụ xem thử cái buly điều hoà xem.

finish.1

Xe tải
Cụ thông thái cho em hỏi chút về vòng tua máy với ạ
Số 1 lên 2 khoảng 1k8 (em nghĩ thế này là bt)
2-3 khá cao. Khoảng 2k8
3-4 khoảng 2k2
Như vậy có ổn không ạ. Em mới đi nên ko biết như thế có là cao quá không. Mong các cụ thông thái chỉ bảo thêm. Em xin vodka các cụ

VuongLinh19

Xe buýt
Xe em Morning AT, cài số lùi thì bị cục 1 cái, giật 1 cái như hóc xương gà. Mới hỏi qua thợ thì bảo phải hạ hộp số, thay thế. Mất cả tuần nên em chưa cho xe đi vào gara.

Tìm trên mạng thấy có bác nói do dầu hộp số bị bẩn cặn. Không biết thế nào, các cụ tư vấn cho em với. Hiện em vẫn đi bình thường, mỗi bị giật cục khi chuyển số D sang R thôi. Để lâu có bị vấn đề gì không ạ? Cám ơn các cụ!

aphich

Xe buýt
Cụ thông thái cho em hỏi chút về vòng tua máy với ạ
Số 1 lên 2 khoảng 1k8 (em nghĩ thế này là bt)
2-3 khá cao. Khoảng 2k8
3-4 khoảng 2k2
Như vậy có ổn không ạ. Em mới đi nên ko biết như thế có là cao quá không. Mong các cụ thông thái chỉ bảo thêm. Em xin vodka các cụ
Nhiều cái ảnh hưởng đến vòng tua của máy lắm cụ! em nghĩ cụ nên mang ra gara uy tín khám xem! Cái này em không dám phán bừa :D

aphich

Xe buýt
Xe em Morning AT, cài số lùi thì bị cục 1 cái, giật 1 cái như hóc xương gà. Mới hỏi qua thợ thì bảo phải hạ hộp số, thay thế. Mất cả tuần nên em chưa cho xe đi vào gara.

Tìm trên mạng thấy có bác nói do dầu hộp số bị bẩn cặn. Không biết thế nào, các cụ tư vấn cho em với. Hiện em vẫn đi bình thường, mỗi bị giật cục khi chuyển số D sang R thôi. Để lâu có bị vấn đề gì không ạ? Cám ơn các cụ!
Đúng là hộp số bị bẩn làm kẹt van hoặc lọc dầu hộp số bẩn làm giảm áp suất dầu. Cụ đi thay dầu hộp số, khi thay yêu cầu vệ sinh tấm lọc ( tấm này là lưới kim loại, không phải thay).

ruby thiet

Xe buýt
Bài viết hữu ích! em làm 1 chân note lại ạ

sweetlightvn

Xe buýt
Phải nghe trực tiếp mới phán được cụ ạ.

Qua cụ kể, em dự như sau:
- Máy nguội thì không kêu (chưa kêu :D).
- Máy nóng thì kêu (chạy khoảng 1km).

Khả năng:
1. Kêu dàn cò: do đặt cam bị lệch, khi nóng lên sẽ có sự sai lệch một chút nên kêu (có thể kiểm tra lại đai cam, nếu sai thì đặt lại, vì nhiều gara sử dụng đánh dấu cam của nhà sản xuất để đặt cam nhưng do có sự sai lệch cơ học nên sẽ không chuẩn, trên thực tế muốn chuẩn thì phải đặt đai cam theo cách lấy điểm chết trên và điểm chết dưới của máy số 1 và số 4).
2. Kêu mấy loại vòng bi (máy phát, lốc điều hòa, bơm nước): khi mới nổ máy, mỡ còn đặc nên chưa kêu, chạy một lúc mỡ nó nóng nên loãng hơn, do đó sẽ có tiếng kêu của vòng bi. Cần xác định kêu ở vòng bi của loại thiết bị nào, thay sẽ hết.

Chúc cụ chủ chăm sóc vợ 2 tốt để được phục vụ sướng cái thằng người! :D

chaien85

Xe tải
Giả sử nếu đúng như cụ dự đoán thì liệu có nghiêm trọng không ạ? Và khắc phục có khó khăn không ạ?

chaien85

Xe tải
Quả nhiên các bác rất nhiệt tình. Em chỉ cần nghe chi phí thấp là yên tâm rồi!