Kinh nghiệm phượt vòng cung tây bắc

Namtnt

Đi bộ
Chào các bác.
Sự là tháng 7 này, gia đình mình dự kiến đi 1 chuyến phượt vòng cung tây bắc bằng con Xpander, theo lộ trình, Hà Nôi - Sa pa - Lai Châu - Điện Biên Phủ - Sơn la - Hà Nội. Mấy bữa nay tìm trên mạng cũng nhiều thông tin nhưng chưa rõ, nên hôm nay mạo muội nhờ các bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo hộ, xem nên đi như thế nào cho an toàn và lợi về thời gian nhất (mình chỉ có tối đa 7 ngày thôi) Và cũng xin anh em có nắm được tình hình đường xá thế nào, tốt hay xấu..
Xin cám on cả nhà mình nhé

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Đi thế này thì thoải mái, ngày 1 phi lên Sapa chơi trên đó. Hôm sau sang Lai Châu, chơi ở Lai Châu 2 ngày. Ở Lai Châu cụ nhớ ăn lợn gác bếp, ngon phết. Ở thì Mường Thanh thôi. Cà phê có mấy chỗ quán ngay cạnh hồ. Nếu có thời gian thì dọc đường từ Sapa sang Lai Châu có chỗ có mấy cái guồng quay nước vào đó có nướng cá, nướng măng ăn ngon, chụp ảnh lăng nhăng. Ở thành phố Lai Châu thì đi loanh quanh chơi cũng hay nếu thích khám phá. Nên ở Lai Châu 2 ngày rồi sang Điện Biên ở 2 ngày. Điện Biên em thích ăn lòng quán lòng ở chợ buổi sáng rất ngon, còn các món dân tộc thì chỗ gần sân bóng có quán dê ăn cũng được... Điện Biên nó là lòng chảo nên đi loanh quoanh các điểm của chiến dịch Điện Biên... Máu thì phi xuống các huyện để khám phá... Từ Điện Biên về Sơn La cũng nhiều chỗ chụp đẹp. Ở Sơn La đi tắm suối khoáng, ở thì nên ở khách sạn Hà nội, sáng đi chợ ở trung tâm thành phố, cứ hỏi chợ là dân biết, lắm thứ linh tinh để mua.... Đúng mua lan của dân mang đến cổng khách sạn. Toàn là cây vớ vẩn đấy. Sơn La có quán cá hồi ăn cũng ngon, lẩu gà xương đen... cụ cứ hỏi bảo vệ khách sạn là ra... Hoặc đi ăn thắng cố.... Rồi sau đó lượn về Mộc Châu... Dọc đường có quán bê chao ăn được... Ở Mộc Châu thì đi du lịch gì đó... chụp ảnh đồi chè.... Nói chung cháu thì không thích lắm....

Z90

Xe tăng
7 ngày đi là thoải mái rồi, E theo ý cụ trân, tập trung vào Lai Châu và Điện Biên. Còn SAPA lướt qua thôi, lúc nào lên chơi chẳng được.

Tam thất xịn

Xe điện
Đi thế này thì thoải mái, ngày 1 phi lên Sapa chơi trên đó. Hôm sau sang Lai Châu, chơi ở Lai Châu 2 ngày. Ở Lai Châu cụ nhớ ăn lợn gác bếp, ngon phết. Ở thì Mường Thanh thôi. Cà phê có mấy chỗ quán ngay cạnh hồ. Nếu có thời gian thì dọc đường từ Sapa sang Lai Châu có chỗ có mấy cái guồng quay nước vào đó có nướng cá, nướng măng ăn ngon, chụp ảnh lăng nhăng. Ở thành phố Lai Châu thì đi loanh quanh chơi cũng hay nếu thích khám phá. Nên ở Lai Châu 2 ngày rồi sang Điện Biên ở 2 ngày. Điện Biên em thích ăn lòng quán lòng ở chợ buổi sáng rất ngon, còn các món dân tộc thì chỗ gần sân bóng có quán dê ăn cũng được... Điện Biên nó là lòng chảo nên đi loanh quoanh các điểm của chiến dịch Điện Biên... Máu thì phi xuống các huyện để khám phá... Từ Điện Biên về Sơn La cũng nhiều chỗ chụp đẹp. Ở Sơn La đi tắm suối khoáng, ở thì nên ở khách sạn Hà nội, sáng đi chợ ở trung tâm thành phố, cứ hỏi chợ là dân biết, lắm thứ linh tinh để mua.... Đúng mua lan của dân mang đến cổng khách sạn. Toàn là cây vớ vẩn đấy. Sơn La có quán cá hồi ăn cũng ngon, lẩu gà xương đen... cụ cứ hỏi bảo vệ khách sạn là ra... Hoặc đi ăn thắng cố.... Rồi sau đó lượn về Mộc Châu... Dọc đường có quán bê chao ăn được... Ở Mộc Châu thì đi du lịch gì đó... chụp ảnh đồi chè.... Nói chung cháu thì không thích lắm....
Thôi xong, bác tư vấn kỹ thế này thì em hết cả cửa tư vấn kiếm voka. :D

Chỉnh sửa cuối:

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Đường giờ dễ đi cụ ơi. Cụ chủ yếu chú ý xem xe, thời tiết.

Namtnt

Đi bộ
Nếu đi thẳng từ Sa Pa đến Điện Biên trong một ngày thì có OK không các bác. Đoạn này gần 300 km, mà đèo dốc tây bắc thì tôi chưa đi nên cũng hơi lo.

Bảo vệ

Xe hơi
Cụ lên lịch sớm thế. E chưa đi cung Tây Bắc bao giờ nên vào để hóng

gia_bao

Xe hơi
em cũng có lịch đi tây bắc lên hóng cụ chủ a

Z90

Xe tăng
Nếu đi thẳng từ Sa Pa đến Điện Biên trong một ngày thì có OK không các bác. Đoạn này gần 300 km, mà đèo dốc tây bắc thì tôi chưa đi nên cũng hơi lo.
Đường đẹp hết rồi cụ ạ. Cứ tự tin lái vì các đoạn cua giờ đều mở rộng và chất lượng đường rất tốt. E lái Điện Biên - Lai Châu - Lào Cai - HN từ 5h sáng, 7h tối . Có 2 lái thì sẽ yên tâm hơn

Hà Ngọc Hải

Xe đạp
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ, cũng đang máu cung này mà mới lái đi Sơn La có 1 lần, ít đi cung đường Tây Bắc nên cũng hơi ghê.

Truongban8x

Xe hơi
Có 7 ngày đi Tây Bắc mà chỉ khám phá quanh thành phố trung tâm các tỉnh thì chán lắm, mình phải đi khám phá trải nghiệm 1 chút, ví dụ như đi Lai Châu và Điện Biên thì nên đi A Pa Chải có cột mốc biên giới VN-Lào-Trung Quốc, đi Sơn La thì đi Quỳnh Nhai khám phá lòng hồ thuỷ điện... Ngoài ra mỗi tỉnh còn có những điểm du lịch khám phá rất hoang sơ, ít người biết, đường đi thì cũng rất phê pha :D .

Chỉnh sửa cuối:
Cung này còn phụ thuộc cụ chơi bao nhiêu chỗ. Tạt ngang dọc nhiều lắm

Hoang35lvt

Xe hơi
Em vào hóng KN tết này làm chuyến

thangdni2021

Xe hơi
tết nảy nhà em định đi 1 vòng cho hết tết

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Đi Lai châu nên đi Sin suối hồ. Khám phá Cave pusamcáp
Cụ ơi nếu đi 3 ngày 2 đêm thì nên đi những điểm nào ở Sin suối Hồ. Em xuất phát từ Hà nội ạ. À thêm nữa xe camry đi đc k ạ

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ ơi nếu đi 3 ngày 2 đêm thì nên đi những điểm nào ở Sin suối Hồ. Em xuất phát từ Hà nội ạ. À thêm nữa xe camry đi đc k ạ
Chỗ chơi thì e không biết hết. Hôm e đi bằng xe sedona. Lúc đấy đang làm đường nên khó đi. Giờ chắc ngon rồi.