Thảo luận Kinh nghiệm Thay ắc quy

dalte

Xe máy
Dear các cụ,

Khi phải thay ắc quy mới sẽ tác động đến reset các chức năng thế nào ( lên hạ kính tự động các thứ....)? Sau đó xe có hoạt động ổn định không hay mình phải đi 1 thời gian & cài đặt lại từ đầu?

Liệu có thể lưu memory để tránh tình trạng reset khi thay ắc quy mới không?

Trân trọng cảm ơn các cụ có kinh nghiệm về mảng này.

QAZ

Xe container
Bạn câu dây sang acquy mới thì ko phải reset gì cả

dalte

Xe máy
Tức là câu xong thì mới thay hả cụ ???
Tks các cụ, em đã tìm hiểu được thông tin như sau:

Khi cụ thay accu tức là ngắt nguồn điện ra khỏi xe, khi đó nguồn nuôi (standby) cho các thiết bị điện tử trên xe như ECU, đồng hồ, radio... sẽ bị mất dẫn tới các thiết bị sẽ bị reset lại về chế độ mặc định (default). Với các dòng xe hơi đời mới, sau khi thay accu thì ECU sẽ bị xóa hết các chế độ đã cài đặt.

Vì vậy để có nguồn nuôi khi thay mới, ta cần thêm 1 Acquy phụ dự phòng khác kẹp vào đầu mối cọc Acquy cũ, khi cho Acquy mới vào & siết chặt lại xong mới nhả kẹp Acquy phụ đó ra.

GLC43

Xe buýt
Đề nổ và thay luôn cũng không sao đâu ạ. Nếu không đề được mới cần câu dây để nuôn nguồn.

dalte

Xe máy
Đề nổ và thay luôn cũng không sao đâu ạ. Nếu không đề được mới cần câu dây để nuôn nguồn.
Chắc cụ đang nhầm, đề nổ thì xe đang ở chế độ khởi động rồi, lúc đó vừa thay khác gì máy tính đang khởi động rút phụt nguồn 1 cái

GLC43

Xe buýt
Chắc cụ đang nhầm, đề nổ thì xe đang ở chế độ khởi động rồi, lúc đó vừa thay khác gì máy tính đang khởi động rút phụt nguồn 1 cái
Cụ nhầm chứ em không nhầm ạ. Khi đã nổ rồi thì có acquy hay ko ko còn quan trọng nữa ạ. TH xe chết acquy ko đề được mới cần câu dây ạ.

Cụ nhầm chứ em không nhầm ạ. Khi đã nổ rồi thì có acquy hay ko ko còn quan trọng nữa ạ. TH xe chết acquy ko đề được mới cần câu dây ạ.
Chuẩn đấy cụ ạ, nhưng phải bọc đầu dây lại không mó chạm mát là mất điện luôn.

chuyendt

Xe tải
Các cụ thay xe đời nào thì em ko biết, chứ em tự thay C250 W204 vô tư, ko phải câu dây hay back up bằng ắc qui phụ gì cả. Cứ tháo bình cũ ra và thay bình mới vào. Tất nhiên là phải tắt khóa điện đã. Thay xong chỉ mỗi việc là Mở khóa và đóng khóa bằng remote 1 lần là xong, vì lần đầu mở thì nó chỉ cho mở mỗi cửa lái.