[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

babeo

Xe điện
Cụ cho cháu nó theo lớp ôn cấp tốc tại trường để làm quen dạng đề. F1 nhà e toán văn cũng chủ yếu học thầy cô ở trường, gần đến kỳ thi đk ôn toán trung trường, còn văn thi thử cháu nó thấy vừa sức nên thôi.
Chuyên và k chuyên tuyển độc lâp k dính dáng gì tới nhau. Nguyện vọng 1, 2 là các trường công lập cùng khu vực thi. Chuyên Ams, Chu điểm tuyển sinh riêng, trong đó gồm điểm toán, văn thi chung cùng công lập+ điểm Anh điều kiện + điểm môn chuyên x2. Khi nộp hồ sơ thi tuyển cháu nó phải đăng kí đồng thời trường công lập nguyện vọng 1 + trường công lập nguyện vọng 2 (điểm toán, văn + điểm cộng (tối đa 21,5) + điểm ưu tiên các loại nếu có) + lớp chuyên Ams hoặc Chu. Có 1 lần được phép đổi nguyện vọng, nhưng sau khi chốt sổ thì không được đổi nữa
Tks cụ, F1 nhà cháu cũng đang luyện lớp cấp tốc ở CNN , ko còn thời gian để luyện bên Ams nữa vì ở trường cũng nhiều bài tập. Cách tính điểm trường công thì cháu cũng nắm đc nhưng cứ nghĩ Ams cũng là trường ở Hn nên tính là nguyện vọng 1. F1 nhà cháu đăng ký thi CNN , Ams, chuyên sư phạm rồi ko biết có nên đăng ký thi chuyên Chu văn An nữa không nhỉ.

Bung To

Xe điện
Tks cụ, F1 nhà cháu cũng đang luyện lớp cấp tốc ở CNN , ko còn thời gian để luyện bên Ams nữa vì ở trường cũng nhiều bài tập. Cách tính điểm trường công thì cháu cũng nắm đc nhưng cứ nghĩ Ams cũng là trường ở Hn nên tính là nguyện vọng 1. F1 nhà cháu đăng ký thi CNN , Ams, chuyên sư phạm rồi ko biết có nên đăng ký thi chuyên Chu văn An nữa không nhỉ.
Cụ đăng ký thi Chuyên với lựa chọn NV1 là Ams, NV2 là Nguyễn Huệ hoặc Chu Văn An.
NV2 khi xét tuyển sẽ phải cộng thêm 1.5 hoặc 2 điểm em k nhớ rõ !

Đây cụ , 120k / môn. Thi đủ 4 môn Toán, Văn, Anh điều kiện, môn chuyên thì 480k/ đợt. Nhà cháu thi đủ cả 2 đợt là 960k

Cảm ơn cụ nhiều.
Chúc F1 nhà cụ thành công, thi đâu đậu đấy.
Mai em qua đăng ký cụ có đăng ký cho F1 không? Cô giáo Anh ở trung tâm của F1 em bảo thi cũng được cho quen dạng đề cụ ạ.
Cụ qua trước đi ạ, em chắc sang tuần mới qua được ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
28,5 là cao rồi nhưng năm nay đông quá ko biết điểm chuẩn có tăng ko ? F1 nhà cháu chỉ mạnh về tiếng Anh, 2 môn kia ở trường chỉ 8 điểm, chưa thi thử nên ko biết thế nào. Thi chuyên Anh mà lo môn toán văn hơn tiếng anh cụ ạ.
Chính xác đấy Cụ! Môn chuyên hơn nhau 0.5 đến 1 điểm vàng mắt ra ấy! Trong khi nếu V, T ổn điểm cao đỡ được khối đấy. Do vậy kinh nghiệm nhà em là các môn V, T và Anh điều kiện phải ổn sẽ gánh được rất nhiều, tỷ lệ là 3/5 mà! Anh điều kiện nếu cháu học chắc thì điểm 9 trở lên là kg khó! Cố gắng Toán cũng ~ 8,5-9, Văn ~ 8-8,5 sẽ hỗ trợ rất nhiều trong tổng điểm!

Chính xác đấy Cụ! Môn chuyên hơn nhau 0.5 đến 1 điểm vàng mắt ra ấy! Trong khi nếu V, T ổn điểm cao đỡ được khối đấy. Do vậy kinh nghiệm nhà em là các môn V, T và Anh điều kiện phải ổn sẽ gánh được rất nhiều, tỷ lệ là 3/5 mà! Anh điều kiện nếu cháu học chắc thì điểm 9 trở lên là kg khó! Cố gắng Toán cũng ~ 8,5-9, Văn ~ 8-8,5 sẽ hỗ trợ rất nhiều trong tổng điểm!
Em vẫn chưa hiểu:
1. Tại sao lại phải thi Anh điều kiện? Anh điều kiện là gi?
2. Tại sao bên CNN lại không phải thi môn Anh điều kiện?

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ đăng ký thi Chuyên với lựa chọn NV1 là Ams, NV2 là Nguyễn Huệ hoặc Chu Văn An.
NV2 khi xét tuyển sẽ phải cộng thêm 1.5 hoặc 2 điểm em k nhớ rõ !
Tầm cuối Tháng 4 sẽ có quyển HD Đăng ký thi THPT nên CCCM cứ an tâm vì rất chi tiết, hơn nữa các Cô/Thầy CN sẽ sát sao việc này cùng các con! Em thấy CCCM lo nhiều quá đấy!

Skoda_Favorit

Xe container
Em vẫn chưa hiểu:
Em nói AMS Mợ nhé! Còn tại sao thì do họ bắt như thế! Cũng để đảm bảo đầu vào phải có trình tiếng Anh nhất định!

sinichit52

Xe container
Em vẫn chưa hiểu:
Anh điều kiện là môn thi bắt buộc cho trường chuyên của sở(AMS, Chu văn An, Nguyễn Huệ) nhằm đảm bảo đầu vào TA cho học sinh ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
AMS tính là chuyên Cụ nhé chứ kg phải là NV1 để đăng ký đâu!

Nguyen Diep

Xe tải
Em vẫn chưa hiểu:
Bên CNN chỉ có 1 bài thi Ngoại ngữ, lấy điểm hệ số 2 vì là môn chuyên. Cách đây mấy năm cũng vẫn có 1 bài điều kiện (hệ số 1) và 1 bài chuyên (hệ số 2), nhưng như vậy thì điểm Ngoại ngữ chiếm tỉ lệ quá lớn trong điểm tổng (60%) mà bài điều kiện thì điểm của những học sinh trúng tuyển đều sàn sàn như nhau, không phân loại được học sinh.

Không ạ, cụ và em là cháu thi Anh còn các ban khác thi toán ,văn... cũng phải thi Anh nên gọi là Anh điều kiện.
Tức là nếu F1 nhà mình mà thi chuyên Anh AMS thì chỉ thi 3 môn Toán + Văn + Anh đúng không cụ?
Các cháu thi chuyên môn khác thì thi Toán + VĂn + Anh điều kiện + Môn chuyên?

Skoda_Favorit

Xe container
Không ạ, cụ và em là cháu thi Anh còn các ban khác thi toán ,văn... cũng phải thi Anh nên gọi là Anh điều kiện.
À nếu F1 nhà các Cụ thi chuyên Anh thì thi tiếng Anh 2 lần nhé: Anh điều kiện và Anh chuyên! Bài thi chuyên khó hơn nhiều lần để chọn được HS đấy! Nên chuyện điểm Anh điều kiện được 9-9,5 nhưng Anh chuyên <5 là thường đấy!
Cũng may là mấy năm nay đã bỏ thi kỹ năng nói trực tiếp để ghi âm rồi chấm qua băng vì nhiều cháu vào phòng thi bắt thăm chủ đề rồi cuống/kg quen thế là tịt kg nói đc gì!!!!

Bên CNN chỉ có 1 bài thi Ngoại ngữ, lấy điểm hệ số 2 vì là môn chuyên. Cách đây mấy năm cũng vẫn có 1 bài điều kiện (hệ số 1) và 1 bài chuyên (hệ số 2), nhưng như vậy thì điểm Ngoại ngữ chiếm tỉ lệ quá lớn trong điểm tổng (60%) mà bài điều kiện thì điểm của những học sinh trúng tuyển đều sàn sàn như nhau, không phân loại được học sinh.
Thi THPH thì chỉ V và T thôi mà, đâu có thi Anh văn đâu?
Không ạ vẫn thi V+T+anh điều kiện + Anh chuyên.
Rắc rối thật các cụ ạ.

Song Vịt

Xe buýt
Thi văn và toán ở CNN khoai phết đấy cụ ạ. F1 em chỉ được 6 thôi cụ . F1 em không học vì không xác định thi đâu mà nhảy ngang cụ ạ.
Cháu nhà cụ được 28,5 là khá cao rồi, nhất là lại nhảy ngang. Con nhà em đang học lớp chọn Anh, cũng có giải này nọ, xác định thi chuyên Anh mà thi đợt 1 vừa rồi chỉ được 28. Chủ nhật này 11/3 các cháu lại thi thử tiếp đợt 2 đây

sinichit52

Xe container
À nếu F1 nhà các Cụ thi chuyên Anh thì thi tiếng Anh 2 lần nhé: Anh điều kiện và Anh chuyên! Bài thi chuyên khó hơn nhiều lần để chọn được HS đấy! Nên chuyện điểm Anh điều kiện được 9-9,5 nhưng Anh chuyên <5 là thường đấy!
f1 nhà em làm bài thi chuyên năm ngoái được 8,2 cụ ạ. Nên em mới tính cho F1 đi anh