[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

bai

Xe điện
Cụ cho em hỏi nếu f1 em đỗ chuyên Đức thì số tiết học tiếng Đúc cụ thể từng năm như thế nào và học bao nhiêu tiết với người nước ngoài. Vì em tbaays bảo các cháu CNN không học lệch nên em quan tâm đến giờ ngoại ngữ ạ.
8 tiết/tuần cụ ạ. F1 nhà em đỗ vào nhóm Đức chất lượng cao nên đc học thêm 3 tiết nữa là 11.

bai

Xe điện
Trong các Ngoại ngữ chuyên thì tiếng Đức có rất nhiều điều kiện thuận lợi trong việc học và du học đấy ạ: số tiết học với chuyên gia nhiều hơn (do có nhiều chuyên gia từ Đức sang theo các chương trình hợp tác), được hỗ trợ, tài trợ nhiều từ chính phủ và các tổ chức giáo dục Đức, có nhiều cơ hội tham gia các chương trình trao đổi học sinh giữa 2 nước (năm nào cũng có đoàn 20-30 học sinh đi trao đổi khoảng 3-4 tuần)
Cụ cho em hỏi về visa đi Đức theo dạng trao đổi với IIK năm nay ạ. Có khi nào và liệu có cháu nào bị trượt visa ko? F1 nhà em vừa nộp hồ sơ xin visa hôm 9/3, cô giáo phụ trách nói đến tận 27/3 mới có kết quả nên các phụ huynh cũng khá sốt ruột.

Chỉnh sửa cuối:

Xeomchocon

Xe tăng
Cô Nga hiệu phó đấy cụ. Cháu có biết gì đâu. Năm F1 vào lớp 9 mới hỏi một Ph có con đậu Ams khoá trc, họ tư vấn cho lớp cô Nga. Mãi tháng 10/2017 F1 nhà cháu mới vào học. Giờ thấy con nhà người ta học thêm từ lớp 6 lớp 7 tự nhiên lại lo lo cụ ạ. Nhất là môn toán.
Toán Cnn giờ trắc nghiệm lo gì, cốt tay sạch thôi...

Xeomchocon

Xe tăng
Thực ra toán Cnn nhiều bài khó dù là toán trắc nghiệm, tính toán nữa, thời gian 90s (90 giây) mỗi câu nên làm chuẩn cả khó .... nên đọc nhanh, lf chắc câu nào thì làm còn lại khoanh bừa ghì may rủi thôi, học trò nhà chau năm ngoái khoanh bừa trúng gần hết, có cháu khoanh bừa thì sai sạch.

Bung To

Xe điện
Lớn rồi rèn tự lập cho quen cụ ạ. Nhà em tận Đông Anh f1 cũng đi xe buýt thôi. Tối ngủ đúng giờ, sáng 6h dạy ăn sáng ở nhà đi vẫn thoải mái tg, mà ngồi xe buýt đầu giờ sáng nhàn tênh. Nhiều cháu tận Sóc Sơn vẫn đi xe buýt bình thường. Mình nghĩ thấy xa ngại nhưng chúng chẳng biết mệt đâu. Các hoạt động ngoại khóa theo nhóm t7,cn chúng vẫn tham gia hết, mà đều đi xe buýt, háo hức đi thì tự thức dậy mà đi cho bắt được chuyến đúng giờ thôi.

Cô Hương Lan ở ngõ 100 Trung Hòa, Cô Lan Anh ngõ 12 Đào Tấn, cô Kiều Hương Giang Văn Minh, cô Hoàng Ngân. Nhưng nếu năm nay thi thì không kịp. Các lớp đều thi tuyển đầu vào. Cô Hương Lan chỉ tuyển 1 lần vào đầu hè, các lớp luyện thi Ams chỉ tuyển từ lớp 6, 7. không tuyển giữa chừng, chỉ có ra chứ không có vào thêm. Lớp các cô khác có thể dễ hơn nhưng nếu kiểm tra đầu vào đỗ thì mới đầu cũng các lớp đại trà đông lắm. Quá trình học sẽ nhấc dần lên các lớp cao sau khi kiểm tra định kỳ, là các lớp gần như đỗ 100%. F 1 nhà mình ngay từ đầu xác định Ams không kham nổi nên chỉ nhắm mục tiêu CNN, học cô Đỗ Dung ở gần hồ Xã Đàn.

Nhiều khi bậc làm bố mẹ cứ lo hão theo tâm lý, chứ em thấy f1 nhà em học cũng nhàn lắm. Tối về hầu như chỉ ôn bài độ tiếng, vừa học vừa xem tivi, nghe nhạc. Mình nhìn thấy thì bảo không tập trung, học không vào được. Nhưng kết quả thi, kiểm tra nó vẫn tốt nên sau kệ.
Các cô bây giờ muốn giữ thương hiệu nên tuyển đầu vào khá đông, trong quá trình học thấy cháu nào đuối là loại ra. Thế nên học đến cuối kỳ còn lại toàn học sinh giỏi - không đỗ mới lạ !
Em nghĩ đấy là do các cháu học giỏi chứ chưa hẳn là do cô dạy giỏi !:))

sinichit52

Xe container
Thực ra toán Cnn nhiều bài khó dù là toán trắc nghiệm, tính toán nữa, thời gian 90s (90 giây) mỗi câu nên làm chuẩn cả khó .... nên đọc nhanh, lf chắc câu nào thì làm còn lại khoanh bừa ghì may rủi thôi, học trò nhà chau năm ngoái khoanh bừa trúng gần hết, có cháu khoanh bừa thì sai sạch.
Cảm ơn bác nhiều ạ, đúng là chiến thuật thi trắc nghiệm ạ

Các cô bây giờ muốn giữ thương hiệu nên tuyển đầu vào khá đông, trong quá trình học thấy cháu nào đuối là loại ra. Thế nên học đến cuối kỳ còn lại toàn học sinh giỏi - không đỗ mới lạ !
Em nghĩ đấy là do các cháu học giỏi chứ chưa hẳn là do cô dạy giỏi !:))
Ý kiến của cụ em thấy cũng đúng 1 phần.
Từ hôm qua em chạy qua mấy cô, em ko nêu tên, tất cả đều tuyển sinh cuối tháng 4, đầu tháng 5. Có cô thì nói luôn là tuyển đủ số lượng cần thiết và trực tiếp dạy tất cả các lớp. Có cô thì không hạn chế số lượng đầu vào, chia các lớp và mời người dạy cùng, trong quá trình học sẽ sàng lọc các cháu khá giỏi nhấc lên lớp tuyển chọn và trực tiếp dạy.

sinichit52

Xe container
Từ hôm qua em chạy qua mấy cô, em ko nêu tên, tất cả đều tuyển sinh cuối tháng 4, đầu tháng 5. Có cô thì nói luôn là tuyển đủ số lượng cần thiết và trực tiếp dạy tất cả các lớp. Có cô thì không hạn chế số lượng đầu vào, chia các lớp và mời người dạy cùng, trong quá trình học sẽ sàng lọc các cháu khá giỏi nhấc lên lớp tuyển chọn và trực tiếp dạy.
Cụ đã chọn được lớp cho F1 chưa?

babeo

Xe điện
Em cũng hy vọng thế, chứ khó vậy thì F1 em cũng lo ra phết. Chớ cụ @ babeo em có đúng là F1 em bị tâm lý không:))
F1 nhà cháu lúc nào cũng tưng tửng nên cuộc thi nào nhà cháu cũng phải đợi kết quả mới dám phán:)). Toán Văn thì ko nói chứ tiếng Anh thì nhà cháu cho thi từ tiểu học (Primary), sang cấp 2 thì từ lớp 6 đã cho thi Junior năm nào cũng thi một lần xem tiến bộ đến đâu. Rồi hội đồng Anh hay LLK mời kiểm tra trình độ miễn phí cháu đều cho thi tuốt vì nó rất khoái đi thi tiếng Anh, chắc thi nhiều quen nên cháu thấy nó chả lo lắng tâm lý gì cả.

Song Vịt

Xe buýt
Cụ nên chọn giáo viên nào có cách truyền đạt kiến thức hợp với cháu nhà cụ để cháu còn có hứng thú học. Giáo viên quan trọng nhưng nỗ lực tự thân của các cháu còn quan trọng hơn

lamhaha191

Xe tăng
Đky chuyên Am khoa pháp điểm cũng dễ đỗ , chứ lao vào chuyên anh khó lắm , cu nhà em thi gặp toàn cao thủ học trường chuyên các nơi về