[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Cụ đã chọn được lớp cho F1 chưa?
Tất cả các chỗ đều tổ chức thi tuyển cuối 4 đầu 5 ạ. Nếu không trùng lịch thì em cho thi tuốt các nơi, có kết quả phân loại xếp lớp em tính tiếp.
Quan điểm của em chỗ nào cháu đỗ được lớp đầu hoặc cùng lắm lớp thứ 2 thì em cho học. Chứ vào các lớp làng nhàng rồi đợi tiến bộ đẩy lên lớp trên thì em thôi. Vì em không muốn mất thời gian, còn 2 năm nữa thôi cụ ạ.

Cụ nên chọn giáo viên nào có cách truyền đạt kiến thức hợp với cháu nhà cụ để cháu còn có hứng thú học. Giáo viên quan trọng nhưng nỗ lực tự thân của các cháu còn quan trọng hơn
Em sẽ ghi nhớ nhắc nhở của cụ. F1 nhà em con gái, ưa hình thức, chải chuốt, thích cô giáo xinh. F1 cụ học chỗ cô nào ạ?
Vậy hả cụ, như vậy đúng là đề khó hơn rồi. f1 em bảo câu đồng nghĩa câu nào cũng giống nhau.
F1 nhà em nó bảo tiếng Anh nhiều cái không có quy luật mà buộc phải học thuộc ngữ cảnh đấy thì dùng từ (cụm từ) đấy.
Không biết nó có múa rìu qua mắt các anh chị lớp 9 không?

sinichit52

Xe container
Tất cả các chỗ đều tổ chức thi tuyển cuối 4 đầu 5 ạ. Nếu không trùng lịch thì em cho thi tuốt các nơi, có kết quả phân loại xếp lớp em tính tiếp.
Quan điểm của em chỗ nào cháu đỗ được lớp đầu hoặc cùng lắm lớp thứ 2 thì em cho học. Chứ vào các lớp làng nhàng rồi đợi tiến bộ đẩy lên lớp trên thì em thôi. Vì em không muốn mất thời gian, còn 2 năm nữa thôi cụ ạ.

Em sẽ ghi nhớ nhắc nhở của cụ. F1 nhà em con gái, ưa hình thức, chải chuốt, thích cô giáo xinh. F1 cụ học chỗ cô nào ạ?

F1 nhà em nó bảo tiếng Anh nhiều cái không có quy luật mà buộc phải học thuộc ngữ cảnh đấy thì dùng từ (cụm từ) đấy.
Không biết nó có múa rìu qua mắt các anh chị lớp 9 không?
Đúng dấy cụ ạ. Nên phải đọc nhiều ạ. Con cụ song vịt học cô Nhung ạ( post trước cụ nói thế.)

Nguyen Diep

Xe tải
Cụ cho em hỏi về visa đi Đức theo dạng trao đổi với IIK năm nay ạ. Có khi nào và liệu có cháu nào bị trượt visa ko? F1 nhà em vừa nộp hồ sơ xin visa hôm 9/3, cô giáo phụ trách nói đến tận 27/3 mới có kết quả nên các phụ huynh cũng khá sốt ruột.
Em cũng ko rõ lắm về việc này, vì do các cô giáo tiếng Đức của trường làm việc trực tiếp, nhưng từ trước cũng chưa nghe có trường hợp nào bị trượt Visa theo chương trình trao đổi học sinh.

Bung To

Xe điện
F1 nhà cháu lúc nào cũng tưng tửng nên cuộc thi nào nhà cháu cũng phải đợi kết quả mới dám phán:)). Toán Văn thì ko nói chứ tiếng Anh thì nhà cháu cho thi từ tiểu học (Primary), sang cấp 2 thì từ lớp 6 đã cho thi Junior năm nào cũng thi một lần xem tiến bộ đến đâu. Rồi hội đồng Anh hay LLK mời kiểm tra trình độ miễn phí cháu đều cho thi tuốt vì nó rất khoái đi thi tiếng Anh, chắc thi nhiều quen nên cháu thấy nó chả lo lắng tâm lý gì cả.
Cháu nhà em hồi thi Đại học bảo em: Con rất lo vì thấy mình chả lo lắng gì cả !:))

babeo

Xe điện
Em cũng ko rõ lắm về việc này, vì do các cô giáo tiếng Đức của trường làm việc trực tiếp, nhưng từ trước cũng chưa nghe có trường hợp nào bị trượt Visa theo chương trình trao đổi học sinh.
Cụ cho nhà cháu hỏi chút, chương trình trao đổi học sinh dành cho học sinh khối mấy ( 10, 11 hay 12), và thời gian bao lâu ? Yêu cầu về học lực, tài chính như nào ạ ?

babeo

Xe điện
Cháu nhà em hồi thi Đại học bảo em: Con rất lo vì thấy mình chả lo lắng gì cả !:))
F1 nhà cháu rất thản nhiên, kể cả môn toán là môn ko phải sở trường của nó. Nhà cháu thì sốt ruột, nhất là thấy nhiều cháu học giỏi quá mà chỉ tiêu của mấy trường chuyên tuyển chả bao nhiêu. Nhưng cháu vẫn động viên F1 là thua keo này ta bày keo khác, ko phải cứ học chuyên mới có tương lai ( nói thế thôi chứ vào đc chuyên thì có môi trường học tập rất tốt, giúp hs có nhiều cơ hội hơn về sau).

conga

Xe tải
8 tiết/tuần cụ ạ. F1 nhà em đỗ vào nhóm Đức chất lượng cao nên đc học thêm 3 tiết nữa là 11.
Xem ra em với cụ dễ cùng hội phụ huynh :D

Cụ cho em code tên chữ cái của lớp F1 phát xem có đúng ko ạ?

conga

Xe tải
Cụ cho nhà cháu hỏi chút, chương trình trao đổi học sinh dành cho học sinh khối mấy ( 10, 11 hay 12), và thời gian bao lâu ? Yêu cầu về học lực, tài chính như nào ạ ?
Em lanh chanh phát,

Thường là hè năm lớp 10 (lên 11) và lớp 11 (lên 12), vì lớp 12 là các cháu tập trung cho thi ĐH, thời gian tầm 4 tuần (nếu e nhớ ko nhầm), và có yêu cầu về học lực (môn tiếng), tài chính tầm 100 củ.

Nói chung lúc đó nhà trường sẽ có thông tin rất chi tiết và rõ ràng, ko lo đâu ạ,

Em nhớ nhầm chỗ nào cụ bai xem lại giúp em nhé!

Bung To

Xe điện
F1 nhà cháu rất thản nhiên, kể cả môn toán là môn ko phải sở trường của nó. Nhà cháu thì sốt ruột, nhất là thấy nhiều cháu học giỏi quá mà chỉ tiêu của mấy trường chuyên tuyển chả bao nhiêu. Nhưng cháu vẫn động viên F1 là thua keo này ta bày keo khác, ko phải cứ học chuyên mới có tương lai ( nói thế thôi chứ vào đc chuyên thì có môi trường học tập rất tốt, giúp hs có nhiều cơ hội hơn về sau).
Mấy đứa tự tin thế thường là có điểm thi rất sát với học lực, nó không bị mất điểm ở những chỗ vớ vẩn. Thế nên cụ cứ yên tâm tin tưởng vào cháu nó !

bai

Xe điện
Em lanh chanh phát,

Thường là hè năm lớp 10 (lên 11) và lớp 11 (lên 12), vì lớp 12 là các cháu tập trung cho thi ĐH, thời gian tầm 4 tuần (nếu e nhớ ko nhầm), và có yêu cầu về học lực (môn tiếng), tài chính tầm 100 củ.

Nói chung lúc đó nhà trường sẽ có thông tin rất chi tiết và rõ ràng, ko lo đâu ạ,

Em nhớ nhầm chỗ nào cụ bai xem lại giúp em nhé!
Cụ nhớ rất chuẩn, cụ babeo cứ chuẩn bị đầy đủ theo hướng dẫn của giáo viên phụ trách là xong. Các thầy cô phụ trách rất nhiệt tình, chỉ dẫn chi tiết, rõ ràng, chính xác.
Em nhớ ko nhầm thì nếu các cháu đi hè lớp 10 lên 11 thì lúc xin visa phải đủ cả bố mẹ lên đại sứ quán ký cam kết, còn nếu đi hè 11 lên 12 thì các cháu tự ký do đã đủ 17 tuổi.

jaenga

Xe máy
Cần gì học trường chuyên, cứ học trường thường cũng vẫn tốt mà

TAI GIA

Xe buýt
Các cụ mợ có f1 dự định thi vào chuyên ngữ theo dõi fb và web của trường để cập nhật thông tin tuyển sinh thường xuyên, kịp thời:
http://flss.vnu.edu.vn/thong-bao
https://www.facebook.com/chuyenngu/

Còn đây là https://www.facebook.com/cnnzoom/ fb CNN Zoom nội san trường, hoàn toàn do các con tổ chức, quản lý, điều hành, thực hiện, thể hiện góc nhìn, tư duy, quan điểm của các con về các vấn đề xã hội, học hành... Năm nào cũng tuyển các em 10 mới vào để các anh chị cũ đến lớp 11 sẽ thôi để lo thi đại học. F1 nhà em sau khi đỗ chuyên ngữ đã tự tìm hiểu các nhóm hoạt động kiểu này, tham gia phỏng vấn đỗ vào CNN Zoom và một nhóm khác chuyên về hoạt động từ thiện của Chuyên Sư phạm là https://www.facebook.com/pg/lifeunderbridge/posts/?ref=page_internal. Thấy hoạt động rất sôi nổi, các con tự tin, trưởng thành, năng động lên nhanh và nhiều lắm.
Em đánh dấu để nghiên cứu nếu F1 thi đỗ!

Skoda_Favorit

Xe container
Tiếng Anh chỉ là phương tiện để mình dễ dàng tiếp cận với kho tri thức nhân loại, có cơ hội để học tập, làm việc trong môi trường QT thôi chứ ko phải là một nghề.
E thấy nhiều Thầy/Cô sống rất tốt với nghề tiếng Anh đấy Cụ! Rất giầu là đằng khác!
Nếu học SP, CNN đi xe bus 26 từ Mai động tới tận cổng. Học Ams thì đi xe 26 tới Láng hạ chuyển xe
Từ Mai Động hình như có xe 30 đấy! Đến ngã tư LVL-HMG xuống đi bộ ~ 5 - 7 phút là đến AMS!
Em cần thông tin thầy cô luyện thi môn TA vào trường AMS, Cụ mợ nào có kinh nghiệm xin vui lòng chia sẻ. many thanks
Con Cụ/Mợ lớp mấy? Có TT của Cô Hương Lan chỗ ngõ 100 Trần Duy Hưng (cuối tháng 4 Cô hay Tuyển sinh, chen ngang phải thật quen), Hoặc Cô Lan Anh chỗ Tập thể trường AMS (Đào Tấn), TT A-Star chỗ Hoàng Ngân và Mai Anh Tuấn, Cô Hoàng Ngân chỗ Nguyễn Chí Thanh (gần Đài THVN),...
Em không nhớ chính xác là 80 hay 82 hàng Bông, lớp thầy Khôi phía sau cửa hàng Puma ạ.
Thầy Khôi là cựu Hiệu phó AMS, còn Vợ Thầy là Cô Bình dậy toán ở AMS! Có dậy ở nhà riêng của Thầy Cô tại Hàng Bông!

Em chia sẻ thêm từ kinh nghiệm của 2 đứa nhà em!

trantrungtruc

Xe máy
Con cái cccm giỏi thật, f1 nhà em chỉ mong chúng nó mỗi năm lên 1 lớp thôi!

Matxech

Xe container
Vậy con em được 41/100 là được nửa đường so với F1 các cụ rồi.
Em hơi lăn tăn là sao điểm thi thử cao thế nhỉ? F1 các cụ giỏi thật sự hay đề thi thử dễ hơn đề
thi thật.
Hôm em vào trường CNN hỏi chuyện thấy các cô bảo là bây giờ các cháu tỉnh xa cũng về đây luyện rồi. Cứ sáng thứ 7 là bố (mẹ) cùng F1 bắt xe về HN (trường CNN) học ôn 2 ngày thứ 7 + CN, chiều chủ nhật là ra bến xe về. Đấy là lý do tại sao mà các lớp luyện thi do CNN tổ chức học chủ yếu vào thứ 7 + CN.
E nghĩ thi thử các cô chấm nương tay hơn kẻo điểm thấp các cháu và gd chán ko cho đi học thêm của cô nữa
Và khi thi thử chưa có các bạn đi theo đường tiểu ngạch nhé

haivanphe

Xe container
Hôm nay em vào chuyên sư phạm mua hồ sơ. Đông dã man, cả 1 thùng tiền, dân các tỉnh về mua khá đông.