[Funland] Kinh nghiệm tự thi công bể cá Koi

Bomva

Xe điện
Kinh nghiệm của em là thuê đội chuyên nghiệp

Mr.Chem

Xe điện

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Vừa đọc thớt này em vừa chụp ảnh nhắn tin cho thằng thợ mà nó vẫn câm như hến . Ức chế, hi hi.
Bể nhà cụ chỉ có đập ra làm lại hệ lọc, hoặc nếu không muốn đập thì cụ mua thùng lọc lắp bên ngoài hiệu quả mới cao.

Đừng nghe nhiều cụ xúi dại chơi bakki cụ nhá, bakki chức năng chính chỉ là cấp ô xi và phân hủy chất độc ra khỏi nước thôi.

3077

Xe container
Cái hồ Koi này ở sân cty em gửi xe, làm rất xấu, chả lọc lủng quái gì nhưng nước luôn sạch sẽ và cá thì đẹp.
Các cụ cầu kỳ làm gì nhiều khi không hiệu quả bằng đơn giản.

À, còn 1 chỗ nữa em thấy nuôi cá đẹp mà chỗ nuôi thì tồi tàn tạm bợ.
Đó là cái gara tienphong 85 láng hạ, cá vàng rất đẹp nhưng cái bể nuôi thì không mê được.

View attachment 4690705
Ngạc nhiên nhỉ, nhiều cá tn mà không có lọc mà trong veo cá lên mầu đều tn thì hệ vi sinh nó quá tốt. Cụ chã ra đây xin mấy xô nước về đổ vào bể làm mầm vi sinh cho cái bể đục ngầu kia

Thái cực

Xe tải
Em quây cái góc bancon nuôi 6 con koi, giờ gần 1kg đang ngại vác đi thả bớt.
Ko phải lo đâu, dễ nuôi như phò. Năm ngoái E còn trồng cà chua thuỷ canh cức cá, năm nay ko trồng.
Cụ ko phải đầu tư lọc TIÊU CHUẨN gì cả, làm cái lọc lắng cặn trồng sen súng vào là ok.
Bẩm cụ! Bể trên sân thượng nhà em 33m2- 5 x 6,6 x 0,8 m3. Em định nuôi trắm chép, trên trồng rau thủy canh. Ý định bơm nước lên chậu rau, lọc bẩn ở lại làm dinh dưỡng cho rau, vậy cách làm lọc lắng cặn như nào nhờ cụ chỉ giúp ạ.
Cám ơn

minhtuan_te

Xe tăng
Lọc ít hay lọc nhiều nó ko quan trọng bằng cách lọc hiệu quả, trong bể cá koi lọc thô là quan trọng nhất, các ngăn sau chỉ cần 2 triệu tiền sứ thì cũng là xong. Nước tốt lọc tốt cá sẽ lên màu đẹp, còn lọc vớ vẩn nước nhìn thế nhưng nồng độ amoni cao thì màu cá sẽ không đc gọn dù có là koi nhật xịn, bể của cụ có 3 con cá, nước bốc hơi nhiều nên cụ thay nước vào là được nhưng cá ko đẹp, thôi cụ chống nóng thế cũng đc rồi.
Cụ chủ thớt dùng dàn mưa kiểu này sẽ rất ok, nuôi vừa phải chọn cá đẹp chơi.
Bể em 1,5x 1,5x 1,2m cũng chỉ dùng mỗi lọc Ballki này và 1 lọc thùng, nước vẫn trong cá khỏe, em nuôi 8 con mỗi con gần 2 kg.

tiennam

Xe tải
Nuôi Koi thực chất là quản lý nước. Chỉ có 2 yếu tố quan trọng phải để ý là vi sinh (để phân giải thức ăn thừa, rác, lá cây mục và phân cá) và ô xy (để cho cá thở).
Để có hệ vi sinh tốt thì bể lọc cần có ngăn lắng cần sâu hơn chỗ sâu nhất của hồ chính, để rác có thể dễ dàng từ lỗ thoát đáy trôi ra, đọng lại. Sau ngăn lắng là ngăn lọc, cần có nhiều vật liệu có lỗ nhỏ như Jmat, đá xốp....để làm chỗ trú ẩn cho vi sinh. Ngăn sau cùng để máy bơm chỉ cần nhỏ thôi.
Hồ em 20 khối thì bộ lọc tầm 12 khối.
Máy bơm tạt atman công suất 30m3/h chạy liên tục 24/7
Để có nhiều ô xy hoà tan thì nước lọc xong cần bơm lên dàn bakki phun mưa rồi mới chảy vào hồ chính.
Cụ làm bộ lọc tốt thì cả năm ko cần thay nước, vài năm không cần vệ sinh vật liệu lọc
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10206989512411619&id=1693550835

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Nuôi Koi thực chất là quản lý nước. Chỉ có 2 yếu tố quan trọng phải để ý là vi sinh (để phân giải thức ăn thừa, rác, lá cây mục và phân cá) và ô xy (để cho cá thở).
Để có hệ vi sinh tốt thì bể lọc cần có ngăn lắng cần sâu hơn chỗ sâu nhất của hồ chính, để rác có thể dễ dàng từ lỗ thoát đáy trôi ra, đọng lại. Sau ngăn lắng là ngăn lọc, cần có nhiều vật liệu có lỗ nhỏ như Jmat, đá xốp....để làm chỗ trú ẩn cho vi sinh. Ngăn sau cùng để máy bơm chỉ cần nhỏ thôi.
Để có nhiều ô xy hoà tan thì nước lọc xong cần bơm lên dàn bakki phun mưa rồi mới chảy vào hồ chính.
Cụ làm bộ lọc tốt thì cả năm ko cần thay nước, vài năm không cần vệ sinh vật liệu lọc
Có điều kiện làm hệ thống tách phân nữa thì vài năm mới phải vệ sinh hệ lọc :))

thungkhe

Xe điện
Bẩm cụ! Bể trên sân thượng nhà em 33m2- 5 x 6,6 x 0,8 m3. Em định nuôi trắm chép, trên trồng rau thủy canh. Ý định bơm nước lên chậu rau, lọc bẩn ở lại làm dinh dưỡng cho rau, vậy cách làm lọc lắng cặn như nào nhờ cụ chỉ giúp ạ.
Cám ơn
Toa quá!
Cụ tạo luồng chảy, bơm nước bể cá lên bể lắng cắm vòi cho nó xuống đáy. Nước đầy bể lắng sẽ chảy tràn hổi về bể cá. Trong bể lắng có nhiều vật liệu cho vi sinh ẩn nấp để phân huỷ phân cá, trồng rong súng sen lọc nước. Như bể của Cụ chia ngăn là ngon. Có thể làm 2 ngăn lắng cặn.
Cụ trồng cà chua thả rễ vào bể lắng này tốt lắm vì có dòng chảy và dinh dưỡng, tránh để ngập hết rễ là chết. Cây khác E ko biết vì chưa thử.

lx125_black

Xe container
Ngạc nhiên nhỉ, nhiều cá tn mà không có lọc mà trong veo cá lên mầu đều tn thì hệ vi sinh nó quá tốt. Cụ chã ra đây xin mấy xô nước về đổ vào bể làm mầm vi sinh cho cái bể đục ngầu kia
Em chịu thôi, chỗ này là sân ngoài trời, bên cạnh là tán cây to. Em thấy sao nói vậy chứ em chả có kỹ thuật gì về nuôi cá cả.

provtc

Xe container
Cụ cứ đòn gió nó quen.
em ở đây ít nhất 3 năm rồi, cá tung tăng cả đàn cả lớn lẫn nhỏ chưa từng có con nào ngửa bụng hết.
Cụ chụp cả cái bể cho em xem với, không lọc không nước non lưu thông thường xuyên cả 1 đàn cá to mà đòi nước trong vắt e hơi khó, mà nước trong với nước sạch nó hoàn toàn khác nhau. Nhìn bể cụ chụp là có người hàng ngày bơm nước vào rồi.

Chỉnh sửa cuối:

provtc

Xe container
Dạ, không phải bỏ mà là ko có luôn cụ ơi. Nó làm ống hút ngầm nước từ hồ vào hố đựng máy bơm và chỉ ngăn cặn duy nhất bằng 2 tấm lọc gì đó như cái miếng chùi chân í. Cả chủ lẫn thợ đều dốt nên phải trả giá. Giờ ko đào bới để xây thêm bể lắng lọc thì em nghĩ chỉ còn cách lắp thêm giàn lọc như mấy nhà vườn kinh doanh cá cảnh nó vẫn lọc
Nhà chã làm cái baki giàn mưa thôi là ok rồi. Hồ đẹp quá mà nó làm bỏ lọc haiz

provtc

Xe container
Bể em 1,5x 1,5x 1,2m cũng chỉ dùng mỗi lọc Ballki này và 1 lọc thùng, nước vẫn trong cá khỏe, em nuôi 8 con mỗi con gần 2 kg.
Chuẩn rồi, mọi người chơi cá cứ hiểu như này, ngăn lắng, lọc thô là lọc cặn bẩn, còn nước muốn trong thì có vll như bùi nhùi sứ nham thạch để nuôi vi sinh, vi sinh ổn định thì nước càng trong. Có 1 loại lọc tự nhiên đó là bay hơi nước, nguyên lý của baki cũng rất hay là tạo giàn mưa nước được bay hơi giảm độ amoni.v.v. Nhiều bể chả lọc gì đáy bùn ở ngoài trời cứ ngày ngày châm thêm nước cũng là hình thức lọc tự nhiên. Trước em mê cái koi này lắm, giờ chuyển sang cá rồng rồi.

provtc

Xe container
Bể nhà cụ chỉ có đập ra làm lại hệ lọc, hoặc nếu không muốn đập thì cụ mua thùng lọc lắp bên ngoài hiệu quả mới cao.

Đừng nghe nhiều cụ xúi dại chơi bakki cụ nhá, bakki chức năng chính chỉ là cấp ô xi và phân hủy chất độc ra khỏi nước thôi.

Baki 2 ngăn đầu full bông thì có trong không hả cụ, cái thùng cụ chơi cực yếm khí giờ bỏ lâu rồi

provtc

Xe container
Xấu thế mà e gọi mãi mới đc thợ, post lên cả forum cầu cứu các cụ trên này cũng ko có hồi âm luôn :D
Haiz, cụ tự nghĩ ra hay thợ thiết kế hộ, khoảng không bé thế kia cứ nhét vô cho nhiều đá, trông cực xấu, chơi đá phải là hồ to hồ rộng không gian thoáng đãng. Không gian nhỏ thì chú trọng chơi cây chơi nước cho đẹp, em ví dụ tí cho bác xem.

provtc

Xe container
Không gian đẹp thế này mà bác làm cái hồ như hang hùm, xấu quá, hoa giấy bác bỏ đi chứ nó rơi xuống bể rồi tắc hết đường ống, nước bác cho cao sát bờ mới đẹp