[Thảo luận] Kinh nghiệm xử lý đọng sương trên kính lái, QUÁ TUYỆT!

damkhanh

Xe điện
Kính thưa các cụ, các mợ!
Lái xe trong điều kiện trời mưa, thời tiết ẩm ướt không những tiềm ẩn nhiều mối nguy hiểm mà còn gây ra sự căng thẳng, mệt mỏi do hơi nước đọng phía trong kính lái làm giảm đáng kể tầm quan sát.

Đối với đa số xe hơi ngày nay, điều này có thể khắc phục bằng cách dùng điều hòa, sấy kính. Nhưng đối với những xe đời cũ, xe tải, hoặc những xe hỏng điều hòa bất chợt thì quả là tai họa, chẳng nhẽ vừa lái xe, vừa nhoài người lau kính.

Em xin hiến cho các cụ một kế nhỏ, không tốn kém, đó là dùng nước rửa chén (Sunlight hoặc Mỹ hảo hoặc loại gì đó tương tự, nếu các cụ sợ có mùi thì dùng loại nước rửa chén không mùi hoặc dầu Jonshon baby cũng được...) để nguyên đậm đặc như thế các cụ lau lên mặt trong kính lái một lớp mỏng. Lúc đầu hơi có vết một chút, để một lúc nó tự dãn bề mặt, trong dần. Sau đó thì thoải mái các cụ nhé, chẳng cần sấy kính làm gì cho tốn xăng, dù xung quanh xe có đọng hơi nước mù mịt, kính lái của các cụ vẫn cứ trong sáng như “PHA LÊ”. Có thể để được mấy ngày các cụ nhé, sau đó thì chỉ cần giẻ khô lau sạch là xong (Chú ý đừng lau khi đang sử dụng, sẽ thành vết loang lổ phản tác dụng đấy).

Kinh nghiệm này đã được em kiểm chứng, đảm bảo là QUÁ TUYỆT VỜI!!!
Còn chần chờ gì nữa, “ỦN” em phát đi các cụ, các mợ!

Xin MOD cho em để trong mục này nhá, đây là an toàn giao thông, tình huống trên đường mà! Thanks các cụ.
CÓ CỤ NÀO HÔM NAY LÀM CHUỘT BẠCH CHƯA Ạ, CHO EM XIN KẾT QUẢ BẰNG VODKA CÁI...:-*

Chỉnh sửa cuối:

gia doi

Xe điện
Cảm ơn cụ để em thử xem sao

hoanluong

Xe tải
Cảm ơn kụ... E chuẩn bị đi làm, và làm chuột bạch đây

Civic0909

[Tịch thu bằng lái]
Có chắc không đấy? Không là phạt hai trái bưởi đó!

Kính thưa các cụ, các mợ!
Lái xe trong điều kiện trời mưa, thời tiết ẩm ướt không những tiềm ẩn nhiều mối nguy hiểm mà còn gây ra sự căng thẳng, mệt mỏi do hơi nước đọng phía trong kính lái làm giảm đáng kể tầm quan sát.

Đối với đa số xe hơi ngày nay, điều này có thể khắc phục bằng cách dùng điều hòa, sấy kính. Nhưng đối với những xe đời cũ, xe tải, hoặc những xe hỏng điều hòa bất chợt thì quả là tai họa, chẳng nhẽ vừa lái xe, vừa nhoài người lau kính.

Em xin hiến cho các cụ một kế nhỏ, không tốn kém, đó là dùng nước rửa chén (Sunlight hoặc Mỹ hảo hoặc loại gì đó tương tự…) để nguyên đậm đặc như thế các cụ lau lên mặt trong kính lái một lớp mỏng. Lúc đầu hơi có vết một chút, để một lúc nó tự dãn bề mặt, trong dần. Sau đó thì thoải mái các cụ nhé, chẳng cần sấy kính làm gì cho tốn xăng, dù xung quanh xe có đọng hơi nước mù mịt, kính lái của các cụ vẫn cứ trong sáng như “PHA LÊ”. Có thể để được mấy ngày các cụ nhé, sau đó thì chỉ cần giẻ khô lau sạch là xong (Chú ý đừng lau khi đang sử dụng, sẽ thành vết loang lổ phản tác dụng đấy).

Kinh nghiệm này đã được em kiểm chứng, đảm bảo là QUÁ TUYỆT VỜI!!!
Còn chần chờ gì nữa, “ỦN” em phát đi các cụ, các mợ!

Xin MOD cho em để trong mục này nhá, đây là an toàn giao thông, tình huống trên đường mà! Thanks các cụ.

Mr Noob

Xe tăng
Có chắc không đấy? Không là phạt hai trái bưởi đó!
đúng đấy cụ ạ. thật ra đây là mẹo sử lý gương trong nhà tắm bị hấp hơi nước và mờ khi ta tắm nước nóng đấy ạ.

tuvit77

Xe tăng
em cũng thử phát nếu đúng em mới vodk cụ..........:-|

benghe

Xe điện
Mẹo này cũng hay nhưng bôi cái nước rửa bát vào thì trong xe hơi mùi đó cũng khó chịu nhỉ, ngoài ra, đến khi trời nắng trở lại thì lại phải lau vệ sinh để tẩy nó đi cũng ngại lắm. Em hay dùng cách bật điều hòa cho nhiệt độ cao lên để nó hút ẩm

tuctuc2010

Xe điện
Mẹo này cũng hay nhưng bôi cái nước rửa bát vào thì trong xe hơi mùi đó cũng khó chịu nhỉ, ngoài ra, đến khi trời nắng trở lại thì lại phải lau vệ sinh để tẩy nó đi cũng ngại lắm. Em hay dùng cách bật điều hòa cho nhiệt độ cao lên để nó hút ẩm
Đây là cụ ý bảo trong trường hợp hỏng điều hòa cụ ạ

damkhanh

Xe điện

dapvocaydan

Xe điện
Để em thử xem tình hình dư lào

CD125TBL

Xe tải
Hay đấy, nhưng chỉ sợ người toàn mùi ...nước rửa chén thôi thì sao cụ?:^)

damkhanh

Xe điện

Tribute

Xe container
Cách này chống được dính hơi nước nhưng mà nó tạo 1 lớp màng dầu trên kính bẩn mắt lắm. Xe nào ko có sấy kính hay hỏng điều hòa thì bất đắc dĩ phải dùng cách này thôi. Dù sao cũng vote cụ chủ chia sẻ kinh nghiệm.

saunhen

Xe tải
đúng đấy cụ ạ. thật ra đây là mẹo sử lý gương trong nhà tắm bị hấp hơi nước và mờ khi ta tắm nước nóng đấy ạ.
em thử chuột bạch trong nhà tắm trước xem sao, dù sao cũng tks cụ và chúc kụ 1 ly

nguyenducduy

Xe điện
Đối với những xe không có điều hòa, hoặc điều hòa hỏng thì chịu có mùi và không khí không trong lành chút nhưng đổi lại là sự an toàn, còn những xe có điều hòa thì không cần thiết phải làm

Hoang Khoi

Xe buýt
Xe e đang hỏng điều hòa đây mà vẫn đi ngon lành!

xe khác thế nào e ko để ý nhưng xe e cứ bật gió ngoài, để nấc nhiệt độ nóng, quạt số 1-2 ko cần mạnh, huớng gió thì để nấc sấy kính và chân người lái, rất hiệu quả trong những hôm mưa phùn gió rét, chỉ có mấy kính cánh sau hơi mờ chứ kính lái thì trong vắt luôn!

lana

Xe đạp
Website
lanagps.com
thanks kụ ;)