Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

queencanibanl

Xe hơi
Cụ ơi, bạn em xin được ảnh chụp nhờ người quen thì thấy 1/2 đất bay theo quy hoạch nhưng ko rõ cụ thể sẽ mất bao nhiêu. Nếu lên trên này thì họ có nói rõ diện tích sổ còn lại bao nhiêu ko cụ? Em cảm ơn cụ.
Có cụ ạ. họ sẽ biết chính xác đất còn lại bao nhiêu ạ

Lyquangdieu1

Xe tăng
Cho hỏi, khi chủ đầu tư lập shophouse hay khu đô thị thì phải thương lượng giá với dân hay tp có quyền đền bù rồi mới giao cho chủ đầu tư không các cụ.

babykillervn

Xe tải
Cho hỏi, khi chủ đầu tư lập shophouse hay khu đô thị thì phải thương lượng giá với dân hay tp có quyền đền bù rồi mới giao cho chủ đầu tư không các cụ.
Còn tùy khu cụ ạ,
Như khu Vin Đan phượng, em thấy có riêng 1 khu đền bù cho phần giải tỏa mở đường của thành phố này luôn.

Butmay

Xe máy
Em có mảnh bên Đông Anh, quy hoạch phân khu 1:500 nó có cái đường trục liên xã to oạch chạy trước đất, ăn vào vài m gì đó. Chả hiểu cái quy hoạch phân khu 1:500 kiểu này có khả thi không các cụ nhỉ?
Em cũng có 1 mảnh, quy hoạch mở đường 15m cả vỉa mà k biết đến bao giờ mới làm:))

Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Ước gì em đọc bài của Cụ sớm. E đang bị dính 1/2000. Nếu làm đất nhà em bay mất 1/2 còn đâu tầm 25m. Giờ k làm nhà k có chổ ở. Làm thì sợ.
tiện thể các cụ cho em hỏi nếu làm còn 25m liệu có bị thu hồi luôn không ạ?

Hoacomay17

Xe tăng
Ước gì em đọc bài của Cụ sớm. E đang bị dính 1/2000. Nếu làm đất nhà em bay mất 1/2 còn đâu tầm 25m. Giờ k làm nhà k có chổ ở. Làm thì sợ.
hình như dưới 21mmoiws bị thu vì k đủ đk làm sổ mới.
cụ cứ xây bthuong, khi cấp phéo xd thì hoj bắt cụ cam kết k đòi đền bù nhà khi bị giải phongfs mb

tasx

Xe tăng
Cảm ơn Cụ. Đúng là đời không như là ... quy trình.

tasx

Xe tăng
Hình như có quy định đấy Cụ. Cụ thử google xem. Em nhớ loáng thoáng là 1 chiều >3m và 1 chiều >7m

Ước gì em đọc được bài của Cụ sớm. Em vừa mua dính mất 1/2 đất. Còn đâu 25m. Giờ k làm nhà k có chổ ở, mà làm thì sợ.
Tiện thể các cụ cho em hỏi nếu còn 25m thì có bị thu hồi luôn không ạ?
hình như dưới 21mmoiws bị thu vì k đủ đk làm sổ mới.
cụ cứ xây bthuong, khi cấp phéo xd thì hoj bắt cụ cam kết k đòi đền bù nhà khi bị giải phongfs mb
Cảm ơn Cụ! Nhưng xem cái luật mà số diện tích còn lại được cấp sổ Cụ nhỉ? Có yêu cầu cụ thể như thế nào mới dc cấp sổ và không bị thu hồi ạ? Cụ nào có ttin k share em với. E ở Hà Nôi ạ!

em cảm ơn!

Micar

Xe tải
Thu hồi để mở đường mà còn những 25m thì ngon đấy chứ. Theo em là cụ check kỹ tý. Thiết kế theo kiểu 1nhà 2 phần độc lập, phần 1 nằm trong quy hoạch thì cấp 4, vớ vẩn thôi. Phần kia ngon lành luôn. Chứ sau thành 1:500 thì muốn xây trên cái 25m2 ấy cũng khó.

truong

Xe hơi
xưa e cũng dính 1 lần.
lúc mua thì lên quận check thì chỉ check cho không có quyết định thu hồi đất, tới lúc e bán người khác thì quận bắt chẹt kêu có quy hoạch. đòi in quy hoạch lên sổ đỏ xong vòi 20tr để không in quy hoạch lên :))
sống dưới chế độ này thì chấp nhận ảo ma thôi

hiepnongdan1988

Xe tải
o phao đai lang quy hoach làm đương, nhà còn 20m mà tp vẫn đông ý cho giữ lại, cấp sổ mới và xây nhà

xưa e cũng dính 1 lần.
lúc mua thì lên quận check thì chỉ check cho không có quyết định thu hồi đất, tới lúc e bán người khác thì quận bắt chẹt kêu có quy hoạch. đòi in quy hoạch lên sổ đỏ xong vòi 20tr để không in quy hoạch lên :))
sống dưới chế độ này thì chấp nhận ảo ma thôi
Giờ cụ đang ở hay bán rồi ạ?