[Funland] Kinh tế Ảo tung chảo............

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lãi NH thấp, sản xuất thì đình trệ thu gọn vào vài lĩnh vực thiết yếu, bóng ma lạm phât thì lởn vởn tiền k đổ vào chứng, vàng với đất thì đổ vào đâu. Ôm tiền mặt nó mà lạm phát thì bốc cám.
Ai nghèo càng nghèo, ai giàu càng giàu. 1 người giàu tài sản bằng chục người nghèo, chưa nói đến loại đại gia hay tỉ phú.

butchikim

Xe ba gác
Có khi cả làng tăng thật, mỗi nhà cháu giảm

truongsa1210

Xe buýt
Em vào hóng các chiên da kinh tế. Hóng luôn vụ nổ bóng đất, ck…

cmyk77

Xe điện
Em thấy vài bữa nữa bong bóng xì hơi thì đã muộn, không ít anh bán nhà, nhảy lầu... Em dự hơi phũ nhưng nhiều khả năng thành hiện thực.
Em thấy năm nào cũng có dự giống cụ mà mãi chả thấy xì gì cả... Đúng là dân lao động càng nghèo đi, nhà đầu tư giàu lên. 100 thằng dồn vào túi 1 thằng .

neverfg

Xe điện
Theo các chuyên gia vỉ hè dự đoán thì còn ảo hơn nữa trong thời gian tới.

niceshot

Xe container
F0 đúng là máu khiếp thật. Nhiều người có kiến thức kinh tế nhưng vẫn lao đầu mua cổ phiếu của những công ty cả đời không có cổ tức chia cho cổ đông với hy vọng là năm nay nó sẽ làm ăn tốt và sẽ chia cổ tức. Cái ấy chỉ có thể giải thích bằng máu cờ bạc và lòng tham
Mua cổ phiếu để hóng chia cổ tức thì chắc chỉ có mình cụ =)) =)) =))

pressf5

Xe buýt
F0 đúng là máu khiếp thật. Nhiều người có kiến thức kinh tế nhưng vẫn lao đầu mua cổ phiếu của những công ty cả đời không có cổ tức chia cho cổ đông với hy vọng là năm nay nó sẽ làm ăn tốt và sẽ chia cổ tức. Cái ấy chỉ có thể giải thích bằng máu cờ bạc và lòng tham
Vừa bắt đường dây 30k tỷ vnd đấy cụ, không chứng này thì chứng kia thôi :D

cmyk77

Xe điện
Công ty làm ăn tốt thì mới có tiền chia cổ tức, còn đa số các DN mà phọt phẹt đến mức không có tiền chia cổ tức thì cổ phiếu của nó chỉ là giấy lộn thôi
Vậy CK khác gì sòng bài, cổ ngang phỉnh thôi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em thấy năm nào cũng có dự giống cụ mà mãi chả thấy xì gì cả... Đúng là dân lao động càng nghèo đi, nhà đầu tư giàu lên. 100 thằng dồn vào túi 1 thằng .
Riêng bất động sản chỉ có tăng-chững-giảm nhe- tăng nóng- chững- giảm nhẹ-tăng nóng. Bao năm qua diễn ra như vậy. Cứ như nhà báo nói thì dân cả nước phá sản vì đất đai từ lâu rồi.:))

Cap Còm

Xe tăng
ko đủ tiền mua BĐS thì mua CK thôi (chỉ cần 1 vài triệu là được)
Vào đỉnh thì dễ tuột dốc lắm. Em chả dám, mà cũng vì chả dám nên nghèo vưỡn hoàn nghèo. Cách đây 2 tháng mấy đứabem cứ rủ rê mà thấy đang đỉnh nên ghê, ko ngờ bh nó còn cai hơn, chả biết bh thì quay đầu.

dhela

Xe tăng
Em mới ra được 1 nền cách đây 2 ngày. Nền này em giao cả năm nay chưa trôi. Sau covid tưởng càng khó, ai ngờ mua bán cái rẹt, với cái giá thực sự làm em hài lòng. Người mua có đất bên cạnh em, họ mua để hợp khối.
Sau dịch, xh sẽ có sự luân chuyển và tập trung tài sản vào tay 1 số ít cá nhân
Chính chủ đây rồi :x
Em thấy cụ Piano đây là người chuẩn mực ở cõi OF này. Mạn phép xin cụ ít phút, cho anh em biết tí cảm xúc ạ. Cụ thoát hàng xong, ôm xèng. Cái cảm giác nó như nào ạ? Tại sao khi mọi người vẫn đang rất kỳ vọng vào đất mà cụ lại bán vậy. Cụ ko nghĩ là nó sẽ tăng thêm nhiều nữa sao?

Thật là ko phải khi đặt câu hỏi cá nhân tò mò. Nhưng vì nhiều cần lao tay mơ đang đau đầu với cuộc đua đất cát. Câu trả lời của cụ chắc chắn sẽ giúp nhiều cần lao bớt cơn đau đầu. Nên là đề nghị cụ phát biểu mấy nhời :x :D

dhela

Xe tăng
Có khi cả làng tăng thật, mỗi nhà cháu giảm
Cổ chúng nó ôm tăng ầm ầm. Mỗi cổ mình ôm là ko tăng :))
Đừng lo. Ko phải mình cụ đâu. Triệu chứng chung của tất cả dân chơi ko có tổ lái :))

piano

Xe điện
Chính chủ đây rồi :x
Em thấy cụ Piano đây là người chuẩn mực ở cõi OF này. Mạn phép xin cụ ít phút, cho anh em biết tí cảm xúc ạ. Cụ thoát hàng xong, ôm xèng. Cái cảm giác nó như nào ạ? Tại sao khi mọi người vẫn đang rất kỳ vọng vào đất mà cụ lại bán vậy. Cụ ko nghĩ là nó sẽ tăng thêm nhiều nữa sao?

Thật là ko phải khi đặt câu hỏi cá nhân tò mò. Nhưng vì nhiều cần lao tay mơ đang đau đầu với cuộc đua đất cát. Câu trả lời của cụ chắc chắn sẽ giúp nhiều cần lao bớt cơn đau đầu. Nên là đề nghị cụ phát biểu mấy nhời :x :D
Em chẳng có cảm xúc gì mấy. Cuộc sống của em vẫn diễn ra như trước khi bán đất
Em muốn cân bằng hơn giữa cash và đất. Đó ko phải là mảnh duy nhất.
Giá cả làm em hài lòng, em đã có lời
Em nghĩ và tin nó sẽ lên nữa, nhưng vậy thì sao? Đợt dịch này đã cho em bài học là hãy tiêu tiền đi khi còn có thể, cứ nghĩ tới đầu tư, tối đa hóa lợi nhuận quá thì sẽ xuống lỗ khi chưa kịp tiêu gì. Thời gian sống mỗi người thực ra ko dài như mình đã nghĩ.
Đất em 15 năm sau lên 10 lần, 20 lần, nhưng lúc đó tiền vs em có nhiều ý nghĩa nữa ko? 1 thằng ku 20 tuổi đi con xe 4b cùi chở gái đi chơi nó vẫn sướng hơn ông 5x đi lx570.
Tiền bán đất em sẽ dùng để ăn chơi, phục vụ nhu cầu gia đình và các cụ nhà em chứ ko tái đầu tư để tài sản tiếp tục phình ra

nvht

Xe điện
Vào đỉnh thì dễ tuột dốc lắm. Em chả dám, mà cũng vì chả dám nên nghèo vưỡn hoàn nghèo. Cách đây 2 tháng mấy đứabem cứ rủ rê mà thấy đang đỉnh nên ghê, ko ngờ bh nó còn cai hơn, chả biết bh thì quay đầu.
còn nhiều người như cụ thì thị trường mới có động lực để tăng tiếp, chứ nếu ai cũng mua rồi và chỉ trực bán ra thì thị trường khó lên lắm.
Chơi CK thì chỉ là ăn theo nói leo thôi, ăn 1 khúc ở giữa (ví như mọi người dự đoán lên 1600 điểm thì tầm 1500 là mình bán dần)

Katy Phan

Xe tải
mảnh đất CK màu mỡ lắm cccm. chỉ 3% dân số tham gia thị trường chứng khoáng. ở Đoài Loan là 90%. lượng tiền đổ vào CK sẽ tiếp tục tăng

nvht

Xe điện
mảnh đất CK màu mỡ lắm cccm. chỉ 3% dân số tham gia thị trường chứng khoáng. ở Đoài Loan là 90%. lượng tiền đổ vào CK sẽ tiếp tục tăng
cách đây 1 năm thì đầu tư CK là hiệu quả số 1, giờ thì sẽ đứng thứ 2 (sau BĐS). Ai ko đủ tiền đầu tư BĐS thì đầu tư CK vẫn hiệu quả nhất

Crusaderland

Xe điện
Đài Loan được xếp vào dạng thu nhập cao, phát triển rồi so sánh như vậy không chính xác cụ ạ.
So sánh với các nền kinh tế tương đồng về thu nhập bình quân như Trung Quốc, Ấn Độ thì số lượng tài khoản chứng khoán là khoảng 10% dân số, nhưng chỉ cần như thế cũng thấy là tiềm năng tTCK ở VN còn rất lớn vì như vậy là mấy năm sắp tới số lượng TK sẽ tăng gấp khoảng 3 lần so với hiện nay.

alceste

Xe điện
52 000 tỉ, cứ cho khoảng 10% dân số có tài khoản là 4 triệu tài khoản (ít hơn xíu), cụ chia giúp em mỗi tài kkhoản có đuọc bao nhiêu tiền mà kêu nhiều hả cụ?
Cụ nghe con số tuyệt đối thì nghĩ nó nhiều thôi. Chứ nếu nhìn tổng quát cho đất nước 100 triệu dân thì sao ạ?