[Funland] Kinh tế chững lại, nhà em lại phải chuyển sang trạng thái phòng vệ

Single Malt Scot

Xe buýt
Các cụ/mợ cứ ăn chơi đê. Sắp được nhận lương tháng 13, 14/thưởng tết rồi. Lo gi

Lee Saker

Xe điện
Em giờ ngày ăn 02 bữa thôi còn sáng cố ngủ dậy muộn cho qua giờ bữa sáng :((.

tranmanhha

Xe điện
Thuyền to sóng lớn.
Em thuyền nhỏ nên vẫn xuôi chèo mát mái.

NHA-MINH

Xe tăng
nhưng ai đã trải qua khủng hoảng 2008, chắc cũng đã chuẩn bị từ năm ngoái rồi. các cụ nói tích cốc phòng cơ, cơ mà chắc chỉ các cụ u50 trở lên mới thế nhỉ

• Vodka
Reactions: d4e

red_dragon88

Xe buýt
Công việc của nhà cụ đang ổn định thì ko cần lo lắm, cắt giảm những chi phí không cần thiết như ăn chơi nhậu nhẹt quá đà thôi chứ còn mức sống thì giữ nguyên cũng được.
Cụ có thể nghĩ để tìm cách tăng nguồn thu là hợp lý nhất, chứ cắt giảm tằn tiện không phù hợp với cách sống ở đô thị bây giờ trừ trường hợp bất khả kháng.

• Vodka
Reactions: d4e

milevsko

Xe tăng
Cụ sợ com cóp cọp xơi mà lại gửi tk 100 triệu là sao nhỉ, có vẻ hơi mâu thuẫn ạ?
Em quên, tiền lãi 1 năm được gần 100 củ ạ. Tiền phòng thủ cụ ơi. Trước dịch mỗi năm ngồi lê vỉa hè cũng để ra hơn 100 củ. Sau dịch thì làm được đồng nào xào đồng ấy. Em dân tự do nên kệ, cô thương ngày nào mình hý hửng ngày ấy, nghĩ làm gì xa cho ong thủ. Có tiền thì ăn phở kobe, không có thì cái bánh mì, cốc nước lọc cũng xong. Độc lập, tư do, chả phải nhờ cậy bố con thằng nào. Trời thương sống đến 80 tuổi thì mới được mấy trăm K của nhà nước hỗ trợ. Giờ thì không, có thân phải tự lo thôi.

Parejo_10

Xe điện
E được bố vợ cho tiền mua cái cc mà giá tăng quá lại gửi bên Bạnk còi, tháng có thêm đôi chục tr tiêu bét nhè.
Đưng là chim to có lợi thật. Lấy vợ đc thêm cả xèng mua chung cư. Em chim bé lấy đc vợ là may…

agrimeco

Xe lăn
Đưng là chim to có lợi thật. Lấy vợ đc thêm cả xèng mua chung cư. Em chim bé lấy đc vợ là may…
được cái lọ thì mất cái chai, chả có gì là miễn phí cả, giả dụ cầm đc ít tiền mà phải chui gầm chạn chắc gì đã sướng :D

Batman

Xe điện
Người OF

d4e

Xe buýt
Bán phắt cái xe đi khỏi táy máy, lấy tiền bỏ NH, mấy năm nữa mua lại con xe ý, lời ra một its !
Còn ô tô thì mắc gì tằn tiện cụ.
Bí quá bán nó đi thì ăn đc cả năm sau ấy chứ.
Em cũng tính bài bán ô tô, nhưng vợ không đồng ý, ông bà hai bên già rồi, bọn trẻ bắt đầu lớn cũng cần cho chúng đi xa để tăng trải nghiệm, hơn nữa cũng chưa túng thiếu... nên thôi cứ để đó ạ

Công chức thì ngoài Lương có cả Lậu nữa thì cụ chủ lo nghĩ gì nhiều!
Tự tin lên cụ!
Nhà e làm công ăn lương là chính thôi ạ

nhưng ai đã trải qua khủng hoảng 2008, chắc cũng đã chuẩn bị từ năm ngoái rồi. các cụ nói tích cốc phòng cơ, cơ mà chắc chỉ các cụ u50 trở lên mới thế nhỉ
E cũng ý thức cần tích cốc phòng cơ, thời nay thêm mối lo nữa là ""cốc" bị mất giá dần dần

Công việc của nhà cụ đang ổn định thì ko cần lo lắm, cắt giảm những chi phí không cần thiết như ăn chơi nhậu nhẹt quá đà thôi chứ còn mức sống thì giữ nguyên cũng được.
Cụ có thể nghĩ để tìm cách tăng nguồn thu là hợp lý nhất, chứ cắt giảm tằn tiện không phù hợp với cách sống ở đô thị bây giờ trừ trường hợp bất khả kháng.
Đó cũng là những thứ e đang thực hiện ạ

Batman

Xe điện
Người OF
được cái lọ thì mất cái chai, chả có gì là miễn phí cả, giả dụ cầm đc ít tiền mà phải chui gầm chạn chắc gì đã sướng :D
Cụ buồn cười, bố vợ cho tiền mua nhà thì là nhà của mình, làm gì có chuyện chui, mà đây là một vất đề khác nhá. Cụ Chim bé lại còn lắm chuyện! :P

starsn

Xe điện
Lo lắng hoang mang cunhx có giải quyết được gì đâu. Con cái thì đang tuổi ăn tuổi lớn nên cũng chả tiết kiệm được. Đợi đến lúc kiếm được tiền thì cũng lỡ mất khoảng thời gian vàng. Bố mẹ thì ngày càng già đi, ko phụng dưỡng bây giờ thì đợi đến lúc nào? Tuổi này mình còn ăn mặc xênh xang hoa cà hoa cải màu mè vui vẻ được thì chả nhẽ đợi đến lúc xập xệ dzú dài đến rốn mới xênh xang ư :D
Mợ tả nhiều hình ảnh quá :))

Em vừa gọi cho mẹ, cháu em mới vào học NS mẹ em kêu cho nó bắt kịp chương trình đi học thêm 10 buổi 1 tuần, mỗi tiền học của 2 đứa nó 30tr/ tháng em xém xỉu, chả biết phụng dưỡng thế nào nên im re, người già dễ dụ quá 🙄

Em chưa khó khăn nên vẫn sống bình thường. Nhưng mà nếu thu không đủ chi chắc em cũng phản xạ tự nhiên giảm chi ạ. Em nhát lém. Mợ dũng cảm ấy.

just for fun

Xe lăn
Mợ tả nhiều hình ảnh quá :))

Em vừa gọi cho mẹ, cháu em mới vào học NS mẹ em kêu cho nó bắt kịp chương trình đi học thêm 10 buổi 1 tuần, mỗi tiền học của 2 đứa nó 30tr/ tháng em xém xỉu, chả biết phụng dưỡng thế nào nên im re, người già dễ dụ quá 🙄

Em chưa khó khăn nên vẫn sống bình thường. Nhưng mà nếu thu không đủ chi chắc em cũng phản xạ tự nhiên giảm chi ạ. Em nhát lém. Mợ dũng cảm ấy.
Cái chuyện học hành ấy mà, khó để thay đổi quan điểm lắm, thôi thì cứ mừng là bố mẹ và anh chị mợ vẫn có khả năng chi trả khoản đầu tư cho giáo dục.
Còn chuyện chi tiêu thì nhà cháu trộm vía đến giờ này vẫn chưa phải ăn vào tiền tiết kiệm mà là tiền tích lũy hàng tháng thì ko để lại được bao nhiêu. Tuy vậy, nếu kinh tế xấu đi thì cháu vẫn lựa chọn lấy các khoản tích lũy ngắn hạn ra tiêu. Nói cho cùng thì biết có sống đến mai không mà dành củ khoai đến sáng. Tất nhiên là muốn "dũng cảm" (như lời mợ nói) thì trước đó cuộc sống cháu cũng phải hết sức kế hoạch rồi.

starsn

Xe điện
Cái chuyện học hành ấy mà, khó để thay đổi quan điểm lắm, thôi thì cứ mừng là bố mẹ và anh chị mợ vẫn có khả năng chi trả khoản đầu tư cho giáo dục.
Còn chuyện chi tiêu thì nhà cháu trộm vía đến giờ này vẫn chưa phải ăn vào tiền tiết kiệm mà là tiền tích lũy hàng tháng thì ko để lại được bao nhiêu. Tuy vậy, nếu kinh tế xấu đi thì cháu vẫn lựa chọn lấy các khoản tích lũy ngắn hạn ra tiêu. Nói cho cùng thì biết có sống đến mai không mà dành củ khoai đến sáng. Tất nhiên là muốn "dũng cảm" (như lời mợ nói) thì trước đó cuộc sống cháu cũng phải hết sức kế hoạch rồi.
Vâng, em còn trẻ, tiền tích lũy chưa đủ để yên tâm, nói thế thôi, có khó khăn thật mới biết mình sẽ làm thế nào, vì từ lúc đi làm em chưa bao giờ cảm thấy thật sự khó khăn. Lần suy thoái kt trước em không bị ảnh hưởng, với hồi đấy còn trẻ chưa phải lo cho ai.

Em nghĩ giống mợ, nếu nhu cầu tối thiểu tương lai đã ổn rồi thì hôm nay cũng không nên dành dụm quá, thời gian với người thân sẽ đi qua không trở lại. Em chưa bao giờ tưởng tượng ra chuyện mình kiếm tiền không đủ để chi tiêu, không biết liệu có lúc nào trong đời rơi vào hoàn cảnh đấy không.