[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

fundraiser

Xe container
hôm nọ em có tham khảo 1 nhận định là nếu kinh tế không khả quan trong năm tới thì xu hướng lao động sẽ rút dần từ các thành phố lớn và trở về địa phương do không chịu nổi chi phí sinh hoạt trên TP. Theo cụ thì có xảy ra không?
Cụ cứhoir0 các cụ cho thuê nhà trọ các kiểu thì biết nhu cầu ngay thôi

Smile1102

Xe container
Làm thế có sợ nhân viên ng ta bỏ ko cụ
Lúc này chỉ sợ nhân viên ko đi thôi ạ :(
Thực ra khi khó khăn phải có một số hành động cứng rắn là bthuong mà cụ
Em làm cty nc ngoài lâu nên việc layoff cũng cảm thấy rất bthuong.
Nghe thì phũ nhưng tốt cho cả 2 bên, cty thì tồn tại đc, còn nhân viên thì có chính sách thỏa đáng và đc giải phóng khi thị trường có thể vẫn có nhu cầu.
Hơn là cty cố xong nợ lương và cuối cùng là phá sản

BDS68

Xe cút kít
Người OF
:) Cá nhân em hơi không lạc quan với giao thông siêu đô thị Việt Nam em mường tượng nó sẽ giống kiểu phát triển vết dầu loang kiểu Nam Mĩ hơn là có các trục xương cá kiểu đô thị. Chủ nhật vừa rồi buổi tối muộn em đi trên đường vành đai mà còn tắc :( . Cá nhân em chọn BDS đô thị biển làm nơi giữ tiền.
BĐS biển giờ ở đâu tiểm năng cụ, em giờ tẩu hỏa nhập ma rồi :))

Smile1102

Xe container
:) Cá nhân em hơi không lạc quan với giao thông siêu đô thị Việt Nam em mường tượng nó sẽ giống kiểu phát triển vết dầu loang kiểu Nam Mĩ hơn là có các trục xương cá kiểu đô thị. Chủ nhật vừa rồi buổi tối muộn em đi trên đường vành đai mà còn tắc :( . Cá nhân em chọn BDS đô thị biển làm nơi giữ tiền.
Vâng VN đúng là dầu loang ạ.
Nhưng cứ 5-10 năm cụ lại thấy nó khác.
Em cũng thích biển mà chưa đc hihi, chắc đợi 3-5 năm nữa mới tính đc.
Cụ chắc đất NT nhiều :D

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em dừng cuộc chơi rồi cụ ơi, vun vén nốt cho nóc nhà yên tâm là luyện cơ tay bế cháu là hết chuyện.
Các cháu tầm 5 chục ký em vẫn bế tốt, chả cần luyện gì. Cụ thế là khỏe không đều rồi :))

PDlong

Xe tăng
Lúc này chỉ sợ nhân viên ko đi thôi ạ :(
Thực ra khi khó khăn phải có một số hành động cứng rắn là bthuong mà cụ
Em làm cty nc ngoài lâu nên việc layoff cũng cảm thấy rất bthuong.
Nghe thì phũ nhưng tốt cho cả 2 bên, cty thì tồn tại đc, còn nhân viên thì có chính sách thỏa đáng và đc giải phóng khi thị trường có thể vẫn có nhu cầu.
Hơn là cty cố xong nợ lương và cuối cùng là phá sản
Thế đuổi họ thì có đến bù cho mấy tháng lương không cụ, hay để chán quá họ tự xin nghỉ

Smile1102

Xe container
Thế đuổi họ thì có đến bù cho mấy tháng lương không cụ, hay để chán quá họ tự xin nghỉ
Em thì chưa đuổi, nhưng cty nc ngoài thì thường có hỗ trợ.
Tuy nhiên cty sẽ ko prefer pá chán rồi nghỉ mà thường do ko đàm phán đc nên dẫn đến tình huống đó thôi.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Làm j có của riêng VN. Vận động vũ trụ là vận động chung.
Trong cộng nghiệp có biệt nghiệp, chính vì vậy mà số mệnh mỗi con người khác nhau, tình hình kinh tế xã hội mỗi nước cũng khác nhau, có nước giàu có nước nghèo, có nước phát triển có nước đang phát triển, có nước chiến tranh có nước hoà bình

thongnv

Xe điện
Vâng c, e làm ra tiền cũng k dễ nên hay cẩn trọng. Muốn tính làm gì đó ăn chắc mặc bền sau cho con để nó đỡ khổ như mình. Đầu tư giáo dục vẫn là đúng đắn nhất c nhỉ!
Tỷ lệ chi tiêu giáo dục trên GDP của VN mình đứng top đầu thế giới nhưng vẫn là nc nghèo
Cụ nên suy tính lại

xd642a7

Xe tải
Lão thấy mấy đại công trường HN, TPHCM, ĐN, ... hai năm nay có DA mới nào triển khai đâu. Có chăng thì hoàn thành nốt một vài DA dở dang. Nên nhà thầu cũng đâm đầu theo CĐT hết rồi.
Mảng BĐS nhà cửa, khu đô thị trên HN đúng là suy giảm rất nhiều. Nhưng em thấy có Hải Phòng vẫn phát triển đc mảng BĐS nhà cửa và cả BĐS công nghiệp. Ae HP vừa thu hút đc 1.4 tỏi đô trong buổi chiều thứ 6.

chemvovan

Xe buýt
Cả cụ và cụ trên đều đúng. Tuy nhiên nhiều doanh nghiệp là tốt cụ ạ. Tụi Nhật nó còn toàn doanh nghiệp 2-3 thành viên thôi.

Đúng như cụ nói, làm RD là phải có tiền. LNDN phải có thì mới cắt ra làm RD, và hơn thế nữa, RD cái gì? RD như thế nào? Mới là cái khó.
DN Việt em thấy có lợi nhuận toàn RD vào Thổ Công hết - cứ có tí tiền là lại ....mua đất, em ko nói đến các bác chuyên nghiệp - số này rất ít, thì RD rất nghiêm chỉnh và từ thành công mới từ quá trình RD đó.

Các cụ lãnh đạo ở trên hô to, ngôn từ mạnh mẽ, đầy tính quyết liệt, toàn tầm vĩ mô, nên chắc không hiểu các doanh nghiệp siêu nhỏ bên dưới thực tế nó ntn.
Mấy ông thương mại SME siêu nhỏ: ko nhỏ nhỏ kiểu căn chung cư làm văn phòng thì căn mặt tiền bao diêm, hoặc tầng dưới vp tầng trên cả ...mấy hộ sinh sống
Mấy ông sản xuất siêu SME: nhà xưởng 100-200m2 mặt đường hoặc to hơn xíu thì rìa khu công nghiệp, nhếch nhác, lôi thôi, nhỏ lẻ, manh mún...thì bao giờ mới chui vào được chuỗi cung ứng cho tụi FDI? Vào KCN ư? Chỉ cho mấy anh to - nếu ko phải là FDI, hoặc cho mấy ông địa chủ kiểu mới, với hàng loạt nhà xưởng xây thành dãy như nhà trọ sinh viên - cho thuê!

R&D như thế nào đây?

Quay về chủ đề chủ thớt đưa ra, một năm khó khăn, nhưng có lẽ một số ngành thì năm sau còn khó khăn hơn nữa. Theo như hiểu biết của em - khi tiếp xúc với đủ các thành phần DN FDI. Tất nhiên, trong khó khăn, vẫn nhiều bên nhiều ngành làm ăn tốt.
Chúng ta đang hy vọng vào một chương mới với anh Cả - sau khi nâng cấp quan hệ. Nhưng để hiện thực hóa đến tầm vi mô - lại với cách làm nhà mình, thì em mạo muội nghĩ - dù không muốn tiêu cực: chắc sẽ rất khó hoặc rất lâu mới có "quả ngọt" từ bước ngoặt này - Trừ khi các cụ lãnh đạo ở trên - ko chỉ đứng ở trên, mà phải đi sát, áp sát xuống mắt xích nhỏ nhất, để chiêm nghiệm thành quả "bước ngoặt" kia.
Chi phí R&D của VN lớn là do thiết bị đầu vào cho R&D ta toàn mua đồ nhập khẩu Mỹ, Đức, Nhật .. Như cái robot ABB mà cụ nói đó.

Trong khi bọn Nhật từ hồi mới hết thế chiến 2, nó đã tự làm mọi thứ rồi, từ vật liệu cơ bản, công cụ, máy móc cơ khí, thiết bị điện tử, bán dẫn, quang học .... Chỉ có nguyên liệu thô là nó phải đi nhập thôi. Thế nên đối với chúng nó, việc đầu tư cho R&D sẽ không tốn như ở ta.

Dân ta thì đến cái kẹo ngoài siêu thị còn nhăm nhăm mua hàng Thái vì cho rằng nó hơn mình, thì bao giờ mới dám mua máy móc công cụ chế tạo made in Việt Nam.

Các lãnh đạo ta thì có vẻ toàn các giáo sư triết học mí cả tướng tình báo thì khả năng quản lý xã hội tốt, nhưng phát triển kinh tế e khó.

ngocquybk

Xe điện
Sáng nay ngồi với mấy ae xây dựng nói, năm nay mãi em mới nhận đc công trình để nuôi quân. Công trình to lại k dám nhận vì cđt k có tiền bập vào chết đứng luôn lên cứ túc tắc công trình nhỏ lấy tiền nuôi quân qua ngày.

chanvl

Xe máy
Năm nay không biết có ngành nào còn khởi sắc không các cụ, em với vợ cùng trong guồng quay của ngành BĐS, Xây dựng, năm nay chứng kiến anh em bạn bè đồng nghiệp kêu trời, ngay cả các công ty mạnh về đầu tư công như các công ty cầu đường làm cao tốc bắc nam cũng nợ lương, nợ bảo hiểm
https://theleader.vn/fecon-no-tien-bao-hiem-va-nghich-ly-doanh-nghiep-dau-tu-cong-1695638304729.htm.
Còn các công ty hàng đầu về BĐS thì trọng thương, cho đến dặt dẹo. Anh em môi giới BĐS thì chỉ húp mỳ tôm qua ngày...

O Muong Te

Xe điện
Năm nay không biết có ngành nào còn khởi sắc không các cụ, em với vợ cùng trong guồng quay của ngành BĐS, Xây dựng, năm nay chứng kiến anh em bạn bè đồng nghiệp kêu trời, ngay cả các công ty mạnh về đầu tư công như các công ty cầu đường làm cao tốc bắc nam cũng nợ lương, nợ bảo hiểm
https://theleader.vn/fecon-no-tien-bao-hiem-va-nghich-ly-doanh-nghiep-dau-tu-cong-1695638304729.htm.
Còn các công ty hàng đầu về BĐS thì trọng thương, cho đến dặt dẹo. Anh em môi giới BĐS thì chỉ húp mỳ tôm qua ngày...
Bọn cò giờ nó đòi 4% phí nước bọt đấy cụ, đòi thế thì sắp tới mỳ tôm cũng không có mà húp.

viyeuem44

Đi bộ
các đồng chí BDS giờ kêu như vạc còn bọn em là người có nhu cầu mua thì đành giữ tiền lại vậy.nhìn giá như này nghĩ các đồng chí ấy không muốn nhận tiền của mình thì đành gửi ngân hàng vậy chứ biết làm thao

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Năm nay doanh nghiệp làm về pccc vẫn ngon các cụ ạ, làm không hết việc.

Xe_loi

Xe tăng
Từ hôm Việt Mỹ hợp tác toàn diện đến giờ, lác đác một số bọn kiểu lá phải, lá trái đã hoặc sắp mất việc kiểu BBC tiếng việt, dlv không còn cớ nuôi để cãi nhau trên cõi mạng nữa nên dự sắp tới đội sale, cò vạc còn kết nạp thêm một mớ. E fun tí cho chủ đề bớt căng thẳng :))

PDlong

Xe tăng
Cò vạc bds chắc chết cứng r còn gì , cứ nhìn topcv , vietnamwork chả thấy tin tuyển chuyên viên kd bất động sản nào , trước kia 1 tin đăng tuyển toàn 100 người

• Vodka
Reactions: NQN