[Funland] Kinh tế trở lại bình thường bằng cách nào ??

nvk155

Xe điện
Em thì không giỏi kinh tế vĩ mô. Cảm nhận cá nhân em thì kinh tế vĩ mô nó là tổng hòa của nhiều yếu tố và tham số và với nước yếu như mình thì còn phụ thuộc vào địa chính trị rất nhiều. Do đó, muốn kinh tế trở lại bình thường thì đầu tiên là kinh tế thế giới phải trở lại bình thường. Nước mình nghèo, nội lực tự sản xuất cho tiêu dùng không mạnh, quản lý vĩ mô có giỏi cũng chỉ đủ co kéo chứ đừng vội nghĩ có thể hóa rồng hóa hổ. Muốn hóa rồng hóa hổ thì phải có lợi thế cạnh tranh, thứ mà em thấy ngoài giá nhân công rẻ ra thì mình chưa có lợi thế cạnh tranh nào thực sự là lợi thế.
Nhân công giờ có khi Ấn độ lợi thế hơn mình. Mình còn đc cái vị thế chính trị “ba phải”, mấy năm rồi hứng được fdi do quan hệ Mỹ - Trung xấu đi.

nvk155

Xe điện
Nếu nêu được giải pháp. Cụ sẽ đạt 10 giải Nobel kinh tế là ít
Cụ ảo tưởng sức mạnh, cháu còn chả dám nghĩ ra là có giải pháp. 1 là trên này ko có giải pháp đâu, 2 có giải pháp thì cũng chả ai thực hiện. Phán đoán mà nương theo, không kiếm đc lợi thì cũng giảm thiểu thiệt hại

nvk155

Xe điện
Tuần sau chủ tịch TQ Tập Cận Bình sang tham Nga , không biết là tin tốt hay xấu
Chưa biết sau chuyến thăn thế nào, nhưng chắc chắn mỹ-trung càng ngày càng xấu. VN tha hồ hứng fdi, thực tế hiện tại cháu biết có những khu cho người nước ngoài thuê nhà rất tốt, hở ra là có người thuê. Mảng này sắp tới chắc chắn còn tăng. Mảng cho thuê này cụ hle3personal là chuyên gia rồi ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Chélall

Xe hơi
Giờ phải dựa vào sức mạnh truyền thống thôi cụ. Thắt lưng buộc bụng, cháo húp vòng quanh, kéo dài thời gian, trường kỳ kháng chiến. 😁

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Ngay lập tức nhiều thành phần nick mới , không chịu đọc vào cmt linh tinh.
Có ai bẩu các cụ nêu giải pháp đâu, chỉ là cùng nhau phán đoán mà đưa ra nhận định

Nếu cụ vẫn còn quá băn khoăn nồi cơm của nhà cụ thì dành thời gian đi cầy, bớt lên of tào lao đi.
Gì thế cụ ? :-o

banmotnucuoi

Xe lăn
Thôi cụ à, đừng xem nhiều tin lều báo mãnh liệt. VN mình vẫn là top 100 nghèo thế giới thì mang chỉ số ra phán xét làm gì.
Nền kinh tế Việt nam đang đứng thứ 37 trên thế giới, và chắc chắn năm 2025 sẽ lọt vào top 30 vì 7 thằng kia hơn mình không nhiều, cụ lấy top nghèo 100 là lấy theo chuẩn gì ạ?

Nhân công giờ có khi Ấn độ lợi thế hơn mình. Mình còn đc cái vị thế chính trị “ba phải”, mấy năm rồi hứng được fdi do quan hệ Mỹ - Trung xấu đi.
Ấn bao năm chưa và ko thể là cứ điểm sản xuất cụ ạ, người ấn đông nên nhiều sắc tộc lắm, đội chịu khó cày cuốc như dân việt lương vẫn cao hơn mình, còn cái đội lười bên đấy thì thôi, khác gì dân thời tiền sử đâu. Các nhà đầu tư chắc ko thuê đc đội này. Điểm nghẽn của Việt nam là hạ tầng, đợt này nhanh chóng đc khắc phục khi cả đất nước là công trường rồi, còn mỗi thể chế minh bạch lành mạnh là đủ sức cạnh tranh. Chắc chắn là dưới lớp thảm đỏ mời gọi vẫn còn đôi chút gập gềnh thôi chứ đội rải định cũng chùn tay rồi. Vì hết khoáng sản, hết đất cát mà ko hỗ trợ doanh nghiệp là đói.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em vẫn tin vào lý thuyết "Bàn Tay Vô Hình" của Adam Smith. Ai đó chỉ điều hành chính sách hành chính và bàn tay vô hình kia nó cứ dựa vào đó nó tự làm việc. Đây là niềm tin cá nhân của em và em vẫn dựa vào đó để làm việc. Hehe

nvk155

Xe điện
Em vẫn tin vào lý thuyết "Bàn Tay Vô Hình" của Adam Smith. Ai đó chỉ điều hành chính sách hành chính và bàn tay vô hình kia nó cứ dựa vào đó nó tự làm việc. Đây là niềm tin cá nhân của em và em vẫn dựa vào đó để làm việc. Hehe
Nghe quen quen, quy luật thị trường phỏng cụ ?

Canon_D7000

Xe hơi
Nói thật là vấn đề này em chịu !
Lò đốt cháy rực , cháy linh tinh cả , các anh có máu mặt thì đội nón ra đi nhiều rồi
Làm ăn lo phập phù cái lưỡi hái trên đầu
Miếng cơm hàng ngày bắt đầu giảm sút nghiêm trọng , còn hơi nào đâu mà lo kt vĩ mô
chuyến hàng đầu tiên từ khựa đã đến đồng nai !!!
Biên giới lúc đóng lúc mở , có lẽ chờ Vành đai và con đường .....!

tieudaovnt

Xe tăng
M2 này thì update, nhưng hình như GDP chưa update, GDP theo giá hiện hành hình như lên tới gần 9 tr tỉ vnđ rồi thì phải, trong khi cung tiền là 13 tr tỉ vnđ. Vòng quay tiền của ra 9/13=0,7, là khá thấp, kể trên 1 như các nước phát triển thì tốt. Còn bong bóng tài sản là toàn cầu riêng gì VN đâu mà lo cụ, nó chết mình cũng cắm đầu, mà nó sống thì cũng ngon ơ theo. Không khéo VN thành hàn thử biểu cho kinh tế thương mại thế giới cũng nên, XNK / GDP gần 2 lần cơ mà. Cùng tiến cùng lùi với các cường quốc, sợ gì

GLS.63

Xe đạp
Bây giờ lo đối phó với suy thoái và khủng hoảng kinh tế trước đã, sau đó kinh tế trở lại bình thường và phát triển bằng cách nào thì lại tính tiếp.

dzoro

Xe điện
Thằng Ấn rất giỏi sales bản thân mình nhưng hiệu quả công việc thì rất tệ. Bản thân trong công ty em cũng đông dân Ấn nhưng đám Việt và Trung cứ tự bảo ban nhau mà làm, rất ít dây dưa với bọn Ấn vì bọn ấy rất chậm và rất có vấn đề về tư duy. Tất nhiên, không đánh đồng toàn bộ người Ấn là như vậy, sếp Ấn của bọn em cũng giỏi nhưng tư duy chụp giật và địa phương cục bộ kiểu Ấn thì vẫn rất sâu đậm. Nói chung em thấy đúng là Ấn lợi thế hơn mình về giá nhân công nhưng cũng không phải không có lý do khi mà Ấn nó có độ chênh giàu nghèo ghê gớm như vậy.

present

Xe điện
Oh, khi nào nó hết bất thường thôi cụ nhé :D

nvk155

Xe điện
Thế bác lên đây để làm gì, để bàn kinh tế vĩ mô với các bác ăn chưa lên đọi nói chưa lên lời trên này á?
Du lịch Tuần Châu giờ bết bát vậy cơ ah? Thôi e nhường cho các bác tất.
Sợ cái hồi phục kinh tế của bác quá, thân mình lo còn chả xong bày đặt vĩ với chả mô.
Trên này không phải ai cũng “ ăn chưa lên đọi nói chưa lên lời” cụ ạ. Cao nhân nhiều đấy.
Cũng nhờ đoán liều ktvm chả may trúng nên cháu cũng chưa đến mức phải lo bữa ăn, thời gian rảnh rỗi nhiều nên cứ on lên này nói phét cho vui.