[Funland] Kinh tế VN qua nhãn quan F0 chứng khoán!

fundraiser

Xe container
E nhìn ở khía cạnh bùng nổ kinb tế cụ ạ.

Thanh khoản này ttckvn đã là số 1 ĐNA và sẽ sớm đuổi kịp ttck Đài Loan. Ngay cả phiên hôm nay thì hsx cũng đã nghẽn khi thanh khoản qua 22k tỉ. Nếu thông, có thể đẩy thanh khoản tổng trên 30k tỉ vnđ, tức xấp xỉ 1,4 tỉ usd.

Các mã tài chính, ngân hàng đang tăng giá mạnh mẽ. Ngân hàng chính là các máy bơm máu cho nền kinh tế và họ đang hoạt động hết công suất, lợi nhuận khối bank cũng tăng cực mạnh.

Một yếu tố tưởng như tiêu cực là khối ngoại bán ròng lớn thì e nhìn nhận nặt khác là dòng tiền no9ij đang vô cùng mạnh mẽ, đã cân hàng tỉ usd ngoại bán.
Khối ngoại ko thể se mãi vì kinh tế VN đang có đà rất tốt. Khi dịch yếu đi, các nđt ngoại sẽ phải đánh giá lại và sẽ kì vọng lớp nđt ngoại mới sẽ mang đến số tiền khủng hơn đẩy giá ck lên tầm cao mới.
Một mã cơ bản như ssi, nđt ngoại bán mạnh khi 2x, nay đang đc mua ròng trở lại. Là 1 cty dịch vu tài chính, ssi sẽ tăng như các mã bank. Ssi sẽ sớm 6x cụ @fundriser ạ, dù cụ có thic hay ko cty cũ của cụ :)).

Trên mảnh đất này, ko có đội tây tàu nào qua mặt đc ng VN cả. Quá khứ là vậy và tương lai vẫn thế.
Rất tin vào lớp trẻ với học thức, sự nhanh nhạy sẽ sớm đưa VN đến hùng cường :)
huhu em mất hàng rồi. Lúc nghỉ phải trả lại gần 100k cổ phiếu ESOP, tính ra cũng gần 6 tỏi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ngoại bán chủ yếu hpg cụ à. Nó bán hpg rõng rà gần 2 tháng rồi, nhưng hpg mạnh thật, ko xuống mà còn lên, chứ như vnm thì sấp mặt. Nếu bỏ hpg ra, thì nhìn chung, ngoại cũng ko bán ròng nhiều lắm đâu. Ko biết thứ 2 này, chốt ngày chia cổ hpg, ngoại có bán nữa hay chuyển qua mua đây
Riêng a Long chủ tịch cân gần hết rồi, phần còn lại do các F, nhất là F0 húng chó :))

Napolong

Xe tăng
Về mục tiêu 2045 VN hùng cường, là quốc gia thu nhập cao thì e thấy NN cần có các chính sách thúc đẩy mạnh mẽ các dn, đặc biệt là dn tư nhân dấn thân vào lĩnh vực công nghiệp, công nghệ cao.

Vn cần các ngành nền tảng như cơ khí, luyện kim, chế tạo máy, ô tô, đóng tàu, cn hóa chất, điện; các ngành công nghệ dịch vụ mũi nhọn như điện tử, viễn thông, tài chính ngân hàng, hàng ko vũ trụ... thì chính sách và định hướng phải sắc nét. Chính phủ và dn nên cùng bàn về những định hướng đó và triển khai ngay, sớm. Chấp nhận có mạo hiểm, có thất bại nhưng phải có dấn thân.

Còn nếu cứ chung chung chỉ gióng trống chiêng thì khó đấy. Ko thể để dn tự phát đc, cần có định hướng rõ ràng trên cơ sở dự báo, dự đoán và xác định.

Mảng dịch vụ e thấy VN rất tiềm năng. Ng VN ko có thể chất khỏe mạnh nhưng sự nhanh nhạy, mạo hiểm là ko kém ai. Vì thế hàng ko, dịch vụ y tế, nghỉ dưỡng, tài chính.... chúng ta làm thật tốt thì dám vươn lên cạnh tranh với HK, Sing chứ sợ j? Đà Nẵng HN, Sg hạ tầng phát triển mạnh nữa thì cơ sở hạ tầng tương đối, thêm con ng và chính sách e nghĩ dần sẽ làm đc thôi.
Hai khổ đầu của cụ.
Ngoài khả năng làm bị thất bại phần nhiều, nên biết là KH CNC, CN cần có tích lũy, làm bài bản, và chỉ sáng tạo trên cái đó được thôi. Vì nó là con đường dài nên phải mất nhiều sức và làm có chiến lược, chứ không ăn xổi và không chờ may mắn được.
Em cũng nghĩ chính sách ngon sẽ tạo ra được thành quả tốt.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hai khổ đầu của cụ.
Ngoài khả năng làm bị thất bại phần nhiều, nên biết là KH CNC, CN cần có tích lũy, làm bài bản, và chỉ sáng tạo trên cái đó được thôi. Vì nó là con đường dài nên phải mất nhiều sức và làm có chiến lược, chứ không ăn xổi và không chờ may mắn được.
Em cũng nghĩ chính sách ngon sẽ tạo ra được thành quả tốt.
E thì thấy cần nhất là quyết tâm và dám làm.
Cứ làm, dám làm mới vỡ vạc và chỉnh sửa đc.

Hàn đc như hôm nay cũng do có TT Chun Doo Hwan và đại diện dn như chủ tịch Chung của Hỵndai họ dám làm khi mà họ chẳng có j chắc trong tay cả.

Còn các tì phú VN như Vượng, Long, Dương... có nhiều lắm. Toàn tỉ usd lâu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Napolong

Xe tăng
E thì thấy cần nhất là quyết tâm và dám làm.
Cứ làm, dám làm mới vỡ vạc và chỉnh sửa đc.

Hàn đc như hôm nay cũng do có TT Chun Doo Hwan và đại diện dn như chủ tịch Chung của Hỵndai họ dám làm khi mà họ chẳng có j chắc trong tay cả.

Còn các tì phú VN như Vượng, Long, Dương... có nhiều lắm. Toàn tỉ usd lâu rồi.
Vâng, em nghĩ bối cảnh của Hàn Quốc lúc ý, đúng lúc công nghiệp bán dẫn mới nhú, sản phẩm chưa đi vào phần điện tử nhiều. Những chiến lược đưa kỹ sư cơ khí qua Đức, Top SV qua Mỹ gối nhau rất hợp lý. Thế giới chưa toàn cầu hóa, thị trường chưa liên thông mạnh mẽ như bây giờ.

Em đã có dịp qua Korea về triển lãm đồ quân sự ở giai đoạn đầu, sản phẩm nhiều cái khá buồn cười, kiểu như máy đập ổ cứng, dầu gội đầu khô, mấy cái VPN nhì nhằng bảo vệ Mobile,... nhưng họ biết khỏa lấp cái chập chững đó bằng việc săn đón K hàng, khuyến khích doanh nghiệp,... làm bệ đỡ rất chuẩn. Visitor các nước thì thích ký MoU vì dẫu sao họ cũng toàn dân quốc phòng, đi trading là chính. Còn em có chút hiểu biết công nghệ, em tin là nếu muốn VN mình có thể làm rất dễ dàng.

Nói chung em nghĩ lúc nào cũng có cơ hội, vì Technology chính là chìa khóa để làm tăng sản lượng và giá trị công việc, không phải là những game zero-sum để dành giật hay tranh đoạt. Thành công mà một phần nhờ công nghệ thì rất đáng quý.

santa-morning

Xe buýt
CK 2 năm ko có "Sell in May", dự năm nay lặp lại năm ngoái "Sell in July"

trangxd

Xe đạp
Em dự báo năm sau Việt Nam sẽ độc quyền về thời trang.

Chimkhongteo

Xe máy
Rồi thì những phiên giao dịch 20k tỷ trở nên bình thường cụ ạ.
Tiền vào nhiều như lá mít, chắc anh Tea và bộ sậu nhà anh ấy cũng không lường trước được. Khả năng cao đến cuối năm 2021 chúng ta sẽ thấy con số 15xx.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tiền vào nhiều như lá mít, chắc anh Tea và bộ sậu nhà anh ấy cũng không lường trước được. Khả năng cao đến cuối năm 2021 chúng ta sẽ thấy con số 15xx.
1500 gần lắm rồi. Sẽ có những phiên tăng 50-70 điểm.
Cụ nên hướng đến 1800-2000 thì hơn :))