Hải Dương Kỹ năng lái xe, tư vấn kỹ thuật Vợ 2 & Địa chỉ gara uy tín tại Hải Dương

Blinlove

Xe điện
Kinh Nghiệm Lái Xe Khi Đường Đông và Tắc Vân(bài viết e sưu tầm trên vnexpress.net)

- Đi khám mắt ngay nếu thấy chiều chiều là bị quáng gà. Vì chạy xe mà không rõ đường sẽ rất nguy hiểm, dễ dẫn đến va quệt.

- Chỉ cần chú ý đến những đối tượng (xe đạp, xe máy...) đi cùng chiều vì họ không hề biết có mình đằng sau. Nhất là đường đông, ồn ào họ càng không nghe tiếng xe. Những đối tượng chạy ngược chiều do quan sát được nên không phải lo, họ sẽ tự tránh (chẳng ai dại gì mà lao đầu vào ôtô). Tuy nhiên cũng phải để ý tí chút vì có khi đường đông quá họ không có chỗ tránh.

- Nếu đường có dải ngăn cách cứng (con lươn) thì cố gắng đi sát con lươn, đừng để một khoảng hở vừa đủ cho xe đạp, xe máy lọt vào. Vì nếu lọt vào được họ sẽ vào ngay, rất nguy hiểm và có thể va quẹt làm trầy xe mình. Chỉ giữ được một bên thôi, bên kia phải chịu.

- Nếu trong trường hợp xe phải bò do tắc đường thì cũng nên cố gắng giữ khoảng cách với xe phía trước sao cho đủ rộng để không "hôn" và đủ hẹp để xe máy không lọt qua được. Vì một xe lọt qua được là cả đoàn đi qua, khi qua khỏi xe họ bị tắc lại thì mình cũng nằm đó mà ngắm họ luôn (hix, hix) đồng thời họ cũng rất dễ làm trầy cản xe của mình. Tuy nhiên với người mới biết lái thì việc giữ khoảng cách này là hơi khó, rất dễ hôn xe đằng trước.

- Đối với những đối tương qua đường là người già, trẻ con, phụ nữ, người ngoại tỉnh (đi bộ hoặc đi xe) bạn phải đặc biệt chú ý. Tốt nhất là giảm tốc dừng hẳn cho lành, vì những đối tượng này thường qua đường rất không dứt khoát. Có khi qua được một nửa rồi lại quay đầu lại khi thấy xe đến gần. Không đề phòng sẽ rất nguy hiểm.

- Tình hình giao thông hiện nay thì ôtô là phương tiện phải nhường xe máy, xe thô sơ. Bạn đừng ganh đua với những phương tiện này, phần thiệt về tinh thần và vật chất luôn luôn là mình khi có va chạm (Một câu nhịn chín câu lành bạn ạ).

- Trong trường hợp tắc đường thì cố gắng kiên nhẫn, không nên tìm mọi cách để thoát ra vì điều này chỉ có làm cho tình hình phức tạp thêm. Tôi đã chứng kiến rất nhiều trường hợp một xe cố quẹo ra thì bị cả đàn xe máy chặn trước thành ra tiến thoái lưỡng nan, cả con đường kẹt cứng.

- Trời sẩm tối là bật đèn ngay, vì không chỉ có mình bạn, rất nhiều người quáng gà, họ có thể lao vào. Thường sau một ngày làm việc hầu hết mọi người đều mệt mỏi lại gặp điều kiện giao thông quá tồi tệ như hiện nay đâm ra phản xạ cũng sẽ kém đi.

- Khi qua ngã tư có đèn tín hiệu, thấy đèn vàng thì giảm tốc dừng ngay, đừng cố vì xe máy bây giờ chạy rất ẩu. Thấy bên kia đèn vàng là bên này tăng ga vọt liền, rất dễ va chạm với xe mình (trường hợp này tôi bị mấy lần rồi, hú vía).

- Khi đường đông tuyệt đối không quay đầu xe, điều này rất dễ dẫn đến kẹt xe cả con đường.

- Tuyệt đối không lái xe khi say xỉn, rất dễ dẫn đến hiện tượng xe điên, mà với xe điên trong trường hợp đường đông thì thú thực tôi không dám nghĩ tới.

Chúc Các cụ lái lên tay và an toàn trên mọi ngả đường.

Blinlove

Xe điện
Khi nào cần đảo lốp?
Đảo lốp là một trong những hoạt động bảo dưỡng đơn giản góp phần giảm thiểu mòn không đều, kéo dài tuổi thọ và nâng cao an toàn khi lái xe.

Về mặt lý thuyết xe có thể đỗ thăng bằng với 3 bánh. Nhưng thực tế do tải trọng phân bố không đều giữa các bánh, do cách chạy hoặc do địa hình nên lốp xe sẽ có xu hướng mòn không đều. Ôtô ngày nay thường thiết kế cầu trước dẫn hướng, lực cản xuất hiện khi đánh lái khiến lốp trước mòn nhanh hơn lốp sau. Bên cạnh đó cũng phải kể đến hiện tượng dồn tải trọng về bánh trước khi phanh xe và vấn đề sai góc đặt bánh xe.

Thay vì mài mòn đều trên bề mặt lốp, nó lại chỉ tập trung vào một vài khu vực nhất định, hoa lốp bị bào nhanh, tuổi thọ giảm. Lốp mòn khác nhau cũng có tạo ra lực bám khác nhau, ngăn cản xe chạy và phanh theo một đường thẳng, gây nguy hiểm cho người lái.

Đảo lốp chính là biện pháp khắc phục tình trạng mòn không đều bằng cách chuyển lốp xe từ vị trí này sang một số vị trí khác nhất định. Khuyến cáo từ nhãn hàng lốp xe Bridgestone Việt Nam, nên định kỳ kiểm tra và đảo lốp khi quãng đường đi đạt khoảng 5.000 km tại các trung tâm uy tín. Việc đảo lốp nên kết hợp với việc cân bằng lốp xe và kiểm tra các góc đặt bánh.

Một số phương án đảo lốp:

Sơ đồ bên trái dùng cho xe cầu trước chủ động, sơ đồ bên phải dành cho xe cầu sau chủ động với loại lốp không định hướng. Ảnh: Bridgestone Việt Nam.
490straight-rotation-1354588179_500x0.jp

Sơ đồ trái cho xe 2 cầu chủ động. Sơ đồ đảo thẳng(giữa) xuất hiện trong một vài năm trở lại đây dùng cho loại lốp có cấu trúc lớp xương mành loại radial. Sơ đồ đảo 5 lốp (phải) tương tự như với trường hợp xe cầu trước chủ động nhưng lốp phải sau được thay bằng lốp dự phòng. Ảnh: Bridgestone Việt Nam.

Chú ý: Quá trình lắp lốp cần chú ý xác định chiều định hướng của lốp để tránh lắp nhầm.

mr.c300

Xe máy
Có phải đảo mặt lốp trong ra ngoài ko cụ

Monte Cristo

Xe tải
các cụ cho em hỏi tý ? chỉnh cảm biến lùi ở đâu uy tín các cụ nhỉ ?

ongdogia

Xe tăng
Thưa các cụ.

Em muốn vệ sinh giàn lạnh điều hòa. Ở Hải Dương nhà mình có cơ sở nào uy tín không các cụ.

Cám ơn các cụ.

fakeIP

Xe hơi
Ở HD lắp camera hành trình ở đâu vậy, nên lắp laọi nào nhỉ, mong được các cụ/mợ tư vấn
Thanks All

Thuc-sm3Pe

Xe tải
Thưa các cụ.

Em muốn vệ sinh giàn lạnh điều hòa. Ở Hải Dương nhà mình có cơ sở nào uy tín không các cụ.

Cám ơn các cụ.
Hải dương cũng có máy lạnh An Sơn gần bigc đó. Cụ ra thao khảo xem.

vangiang76

Xe buýt
các cụ cho hỏi HD mình có đại lý lốp xe nào kh ạ?cho e địa chỉ với

Thuc-sm3Pe

Xe tải
các cụ cho hỏi HD mình có đại lý lốp xe nào kh ạ?cho e địa chỉ với
E đi đuờng thấy có Bội lốp đầu đường ngô quyền. Cụ ra thử xem. e chưa thử vì xe chưa phải đụng đến lốp.

Thuc-sm3Pe

Xe tải
Tiện đây các cụ cho e hỏi e muốn mua dầu có thông số 5w 30 Loại 4lit. Mà tìm khó quá, các cụ ai biết chỉ e với ạ. Hàng thương hiệu càng tốt.

ongdogia

Xe tăng
E tìm lốp cho spark ạ
Tưởng giề, loại này ở HD thì không thiếu nha cụ: Nam Lốp (đường 52), Phi lốp (gần đường Bà Triệu), Chí lốp (vườn hoa chéo) ... nói chung là loại lốp phổ thông (như xe Dream)

vangiang76

Xe buýt
Tưởng giề, loại này ở HD thì không thiếu nha cụ: Nam Lốp (đường 52), Phi lốp (gần đường Bà Triệu), Chí lốp (vườn hoa chéo) ... nói chung là loại lốp phổ thông (như xe Dream)
E ở quê kh thuộc đường lắm,cũng muốn hỏi các cụ tiệm nào bổ rẻ nhất ạ

Thuc-sm3Pe

Xe tải
E đang ngâm cứu vụ nội thất và chống ồn xe, các cụ có biết tphd có đơn vị nào làm tốt k ạ? Chỉ giúp nhà e với, vodka các cụ ạ