[Funland] Ký sự làm cccd gắn chip

vanthu1989

Đi bộ
4.0 với chíp mẹ gì.

Sao không để người ta khai online, book lịch ra đối chiếu những gì đã khai. Khớp là xong.
Không cần khai báo gì hết nhé, dữ liệu công an họ có hết rồi, công an họ chỉ hỏi lại thông tin coi khớp không thôi. Như mình thì từ lúc tới đến lúc về, chỉ có cầm bút ký 3 lần. (biên lai đóng tiền làm căn cước, giấy thông tin sau khi làm xong thủ tục họ in ra, biên lai đóng tiền chuyển phát)
Họ chỉ có thể hẹn cho đơn vị hành chính (ấp - tổ - khu phố - xã....) hoặc cơ quan cụ thể nào đó (xí nghiệp, trường học...) , chứ không thể hẹn cho cá nhân, vì thời gian làm thực tế mỗi người khác nhau (do vụ lăn tay là chủ yếu - có người lăn 1 lần là ok, có người phải lăn nhiều lần mới được), nên chỉ cần lệch 1 người là sẽ kéo theo nguyên dàn phía sau sẽ lệch. Không hẹn thì thôi, hẹn xong mọi người ra phải chờ sẽ còn mệt thêm.
Chán nhất là cái hình chụp không được như ý thôi (đây là chuyện muôn thuở rồi). Chứ những bất tiện về thủ tục, thời gian là không đáng kể, nếu không muốn nói là rất tiện.

peace_park

Xe buýt
Tối hôm qua đi làm về tranh thủ lúc vợ đang nấu cơm em đi bộ ra làm. Em thấy làm khá nhanh, có khâu lăn vân tay là lâu nhất thì em thấy có 3 máy, nên em đoán 1 tiếng phải làm đc tầm hơn 50 người. Em mất tầm 20' là đã xong, đi về vợ e còn chưa nấu xong. Hôm trc vợ em ra làm cũng chỉ mất chưa đầy nửa tiếng.

kienvinh

Tháo bánh
Hehe, vậy là Thuế đã bắt đầu khai màn loạt thủ tục khuyến mại sau khi đổi số CCCD :))
E thắc mắc sao Thuế không gửi mie cái file dạng như này sang bên CA, Thuế điền ô xanh, nhờ CA điền ô vàng --> Đỡ vài cả triệu tờ giấy + bao công sức nhỉ.
Cùng một nước mà.

Thậm chí tự động luôn ấy chứ. Phần mềm quản lý của công an / thuế phải có chức năng xuất/nhập dữ liệu theo lô, nếu không thì... vứt. Cái điện thoại đen trắng tôi dùng cách đây gần 20 năm còn có thể xuất các trường thông tin dạng này ra / vào Outlook, Excel ầm ầm...

Nhưng có thể người ta không làm.

arch.zung

Xe tăng
Tối qua 10h đêm ông xxx khu vực còn gọi e ra làm, đi ngủ rồi còn gọi, sáng nay e ra làm cũng mất 1 tiếng

skype0211

Xe tăng
Báo cáo các cụ là em đã làm xong, do kê khai từ trước đầy đủ chính xác nên các bước rất suôn sẻ. Em làm ở c.a huyện. Đi sớm xếp sổ 30p sau được gọi vào bàn 1 nhận diện, check tên phụ huynh, nghề nghiệp, thường trú ok. Sang bàn 2 lăn tay, em lăn phát nào ăn phát đấy, xong sang bàn 3 chụp ảnh ngồi chuẩn phát chụp luôn, chú c.an bảo ngồi như anh chả phải nắn gì, ko như mấy cô kia nghiêng người, nghiêng mặt nắn mãi mất thời gian. Xong sang bàn 4 đóng phí 15k, để lại bản in, khi nào có cccd sẽ alo ra lấy, ko có giấy hẹn. Nói chung cũng khá chuyên nghiệp từ khâu tổ chức hướng dẫn, thực hiện, và em thấy rất đơn giản. Ra ngoài còn buôn với chú c.an xếp sổ, chú í còn bảo em làm 2 tháng nay cũng chưa được lấy cccd, chắc gửi lên chờ in 1 thể nên hơi lâu. Dù sao cũng xong rồi, hành chính công giờ em thấy ổn phết.

nguyenvu171

Xe buýt
4.0 mà chả thấy link các mạng với nhau nhỉ. Thay từ 9 số lên CCCD gắn chíp xong, lại phải xin giấy xác nhận đi thay hết cho mọi loại thủ tục: từ BHXH, Thuế, BHYT, TK ngân hàng các loại. tốn khối thời gian, nản

QMintech

Xe tăng
Chỗ em khai xong nộp 25k( em đổi) rồi về. Nghe nói sau có cskv sẽ phát

Spike

Xe tăng
Em đã làm xong sáng thứ 7. Công an về tận tổ dân phố làm, đăng ký lúc 7h sáng thì 7h30 là xong xuôi. Dữ liệu ác phết, in ra quê em và update tới tận tên chính xác của xã (02 xã mới sáp nhập), có cái chụp ảnh nom như thằng tù :D

QMintech

Xe tăng
Em đã làm xong sáng thứ 7. Công an về tận tổ dân phố làm, đăng ký lúc 7h sáng thì 7h30 là xong xuôi. Dữ liệu ác phết, in ra quê em và update tới tận tên chính xác của xã (02 xã mới sáp nhập), có cái chụp ảnh nom như thằng tù :D
Chụp buổi tối lại làm vội nên chắc giống nhau cả thôi. Khổ các cháu sống ảo bị lột Trần hết :)

cafe_rhum

Xe hơi
Phường nhà cháu đc CA xuống tận nơi cấp CCCD làm trong 4 ngày, hàng ngày từ 8h đến 23h liên tục không nghỉ chưa.
Chắc chưa có kinh nghiệm. Hệ thông máy móc có nhiều vấn đề. Nên mỗi ngày làm 300 ngườ khá vất vả.
Quy trình là.
Đăng ký lấy số.
Ngồi đợi váo nhận dạng đóng tiền lệ phí.
Ngồi đợi chụp ảnh.
Lăn tay
Kểm tra bản in nộp lại.
Cách tổ chức không gọi theo số thứ tự mà gọi theo tên. Nên không kiểm soát đc tiến độ. Ai đã đăng ký rồi sẽ ngồi đợi. Nhanh 2 tiếng, vừa 3 tiếng trở lên .....
Cháu đăng ký lúc 12h36p đến lúc này 19h30 chưa xong
Chỗ cháu cũng vừa làm hôm qua, y như cụ tả. Chỗ cháu còn tệ hơn là ko đăng ký lấy số gì hết, cứ chờ đọc tên từng người một như thời 0.4, cán bộ nữ phụ trách nhận dạng, chụp ảnh và lăn tay thì vừa làm, vừa buôn chuyện cười hô hố, vừa tí toáy đt nên càng mất tgian. Nhìn nản thật sự ạ.
Sau khi lăn tay xong phải ký tên vào 3 tờ giấy:
1- Giấy xác nhận Cccd mới, có đính kèm dấu vân tay
2- Giấy điều chỉnh thông tin cá nhân (ký 2 bản). Vd như của cháu phải điều chỉnh thông tin về địa chỉ nhà, họ tên của mẹ cháu (do sai từ trên hệ thống, chả hiểu ai nhập).
Ai ko điều chỉnh gì, cũng phải ký 2 tờ này.
3- Ký xong nộp 15k, hỏi thì cán bộ bảo tiền hồ sơ (tiền chuyển phát về nhà đã thu riêng từ đầu).
Nhìn chung cháu thấy cách tổ chức làm tại tổ dân phố ko ổn và rất mất thời gian ạ.
Làm xong về nhà, thằng ku em gần nhà mới bảo chen chúc ra đấy làm giề, làm ở Trung tâm hành chính công nhanh hơn nhiều. Quy trình là lên đăng ký nộp tiền -> lấy số -> đi về -> trung tâm sẽ nhắn tin/ gọi điện báo chính xác ngày giờ ra làm -> đến làm (10') -> về chờ nhận tại nhà. Cháu bảo thế ko nói sớm, cháu mất toi bchieu hqua.
Chi phí làm tại chỗ hqua cháu nộp là 26k tiền chuyển phát nhanh + 15k hồ sơ = 41k/ng.
Ở trung tâm hành chính công ku em kia làm là 110k/ng.
Các cụ tham khảo, nếu chờ đợi lâu thì lên trung tâm hành chính công làm cho nhanh gọn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

duonghb73

Xe tải
Cụ giống em, kiểm tra thông tin em bảo sai rồi, chú ca bảo em kiểm tra lại thông tin ở quê, em điện về quê đúng là mới sáp nhập 3 xã làm 1.

lovecarhpqn

Xe điện
Cụ giống em, kiểm tra thông tin em bảo sai rồi, chú ca bảo em kiểm tra lại thông tin ở quê, em điện về quê đúng là mới sáp nhập 3 xã làm 1.
Em cũng vậy đây, quê quán thì 2 xã sát nhập làm 1 nên tra trên máy tính ko có tt của mình, ca bảo phải lên hành chính công tp nó xác nhận cho là quê quán mình là cái xã của nợ mới do 2 xã cũ giao hợp thành thì nó mới làm cccd gắn chíp cho. Đợt rồi 2vc mới đổi sang cccd nhựa xong để làm hộ chiếu

ocean08

Xe điện
Chưa thấy cụ nào báo thời gian được nhận CCCD gắn chip ở Hà Nội nhỉ ?
E làm tuần trc, họ hẹn 2 tháng lấy.
Vụ chụp ảnh đúng là chán thật. Chụp xong 2vc cháu xem ảnh từ tờ in mà ngán.
Anh em CA họ làm vất vả, từ sáng đến 1-2h thậm chí 4h sáng hôm sau và số lượng người làm quá đông nên cũng khó trách họ sao k chup, chỉnh đẹp đc.

ocean08

Xe điện
2 tháng đó là tính cả thứ 7,cn rồi hả củ ? Hay chỉ tính ngày làm việc
E k nhớ, họ bảo 2 tháng sau. Lúc e làm xong là 12h đêm, chuyển phát nhanh họ về rồi, k làm CPN đc. Chú CA viết giấy hẹn bảo 2 tháng ra 116 Thái Hà lấy. E cũng chưa đọc lại giấy hẹn.
ANW, cccd 12 số đang dùng bthuong nên cũng k qtam cccd mới làm j Cụ ạ.