Ký sự Tết Âm lịch trên 1,700km chặng đường

haivanphe

Xe container
Nhanh lên kụ chủ thớt ơi, hay quá đi mất.

inochi

Xe điện
Cụ tranh thủ đầu năm up tiếp chuyến đi của cụ nhé, em đang bồ hóng đây

titkulit

Đi bộ
hehe em lính mới ghé xem các bác đi chơi mà thèm quá.

HorsePower

Xe container
Chào các Cụ. Em xin được tiếp.
Đây là chặng đường từ Hanoi đến cửa Khẩu Cầu Treo:

Sang bên kia dãy Trường Sơn chỉ cách có vài bước chân mà quang cảnh đã khác hẳn. Không khi trở nên trong trẻo, rừng cây núi non cũng thật hùng vĩ với cái u tịc của rừng rậm với bao cây cổ thụ to và đặc biệt rất cao, thân lại màu trắng, không biết cây gì. Đường xá thì tuy nhỏ nhưng ngăn năp, sạch sẽ, vạch sơn kẻ rõ ràng, các cột mốc cũng cao hơn, sơn màu trắng đen.

Biển báo giao thông thế này:

Và Biển báo gần Trường học, rất to và rõ ràng.

Biển hướng dẫn đường vọng. Cái này tác dụng vô cùng khi đi đường Đèo nhất là vào buổi tối. Mình leo đèo ngày đầu bên Lào, mấy Biển này bắt phản quang rõ mồn một.

Cả nhà đổ dốc xuống đồng bằng đi khoảng 30km tới Lak Sao thì trời đã nhá nhem tối. Không mệt mỏi gì sau gần 500km đường hỗn hợp nhưng sang đến nơi thấy dân cư thưa thớt, các điểm dừng chân thì cách xa nhau cả nhà tính dừng ở Lak sao.
Tới ngã 4 trung tâm huyện lỵ dừng lại Mua cái Sim dt giá 5$ mà dùng mãi, goi điện ở Lào đã đành, gọi về VN mãi mà về Việt vẫn còn thừa tiền. Cước dt rẻ lạ lùng, mình cứ thắc mắc không biết do bên Lào rẻ quá hay bên mình đắt quá???
Lúc trả tiền sim dt cũng vì không có tiền Kíp nên đành trả $.
Sau khi liên lạc hỏi đừong thấy nói diểm dừng chân tiếp theo khoảng 35,40km vậy cả nhà lại lên đường để giành thời gian hôm sau đến Viêng Chăn sớm còn tranh thủ đi chơi. Thế là Sonata nhà em lại lăn bánh trên đất bạn.
Mỗi lần đi thế này tình cảm với Chú Mã càng thêm khăng khít, khi mà nó thật đáng tin cậy. bảo đi là đi, bảo dừng là dừng, không phàn nàn kêu ca, che trở cho cả nhà an toàn.

Xa xa 1 trạm thu phí đường bộ. Thôi chết, chủ quan, ai cũng nói bên này tiêu 4 thứ tiền: Kíp, vnd,$, Bath nhưng giờ thu phí giao thông mà giở $ ra nó kỳ qua.
Thôi cũng phải tìm cách.
Xe lăn bánh chậm chậm qua anh bạn Lào mặc đồng phục Vàng. mình thu thập tất cả Kíp, 1 mớ luôn, toàn tiền lẻ đưa ra. Anh ấy nhận rồi lắc đầu, Tổng tài sản có dc 2,600kip mà vé là 5,000. Thế là $?, vnd?...Không được....Và 1 cái vẫy tay cho đi. Cười râm ran trong xe.

Xe lại tiến thẳng theo hướng Tây.
Vì trời tối nên xin lỗi các cụ toàn là văn tả thực chứ chẳng có hình minh họa gì. Mà thú thực lúc đó chỉ cắm cúi đi sao cho tới,chẳng bụng dạ nào chụp ảnh màu đen của rừng, mà đường đi leo đèo cứ tối om, lúc dừng lại giữa đèo mỗi chiếc xe nhỏ nhoi xung quanh rừng tối om để đi giải quyết mà nghĩ:
Nếu có con Hổ bất ngờ lao ra thì không biết thế nào. Ai mà biết.
Ấy thế mà lúc về kể chuyện với mấy bạn Biên Phong Cầu Treo mới được biết mình vẫn may lắm lắm vì tình hình An ninh buổi tổi ở các vùng núi của Lào rất bất ổn với hoạt động của Phỉ có vũ trang.
Ôi! Sao may mắn thế. Cám ơn Ông Giời hay Ông gì ở trên kia đã đưa đường chỉ lối cho cả nhà đi đến nơi, về đến chốn.
Một bài học: Sang Lào tuyệt đối không đi đêm.

Đèo ngoằn nghèo, tối om, thôi cứ leo thôi, xe tham gia giao thông thì họa hoằn lắm mới có 1 chiếc Hyundai Starex chạy chở khách vượt qua. Mình không quen đường, vả lại đèo dóc thế này nên cứ bám theo xe bạn mà chạy, ấy thế mà một lúc bạn đã ở khúc cua nào rồi chẳng hay...
Đi mãi, đi mãi, sao 35km anh bạn nói xa vậy....

Rồi lấp ló sau rặng cây một cùng sáng hắt lên. Không nói, không rằng cả nhà cùng reo lên. Giá trị không sao tả hết.
Bụng đã đói, người đã mệt, một ánh sáng hắt lên từ mấy cột đèn tầm thường của 1 khu công nghiệp sao mà đẹp thế, lung linh mời goi.
Và kia, một loạt các hàng ăn, nhà nghỉ phục vụ khu công nghiệp hien ra. Tả thì như vậy thôi các bác cứ hình dung như 1 dãy nhà trên Nghĩa Lộ, quản bạ gì gì thôi, có khi còn không dc như vây.
Cả nhà đổ quân xuống. Co cẳng, duỗi lưng mấy cái rồi 4 tô Phở được bày ra. Gọi là phở nhưng là bánh đa thôi. Nhưng giờ được 1 ít nước nóng húp cũng là sướng lắm rồi. 4 tô phở + 4 trứng ốp la=125,000vnd. Hoàn toàn không rẻ so với 1 vùng hẻo lánh như thế này.
Xong xuôi tìm ngay 1 nhà khách, đây rồi. sân thoáng rộng sạch sẽ. Giá phòng 10$ cho 4 nguơi. Kiểm tra phòng sạch sẽ, đủ cả các thứ. Vậy là Ok. Cả nhà ào vào giải quyết mọi thứ rồi
"Ngu đỉ" khẩn trương.
Kết thúc ngày mống 1 Tết.
Hứa với các cụ ngày mai tỉnh dậy sẽ có Ảnh cảnh đẹp hầu các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Jolie5902

Xe tải
Chuyến đi của cụ hay quá, phải là xe chính chủ mới làm thủ tục được đúng ko cụ?

BinhminhCDS

Xe buýt
Hay quá bác ạ! Em đang bồ hóng chuyến đi của bác. Thú vị lắm đây. Em chưa được đi thế này bao giờ.

pro8386

Xe tăng
cụ như nhà văn ấy,cụ tả hay và hấp dẫn,cái đoạn leo đèo ấy cụ tả cũng hồi hộp phết :D,làm cái dép đợi ảnh cụ

billnantes

Xe container
chúc mừng bác và gia đình có chuyến đi vui vẻ .

theph

Xe điện
Lại một lần nữa em thèm những chuyến đi như thế này. Ước gì gấu nhà em máu như gấu nhà cụ chủ và các cụ đã được phượt.

nn8886

Xe đạp
Cho em xin một chân với. Bác làm em nhớ đến quê vợ em quá. Đã 2 năm nay e ko được về quê vợ! Xam bai di

HorsePower

Xe container
Ngày Mồng 2 Tết:
Cám ơn các cụ đã động viên khích lệ, Em lại xin tiếp. Có cụ gì có thắc mắc tại sao lại xóa biển số xe?
Em xin trả lời rằng: Thật sự chẳng có gì bí mật, giấu diếm, nhưng như phần lớn các cụ đều lên đây lấy vui làm chính, lấy niềm vui cùng chia sẻ, và lấy cái vui của người khác làm cái vui của mình...nên em muốn tránh bị mang cái tiếng là khoe khoang, ti toe,... chuyện mình là to chứ đối với các Bác làm Mỏ bên Lào, đi đi lại lại hàng ngày, thuộc từng cung đường góc cua thì chuyện mình trở nên nực cười của cái kẻ loanh quanh xó bếp, giờ ló mặt ra ngoài thì lại làm um lên như lập được chiến công hiển hách...thật sự ngại lắm, nên em cứ tạm xóa cái số xe đi. Cụ thông cảm.

Vậy là cả nhà đã sang Lào.
Sáng sớm tỉnh dạy nắng đã chan hòa, nắng vàng rực, óng ả. Hít một hơi căng lồng ngực khí rừng tinh khiết thấy đầu óc minh mẫn lạ thường, lại muốn lập tưc lên đường. Thế là Bánh chưng rán, giò...vinamilk...bày ra, qua loa, nhanh gọn.
Đây là Biển cua cai Guest House qua đêm của nhà em.

Nắng đã chan hòa trải dài. Sau cả tháng U ám và rét mươt ở Hanoi mới thấy sung suong ngọ ngoạy trong nắng.

Vừa ra khỏi Nhà khách gặp ngay cảnh này (cái cây gì màu trắng gặp rất nhiều ở rừng Lào, mà tuyệt nhiên bên Việt mình rất hiếm)

Và xe ta lại bon bon, tiếng xe cũng vu vu như háo hức cung tâm trạng phấn chấn của cả nhà.

Mấy chú Bò gày gò nhưng được cái cứ ven đường mà đi, chẳng thảnh thơi giữa đường như bên ta.

Đang bắt đầu leo cái dốc đầu tiên, tới khúc cua gặp vách núi này như trong phim Kiếm Hiệp núi rừng Trung Nguyên vậy.
Trên đỉnh mà thấy 1 ông lão Râu tóc bạc phơ, tay cầm phương trượng, bầu rượu dắt thắt lưng thì chẳng có gì là lạ nhỉ các cụ.

1 xe khách đi ngược lại

Các cụ ạ, Bên này xe đi rất khiêm nhường, tôn trọng đối thủ 1 cách tuyệt đối. Từ xa thấy nhau là lập tức giảm tốc độ, nếu đi đêm thì vội vàng cụp pha xuống ngay. các cụ ngó xem người ta đi đúng làn đường không, mà đây là lái xe ở 1 tỉnh rất lẻ bên đấy.
Bắt đầu đổ dốc.

Con dốc sấp bóng mặt trời nên lành lạnh. heo hút giữa một thiên nhiên đang tưng bừng.

Và cuối cùng đã tới đường bằng. nó chẳng đẹp như người đi bên Lào về kể (Nêu so với dg HCM), phần nhựa đường đã lâu ngày hết độ đàn hồi chỉ còn trơ mặt đá, tiếng lốp dội lên khoang xe rào rào...nhưng chẳng sao. Tiếng cười át tiếng xe lăn.

Tuy vậy nhìn cái đồng hồ nó vẩn chỉ đều đặn:

120/80 các cụ ạ. Nhưng gọi điện hỏi anh bạn Lào bảo không sao, bên này chay tùy tâm, có nghĩa là không lo bắn tốc độ, chỉ chạy sao cho cảm thấy an toàn. Và em cảm thấy nhự vậy là Ok. cả nhà hỏi: Sao 120 mà chậm thé nhỉ? Em cũng thấy vậy. Noi thật, lúc vượt xe khác cái kim nghiêng hẳn sang bên phải. kinh lắm...hehe...
Còn đây là trợ thủ đắc lực lúc đi xa. GPS nó chỉ không biết sai. Lúc không khí cả nhà có vẻ ỉu ỉu là làm 1 phim hay video ca nhạc...Tât nhiên Bác tài xế tập trung lái xe nhé, chớ có phân tâm liếc ngang là không có được đâu.

Thú thật lúc bọn trẻ xem phim, âm thanh ra AUX nên đoạn âm thanh bắn nhau hay ùng oàng đổ vỡ gì cũng làm bác tài phấn khích, như ngồi trong Mega Star.
Các cụ mỏi mắt rồi nhỉ. Ta làm tí giải lao.Hẹn các cụ sau.

Chỉnh sửa cuối:

X-one

Xe tăng
Ipad của kụ là cài GPS của Vietmap hay Google vậy kụ chủ ??? Em cũng máu một chuyến như kụ roài đấy , nhưng chắc phải đầu năm sau

HorsePower

Xe container
Cho em xin một chân với. Bác làm em nhớ đến quê vợ em quá. Đã 2 năm nay e ko được về quê vợ! Xam bai di
Chào bác. Quê vợ bác hiền hòa và đẹp lắm. Con người thì đẹp từ trong đẹp ra, Ấy là em nói cái nội tâm và hình thức đấy nhé. Khọp chay lai lai. Xam bai di.

HorsePower

Xe container
Ipad của kụ là cài GPS của Vietmap hay Google vậy kụ chủ ??? Em cũng máu một chuyến như kụ roài đấy , nhưng chắc phải đầu năm sau
Cái GPS này nếu bác có installous(Chương trình dowm miễn phí các phần mềm bẻ khóa) thì search: GPS HD MotionX nhé.

nn8886

Xe đạp
Dạo này đường xuống cấp thế à bác. Trước đường đó e vẫn quất 130-140, chỉ ngại mấy cái đèo thôi. Nếu bác đi quen, và thuộc đường thì có thể vào đèo khoảng 70km. Trước đây em chạy từ 3 giờ sáng từ HN, đến 11h 15 thì đến Cầu treo, và đến 7-8pm là tới Viêng.
Bác up lên nhanh nhé. cho em đỡ thèm! hichic

nn8886

Xe đạp
Chào bác. Quê vợ bác hiền hòa và đẹp lắm. Con người thì đẹp từ trong đẹp ra, Ấy là em nói cái nội tâm và hình thức đấy nhé. Khọp chay lai lai. Xam bai di.
Thế bác có kill nong ko? hihihi