[Funland] Kỹ thuật bóng bàn (Sưu tầm)

honda_0f

Xe tải

Có quả bóng ai cũng đá được đến vị trí mình muốn hoặc lân cận đó, nhưng bóng bàn chỉ cần đánh vào bàn là cũng khó rồi. Chưa nói đối phó các kiểu đường bóng xoáy lên, xuống, ngang, lắc, chuội, bạt, giật...
:))
iem thấy cái vợt bé quá :D giá như nó to như vợt cầu lông thì tốt biết mấy :D

IQsac.handmade

Xe hơi
e mỗi thứ biết tí mà chả giỏi môn nào ^^ ! đọc qua bài của cụ chủ mới biết mình toàn làm sai ^^ !

tan_tro007

Xe buýt
úi dài quá.cháu oánh dấu vì chưa bén duyên với môn này.cảm ơn cụ đã chia sẽ.nhà cháu đọc lúc khác ạ

namhoang228

Xe máy
Em chơi bóng bàn từ nhỏ, nói chung môn này yêu cầu đánh đúng động tác chứ ko giống cầu lông...đánh sai thì có đánh kiểu gì cũng ko vào bàn hoặc rúc lưới...nhưng em khổ nhất là phải đánh với mấy bác oánh phủi, ko biết đg nào mà lần :((

honda_0f

Xe tải
Cứ bàn mà ko bóng thì cũng chỉ nâng cao khả năng chém gió. em đề nghị các cụ thành lập CLB bóng bàn hẳn hoi. giao lưu trao đổi kinh nghiệm thực tế. chứ cứ bàn ra bàn vô mà chả cụ nào dc cọ sát mí nhau cũng chán :D

beomap2

Xe container
iem thấy cái vợt bé quá :D giá như nó to như vợt cầu lông thì tốt biết mấy :D
Tớ lại thấy vợt như thế cũng được rồi, nhưng bàn thiết kế bé quá, nếu mỗi bên bàn rộng 10m thì trăm phát tớ đánh phải được 90 quả.

honda_0f

Xe tải
Tớ lại thấy vợt như thế cũng được rồi, nhưng bàn thiết kế bé quá, nếu mỗi bên bàn rộng 10m thì trăm phát tớ đánh phải được 90 quả.
quả bàn đới phải đứng hẳn lên mặt bàn ý nhỉ :D

ĐiBộ

Xe máy
Bàn to quá thì bóng cũng phải to bác ạ, chứ bóng bé như bình thường bác phang 1 cái thì vô địch thế giới cũng ko đỡ nổi quả nào :D

Sơn Gà 123

Xe buýt
Cụ làm em nhớ lại cảnh Tôn Ngộ Không vác cái quạt ba tiêu ngày càng to ra của Bà La Sát :P

redbuttlerkt

Xe buýt
Có cụ nào chuyên chơi vợt dọc ko ợ, để giao lưu phát xem : ))

hpleminh

Xe tải
e đánh bóng bàn theo kiểu chè chai quen rồi nên cũng ko học được kỹ thuật nữa. muốn giao lưu với bác nào trên HN nhỉ? lâu lăm ko được đánh

Sơn Gà 123

Xe buýt

Minsk85

Xe đạp
MỘT SÔ THUẬT NGỮ

Tốc độ của bóng

Tốc độ đánh bóng nhanh là một trong những nhân tố chủ yếu để giành thắng lợi trong môn bóng bàn, tạo cơ hội trong đập vụt tấn công đưa đối phương vào thế bị động để giành điểm trực tiếp.
Trong vật lý, tốc độ chuyển động của vật thể được xác định bằng quãng đường đi trong 1 đơn vị thời gian. Như vậy trong 1 đơn vị thời gian mà quãng đường đi được của vật thể càng dài thì tốc độ của nó càng nhanh và ngược lại.
Tốc độ trong môn bóng bàn chỉ mức độ nhanh chậm về thời gian bay của bóng và thời gian xen kẽ giữa các lần đánh bóng. Thời gian bay của bóng trên không và thời gian giữa các lần đánh bóng được gọi là tốc độ nhanh ví dụ: đẩy bóng nhanh, vẩy bóng nhan, tấn công nhanh…
Vì vậy muốn nâng cao tốc độ trong bóng bàn cần thiết phải rút ngắn thời gian giữa các lần đánh bóng, thời gian bay của bóng sau khi bóng đánh khỏi tay sang bàn đối phương.

Sức mạnh đánh bóng

Sức mạnh đánh bóng là một trong những nhân tố chủ yếu góp phần giành thắng lợi trong môn bóng bàn. VĐV có sức mạnh đánh bóng tốt thì khi gặp cư hội thuận lợi thì chỉ cần một lần dứt điểm đã giải quyết được vấn đề, ngược lại VĐV có sức mạnh đánh bóng yếu khi gặp cơ hội thì phải tấn công liền mấy quả cũng chưa chắc giành được chủ động đành bỏ lỡ cơ hội. Nói chung sử dụng tốt sức mạnh trong đánh bóng có thể tạo sức uy hiếp lớn với đối phương, dễ chiếm ưu thế trong đánh bóng. Trung Quốc là nước từ trước đến giờ luôn luôn coi trọng sức mạnh trong đánh bóng và coi đó như một tiêu chí để nghiên cứu tìm hiểu, phân loại và đánh giá trình độ cao thấp của các VĐV trong kỹ thuật đánh bóng.
Tốc độ và sức mạnh trong đánh bóng chủ yếu được quyết định bởi tốc độ ra vợt ở thời điểm đánh vào bóng lớn hay nhỏ (xung lực). Vì vậy muốn có tốc độ tốt trong đánh bóng cần phải nâng cao các tố chất thể lực như: tố chất tốc độ, tố chất sức mạnh đặc biệt là xung lực khi tiếp xúc vào bóng và năng lực phối hợp nhịp nhàng của toàn thân.

Đường bay của bóng

Trong quá trình bay trong không khí, do bóng chịu tác động của lực hút trọng trường mà tạo thành 1 đường bay vòng cung, ta gọi đó là đường bay vòng cung của bóng.
Do vị trí tiếp xúc khi đánh vào bóng phần lớn thấp hơn mặt lưới nên đường bay vòng cung của bóng tốt phải đảm bảo điều kiện để bóng bay qua lưới và rơi xuống bàn của đối phương với độ cao và điểm rơi thích hợp, đồng thời phải tăng được độ khó khi đánh trả.
Độ cao đường vòng cung của bóng cần phải cao hơn mặt lưới nhưng không được quá cao mà tạo điều kiện thuận lợi cho đối phương tấn công.
Độ cao vòng cung của đường bóng được quyết định bởi hướng đánh và tốc độ bóng sau khi rời khỏi mặt vợt. Tốc độ bay của bóng càng nhanh thì độ cong của đường bay càng nhỏ, đường bắn thẳng càng ngắn và ngược lại. Trong bóng bàn đường bắn thẳng của bóng không nên quá dài hoặc quá ngắn, nếu quá dài bóng dễ bay ra ngoài bàn, quá ngắn bóng dễ không qua lưới. Điều cần lưu ý là bóng xoáy lên có thể làm cho độ cong của đường bay vòng cung lớn thêm, đường bắn thẳng ngắn lại còn bóng xoáy xuống thì ngược lại.

Đường đánh bóng

Đường đánh bóng của bóng bàn chỉ đường bay của bóng trên không so với mặt bàn bóng. Theo thói quen lấy phương hướng và vị trí đứng giữa bàn bóng của người đánh bóng làm chuẩn, có thể chia làm 5 đường đánh bóng cơ bản: Đường chéo trái, đường thẳng trái, đường trung lộ, đường chéo phải và đường thẳng phải.
Trong thi đấu nếu VĐV giỏi về việc thay đổi đường bóng có thể điều động được đối phương phải chạy liên tục sang trái, sang phải để đỡ bóng, đồng thời buộc đối phương phải đánh bóng thay đổi thuận tay và trái tay tạo cơ hội chủ động trong dứt điểm.

Điểm rơi của bóng

Điểm rơi của bóng là chỉ điểm tiếp xúc của bóng trên mặt bàn bóng. Trong thi đấu nếu vận dụng tốt đường bóng, chủ động điều chỉnh hợp lý điểm rơi của bóng có thể tăng thêm độ khó buộc đối phương phải sang trái, sang phải, lên, xuống trước sau phá vỡ ý đồ chiến thuật của đối phương.
Cảm ơn bác, bài viết rất hay

luchuy

Xe đạp
Toàn những kiến thức cao siêu về bóng bàn
Cơ mà em không biết chơi
Cho em hóng cái rồi đi ra các cụ nhé
:D

quochieuhg

Xe đạp
các cụ lập hội bóng bàn khi nào giao lưu cho iem tham gia với.trong các môn thể thao e chỉ thích bóng bàn.

Sơn Gà 123

Xe buýt
các cụ lập hội bóng bàn khi nào giao lưu cho iem tham gia với.trong các môn thể thao e chỉ thích bóng bàn.
Cụ ở đâu đấy.
Theo em trong lúc chờ đội bóng bàn OF tập hợp lại, mời cụ qua bongban.org nhé