Kỹ thuật đi xe MT

nguyenhai79

Xe đạp
Kính các cụ.
Em là lái mới, em rất thích lái xe MT, nhưng ko biết sao, em lái rất hay bị rùng xe, xe đi đường nội thành đông người thì em hay phải dùng côn đỡ, côn ga không hợp lý nên xe hay bị giật, người ngồi trong xe mà là lái xe lâu năm thì rất khó chịu.
Các cụ có kinh nghiệm chia xẻ em chút ít ạ.

Bẩm, đừng cụ nào bảo em là đi lâu rồi biết nhé, em muốn hoàn thiện, học nhanh nên cần có sự chỉ bảo.
côn ra thì ga vào thôi cụ ợ.chắc cụ lại mắc cả bệnh không chịu về số đây mà

ngugat

Xe tải
Lái lâu quen xe là ngon ngay thôi Cụ ạ

Muon_biet

Xe cút kít
Đi xe số tay là một nghệ thuật, xe dừng không phát hiện, chuyển số không ai hay, giảm hoặc tăng tốc người ngồi trong xe không phát hiện thế mới thành công.

ThLoi

Xe đạp
đời mà được như mơ thì còn gì để mà mơ nữa.....:)

lucnguyenluong

Xe tải
Đi xe số tay là một nghệ thuật, xe dừng không phát hiện, chuyển số không ai hay, giảm hoặc tăng tốc người ngồi trong xe không phát hiện thế mới thành công.
cụ đạt dc trình độ này chưa ợ :D

laitaulaixe

Xe tải
Nói lý thuyết thì dễ, thực hành mới khó các cụ nhể?

SU30MKV

Xe hơi
Việc học lái xe bây giờ không biết ntn, nhưng hồi trước em được học như thế này. xe MT chân côn được cho là quan trọng nhất nhưng để đi được êm ái, an toàn nhiều khi phụ thuộc vào các yếu tố như kết hợp nhuần nhuyễn côn, ga, phanh và cả việc quen xe nữa. Có một số lưu ý khi chạy xe MT như: khi khởi hành côn ra, ga vào và ngược lại đạp đều và từ từ, khi xe đã chạy có đà quán tính lên số cao hay để số thấp phụ thuộc vào điều kiện đường xá và tình trạng giao thông xung quanh, đường xấu, đông xe thì nên chạy tốc độ chậm để ở số thấp, (nhưng không nên thấp quá như số 1 thì sẽ bị gằn xe), khi đường đẹp, thoáng có thể chạy tốc độ cao thì chuyển lên các số cao hơn. Lúc chuẩn bị vào cua, vòng xuyến cần giảm tốc độ thực hiện rà phanh, chuyển nhanh về số thấp hơn, dừng đèn đỏ lâu, đường tắc thi về số 0 cho đỡ mỏi chân côn... Nói chung để cảm thấy thíc khi chạy xe MT phụ thuộc rất nhiều vào giờ bay, khi đó sự phối hợp côn, ga, phanh đã trở thành phản xạ, ngoài ra một số kỹ thuật như đỗ xe chuồng dọc, chạy xe nối đuôi và phải dừng, nhích từ từ khi lên dốc cao, lái bằng một tay (trái) còn tay (phải) xử lý cần số, đề - pa không dùng phanh tay, giữ xe dừng khi ở giữa dốc bằng côn... thì cần phải tập. Khi đã nhuần nhuyễn thì việc chạy xe MT chính là sự hưởng thụ cảm giác làm chủ hoàn toàn đối với một cỗ máy tốc độ.

Muon_biet

Xe cút kít

nguoilangson

Xe tải
Chuẩn là xe dừng cứ số 1, bắt đầu đi nhả nhẹ côn thôi, tiến nhanh tí thì đạp côn luôn vào 2. Số 2 có thể chạy lên đến 40-50km/h vẫn được, mỗi tội hơi gằn (hồi học lái ở C500, có ông trong tổ mình chạy cao tốc lên 60km/h mà vẫn số 2, bị thầy cạo cho mấy câu :))
Thoáng thì số 3-4, mình hay chạy tốc độ 60km/h vẫn để số 4, không biết có đúng không, cảm giác vẫn có đà là ok.

Nói chung mới tập thì phải nghĩ nhiều, chứ chạy liên tục khoảng 2 ngày là quen hết ấy mà.

tainon

Xe điện
Chuẩn là xe dừng cứ số 1, bắt đầu đi nhả nhẹ côn thôi, tiến nhanh tí thì đạp côn luôn vào 2. Số 2 có thể chạy lên đến 40-50km/h vẫn được, mỗi tội hơi gằn (hồi học lái ở C500, có ông trong tổ mình chạy cao tốc lên 60km/h mà vẫn số 2, bị thầy cạo cho mấy câu :))
Thoáng thì số 3-4, mình hay chạy tốc độ 60km/h vẫn để số 4, không biết có đúng không, cảm giác vẫn có đà là ok.

Nói chung mới tập thì phải nghĩ nhiều, chứ chạy liên tục khoảng 2 ngày là quen hết ấy mà.
đi thế người ta gọi là ga tây, trừ số cuối cùng ra chỉ nên để vòng tua khoảng 1500 thôi cụ ạ, để cho nó đỡ tốn xăng.

vieta

Xe tải
Chuẩn cụ! E đang luyện, sắp thành công rùi cụ à, xong vụ này không biết có nên chuyển AT khg cụ nhỉ? :-?

anhtho

Xe ngựa
đi thế người ta gọi là ga tây, trừ số cuối cùng ra chỉ nên để vòng tua khoảng 1500 thôi cụ ạ, để cho nó đỡ tốn xăng.
Chạy ga tây là vòng tua luôn lớn. Ví dụ đỗ đèn đỏ, đèn vừa xanh là vào số một vút đi và chỉ chuyển số khi máy đã khá gằn. Đi như vậy tốn xăng nhưng không mất thời gian tăng tốc từ từ. Các cụ chẳng cần đi sang tây làm gì, chi cần sang Sing hay Mã là thấy ngay ga tây nó dư lào. Đèn giao thông vừa xanh là các xe lao vèo vèo ngay, tiếng ga rõ to. Đi ga tây đương nhiên là tốn xăng hơn, nhưng lại sướng hơn. Thằng em em lái taxi, nó ngồi em lái cứ phàn nàn: anh đi thế này thì chết xăng, mặc dù em lái chỉ hơi ga tây một tí thôi. Thực ra cũng ko tốn hơn bao nhiêu. Tuy nhiên, các cụ lưu ý, các ngã tư đèn đỏ ở trong phố nhà mềnh mà đi ga tây thì có khi tốn xăng không bằng tốn cho thứ khác đâu !

nguoilangson

Xe tải
Chạy ga tây là vòng tua luôn lớn. Ví dụ đỗ đèn đỏ, đèn vừa xanh là vào số một vút đi và chỉ chuyển số khi máy đã khá gằn. Đi như vậy tốn xăng nhưng không mất thời gian tăng tốc từ từ. Các cụ chẳng cần đi sang tây làm gì, chi cần sang Sing hay Mã là thấy ngay ga tây nó dư lào. Đèn giao thông vừa xanh là các xe lao vèo vèo ngay, tiếng ga rõ to. Đi ga tây đương nhiên là tốn xăng hơn, nhưng lại sướng hơn. Thằng em em lái taxi, nó ngồi em lái cứ phàn nàn: anh đi thế này thì chết xăng, mặc dù em lái chỉ hơi ga tây một tí thôi. Thực ra cũng ko tốn hơn bao nhiêu. Tuy nhiên, các cụ lưu ý, các ngã tư đèn đỏ ở trong phố nhà mềnh mà đi ga tây thì có khi tốn xăng không bằng tốn cho thứ khác đâu !
Nếu nhả côn từ từ cho đến khi ra hết côn rồi sang số 2 thì xe đi chậm lắm các cụ ạ. Em toàn bị xe sau nó thúc còi inh lên.
Thành ra em toàn mớm ít ga rồi vào luôn số 2 :)

Em cũng mới cầm lái được 1 thời gian ngắn.

pooka

Xe container
Vấn đề là dừng ở ngã tư , khi đèn xanh mà phi nhanh lên có khi húc vào xe máy đang phi chéo qua trước mũi xe mình

Muon_biet

Xe cút kít
Chuẩn cụ! E đang luyện, sắp thành công rùi cụ à, xong vụ này không biết có nên chuyển AT khg cụ nhỉ? :-?
Chuyển AT cũng được cụ ạ với điều kiện cụ muốn chân to chân bé.

Đại linh

Xe hơi

Cứ số nào tốc độ đó là tốt nhất , không tốn xăng và hại xe. Khi nhả côn số 1 cho chuyển bánh nhẹ thì có thể mồi thêm tí ga để chuyển bánh nhanh và khỏe. Các số khác cứ đúng tốc mà sang em thấy vẫn khỏe xe như thường mà cảm giác xe chạy mượt hơn.

trongtuan

Xe tăng
Em tưởng bật nhạc nó không ảnh hưởng gì mà chỉ điều hòa mới bị yếu máy? Cụ nào giải thích hộ em với ạ