Kỹ thuật lái xe ban đêm

MB230E

Xe hơi
Sau khi lái xe 4 bánh vào ban đêm thì rút ra được bài học đi xe 2 bánh và đi bộ băng ngang đường vào ban đêm:
Lái 4 bánh nhiều khi bị xe ngược chiều pha vào mặt không nhìn thấy gì phía trước, hoặc trời mưa không nhìn thấy xe đạp và người đi bộ băng ngang đường rất nguy hiểm. Vậy nhưng nhiều người (trong đó có em) đã có lúc tham gia giao thông cứ nghĩ xe 4 bánh đèn nó sáng thế nó nhìn thấy hết (thực ra chẳng nhìn thấy gì) nên đôi khi lại lấn đường xe 4 bánh hoặc đi bộ qua đường ẩu để xe 4 bánh phải phanh nhường đường.

Muon_biet

Xe cút kít
Sau khi lái xe 4 bánh vào ban đêm thì rút ra được bài học đi xe 2 bánh và đi bộ băng ngang đường vào ban đêm:
Lái 4 bánh nhiều khi bị xe ngược chiều pha vào mặt không nhìn thấy gì phía trước, hoặc trời mưa không nhìn thấy xe đạp và người đi bộ băng ngang đường rất nguy hiểm. Vậy nhưng nhiều người (trong đó có em) đã có lúc tham gia giao thông cứ nghĩ xe 4 bánh đèn nó sáng thế nó nhìn thấy hết (thực ra chẳng nhìn thấy gì) nên đôi khi lại lấn đường xe 4 bánh hoặc đi bộ qua đường ẩu để xe 4 bánh phải phanh nhường đường.
May mắn cho Cụ là còn thời gian rút kinh nghiệm. Từ đó cụ mới biết tâm lý người đi xe 02 bánh để mà phòng ngừa. Cụ cần bình CC xe ô tô thì ới E 0968925493.

NMT220879

Xe tải
Đúng là khi nào bật đèn và sử dụng đèn như nào cũng là cả 1 vấn đề. nhiều bác trời mưa, trời sẩm tối cũng chẳng buồn bật đèn --- cực nguy hiểm. Nhiều bác thì thấy đèn pha mình quá sáng nên lúc nào cũng muốn khoe thiên hạ thật là........

slaz8

Xe ba gác
em hỏi các pác tý, trong trường hợp đường có con lươn bằng bê tông ở giữa ngăn cách giữa 2 chiều, thì đi đêm có cần cụp pha xuống không?
em gặp quả này là cụp pha . mà cũng phải giảm tốc vì chói mắt ợ

CCers

Xe máy
đọc xong bài viết này em mới nhận ra nhiều điều .
cám ơn cụ

Vu The Long

Xe hơi
Ngoài các cách trên em xin đóng góp thêm một cách nữa là các bác có thể mua kính mắt phân cực đi đêm rất thích.

Tiendung2912

[Tịch thu bằng lái]
có những người mới lái họ cũng chưa biết nháy đèn là gi đâu

ECO-arch

Xe tăng
Chạy đêm ớn nhất gặp phải đá cục từ xe tải rơi xuống đường. Chạy đường dài em toàn chọn một chiếc sedan nào có cùng tốc độ với mình, nhường cụ ấy đi trước, mình bám xa xa, cứ nhìn đèn sau của cụ ấy để căn ke trước. Nhưng nhiều khi tâm2-3h sáng ít xe đành phải chạy một mình và giữ tốc độ an toàn thôi.

Vu The Long

Xe hơi
Cái này mua ở đâu hả cụ? Chỉ dùng để đi đêm hay đi cả ban ngày?
Kính mắt phân cực đợt trước e mua ở cửa hàng kính thuốc bình thường, no không khác kính râm là mấy cụ ạ. Ra hiệu kính thuốc các cụ hỏi xem. Đặc điểm của loại kính này là chống lóa rất tốt cụ ạ.

Kéo Xe

Xe hơi
các bác phải nhiều quá làm em mụ hết cả đâu,, hehe thank bác chủ top

pikachu_06

Xe tăng
P205 - B3, TT Giảng Võ, Trần Huy Liệu - Kim Mã
Website
www.facebook.com
Em không cân, cũng không viễn mà là loạn, tối đi xe 2 bánh em chỉ đi từ 10-20Km/h thôi, theo các cụ em có nên đi 4 bánh vào ban đêm không?

tainon

Xe điện
Xe siêu cỏ thì em nghĩ nên lập môt topic riêng. Đi xe mà ánh sáng không đủ, phanh kém, hơi kém , vô lăng rơ tứ tung.. thì nên tập theo một kiểu riêng biệt cụ ạ.
nên vào nhà nghỉ tập lái cụ nhỉ.

tainon

Xe điện
đèn pha có 2 loại, loại sịn khi bật pha nó tăng số bóng đèn lên, loại xe còi nó chuyển pha và cốt như trên xe máy thông dụng, khi đi đêm sợ nhất là những lúc vừa chuyển cốt sang pha thì thấy chướng ngại vật như gạch đá, ổ gà không khéo lao vào vỡ lốp như chơi, đường giờ rộng hơn ngày xưa nên không nên đi chèn sang phần đường đối diện làm gì cách ấy chỉ đúng khi đường hẹp tránh không có lề xe trước chèn mình có nguy cơ bay xuống ruộng. theo em tốt nhất là nếu xe còi thì kiếm 1 cái xe tải chở nhẹ nhẹ, xe tốt thì kiếm xe khách bám theo cho yên tâm đi có thể chậm một chút nhưng an toàn hơn là tự dò đường nhất là với đường quanh co hoặc không có vạch kẻ, đi một mình xe tốt có thể chạy nhanh hơn một chút so với xe khách nhưng mệt hơn rất nhiều. loại xe tốt nhất để đi đêm là những xe gầm cao đèn cao như fortuner vì đèn sáng và tầm quan sát xa hơn xe sedan, nhiều chướng ngại vật có thể lừa vào háng chứ không phải tránh hẳn sang như sedan. với xe số tự động khi vượt nếu cần thiết cứ ấn nhiều ga để xe nhẩy về số thấp đảm vảo vượt dứt khoát.