Kỹ thuật lái xe ban đêm

Hapro_kiha

Xe buýt
Cám ơn Cụ đã có bài viết rất bổ ích cho CCCM tham khảo, đi nhiều, học hỏi, tích lũy thêm kinh nghiệm để áp dụng vào thực tế!

Lái xe ban đêm là công việc căng thẳng và phức tạp, thậm chí đối với cả các lái xe giàu kinh nghiệm. Để có thể tự tin trên những đường phố hay xa lộ trong bóng đêm cần phải ghi nhớ một số nguyên tắc đơn giản.

Trước hết, luôn phải giữ cho kính xe sạch - cả ngoài và trong. Kính bẩn sẽ làm đèn pha các xe ngược chiều bị nhấp nháy, giảm tầm nhìn (chính vì vậy ngay cả mùa hè tốt nhất cũng nên đổ nước rửa kính vào bình chứ không chỉ là nước thường).

Tiếp theo là nên điều chỉnh độ sáng bảng đồng hồ. ánh sáng không nên quá mờ đục, phải đủ để đọc được dễ dàng các chỉ số, nhưng cũng không quá sáng gây khó chịu cho mắt người lái.

Nếu như có thể điều chỉnh góc chiếu của đèn pha thì hoàn toàn không thừa khi chỉnh lại vị trí hoàn toàn không thừa khi chỉnh lại vị trí pha phù hợp với tải trọng của xe. Phần đuôi xe càng nặng (nhiều người ngồi ghế sau hay nhiều hành lý) thì mũi xe càng ngóc lên cao và do vậy góc chiếu của pha càng phải nhỏ để tránh làm loá mắt tài xế các xe chạy ngược chiều.

Cuối cùng, không nên quên chỉnh gương chiếu hậu trong xe vào vị trí đi đêm (có nấc chỉnh trên gương). Nếu không hạn sẽ liên tục bị chói mắt do đèn pha các xe chạy phía sau.

Nếu thực hiện đủ các bước trên thì bạn có thể lên đường. Nguyên tắc bắt buộc là phải bật đèn pha gần, du 2 bên đường có lắp đèn cao áp sáng trưng đi nữa. Hãy ghi nhớ rằng đèn báo hiệu tai nạn chỉ bật khi xe có sự cố. Cùng với đèn pha gần, nếu cần thiết có thể bật đèn sương mù. Đèn sương mù không làm tài xế các xe chạy ngược bị chói mắt, và giúp người cầm lái quan sát hai bên vệ đường rõ hơn.

Tất nhiên, tầm quan sát sẽ rõ hơn nếu bật pha xa. Nhưng tiếc rằng pha xa chỉ có thể sử dụng trên xa lộ ngoài thành phố, hơn nữa chỉ khi nếu phía trước hay phía sau không có xe chạy ngược chiều. Khi chạy sát xe phía trước, nên chuyển sang pha gần, khi vượt qua rồi thì có thể chuyển sang pha xa. Nói tóm lại, nếu muốn vượt, tốt nhất nên nháy pha từ đằng xa để báo trước cho tài xế xe chạy phía trước.

Trên thực tế, đa số tài xế đều chuyển sang pha gần khi nhìn thấy xe chay ngược chiều. Chỉ có một số ít tài xế lái ẩu và thiếu văn hoá mới muốn làm chói mắt tài xế khác, có điều hành động này chỉ làm tăng thêm độ mạo hiểm xảy ra tai nạn giao thông.

Nói chung, dù xe chạy ngược chiều bật pha gần hay pha xa thì sau khi chạy ngang qua, trong một khoảng khắc nào đó tầm nhìn sẽ gần như bị mất. Chính vì vậy, khi chạy đến gần tốt nhất nên chạy sát bên phải đường nhìn vào mắt của phía bên phải - giúp nhanh chóng khôi phục sự quan sát cho mắt.

Một ghi nhớ quan trọng nữa. Nếu chùm đèn pha bạn bỗng nhiên không còn phản xạ lại từ các vật thể trên đường hoặc giống như là chiếu vào hang tối, thì nên hết sức cẩn thận - xe bạn dang tiến gần đến vật cản hấp thụ các chùm ánh sáng chiếu vào - chẳng hạn như rơ-moóc kéo hay tir đỗ ở vệ đường mà không bật đèn nào. Thậm chí nếu như không phải chăng nữa thì trong trường hợp này cũng nên giảm tốc độ và tăng cường tập trung để bảo đảm an toàn.
Nguồn: GTMB

KhánhTiên

Xe đạp
nếu các bác cảm thấy mệt mỏi, buồn ngủ thì nên tìm trạm dừng nghỉ hay chỗ nào an toàn dừng lại nghỉ ngơi hoặc ngủ một chút cho tỉnh táo đừng nên cố chả có việc gì quan trọng hơn việc giữ an toàn cho bản thân và cho mọi người

VersaceEros

Xe hơi
Nên đeo kính vàng. Không bị lóa mà lại nhìn thấy nhiều chi tiết hơn.

Geely

Xe hơi
Website
taikhoanbanquyen.com
Cái xe của em đèn tối, có lần phải đi vào Nghệ An qua đường HCM, đường mưa, trời tối em phải mò mẫm chạy dưới 80km/h vì:
- Sợ dân trong đường nhỏ lao ra
- Sợ không quan sát thấy cua (ánh sáng mất hút nhiều đoạn rẽ)
Ấy vậy mà đang chạy thì em thấy lá xanh rải xuống đường dù chưa biết cái gì phía trước em nhanh chóng giảm tốc độ và kịp thấy 01 chiếc đầu ngang chở gỗ chống lò lù lù trước mặt và chỉ kịp đánh lái thật nhanh tưởng chùng gỗ chọc vào bên phụ mất rồi dù thấy ngược chiều có đèn pha xe tải nhưng cũng phúc tổ cho em chắc đèn họ sáng hơn nên đã thấy cái đầu ngang và em nên họ đi chậm. Vưọt qua khoảnh khắc đấy em ko có tí cảm xúc gì, thấy như không, em chỉ biết cảm ơn tổ tiền và em trai đã phù hộ cho em đi qua khoảnh khắc ấy !

tzzz

Xe hơi
Em note lại phòng thân mặc dù chưa lái đường dài buổi đên lần nào.

r0ssoneri

Xe hơi
Gặp e cứ hạ đèn. Bên kia ko hạ e giảm tốc độ đấu pha. Nhiều lần bị trèo lên đá ở vỉa hè nên giờ rất cú. Chủ động chỗ tránh là đấu pha luôn

KhánhTiên

Xe đạp
Khi đi đêm lên khu vực đường đèo đến các khúc cua nên hạ đèn xuống cos để luồng sáng đèn ko bị hút vào khoảng không gian rộng dễ mất kiểm soát

ANVLawyes

Xe máy
Đọc kinh nghiệm các cụ chia sẻ hay thật, tks cụ chủ thớt

x3lu

Xe tải
thớt tận 10 niên, em oánh dấu để học hỏi thêm.

MiTa

Xe lăn
E "chuyên gia " chạy đêm:D. Vì e đi đâu cũng hay 1 mình lọ mọ đi đêm cho mát & đường vắng (nhất là vắng 2b). E thì cũng chả biết thế nào là kinh nghiệm nhưng e khẳng định chạy đèn cực kỳ khó, có lần e cho thằng bạn chạy 1 đoạn nó trả e ngay bảo ko chạy quen, nhìn đường ko dc. Chạy đường dài cũng dễ biết tài mới tài cũ vì trời sáng thấy phang ầm ầm, trời nhập nhoạng cái là chậm hẳn lại. Hơn chục năm nay e chạy xe toàn đèn bi xenon nên cũng giúp ích rất nhiều trong việc quan sát.

E tuyệt đối xuống cos khi có xe ngược chiều, bật 4 đèn xinhan khi trời sương mù & mưa lớn. Chạy căn theo vạch tim đường & vạch lề đường, đường ko co đèn dg mà nhiều xe ngược chiều thì thỉnh thoảng đá pha lên quan sát xa, chạy theo xe trước ( giữ khoảng cách an toàn) nếu xe trước chạy chuẩn và phù hợp với tốc độ của mình( ko để xe khác bám mít mình khi đi dg vắng trời tối & dg ko có đèn vì ánh đèn sau rất khó chạy). Ko pha vào mít xe khác. Khi đã buồn ngủ ko chịu dc thì ko bgio dc cố, phải tìm ngay vị trí an toàn để tấp xe vào ngủ.

Tuan 678

Xe tải
E "chuyên gia " chạy đêm:D. Vì e đi đâu cũng hay 1 mình lọ mọ đi đêm cho mát & đường vắng (nhất là vắng 2b). E thì cũng chả biết thế nào là kinh nghiệm nhưng e khẳng định chạy đèn cực kỳ khó, có lần e cho thằng bạn chạy 1 đoạn nó trả e ngay bảo ko chạy quen, nhìn đường ko dc. Chạy đường dài cũng dễ biết tài mới tài cũ vì trời sáng thấy phang ầm ầm, trời nhập nhoạng cái là chậm hẳn lại. Hơn chục năm nay e chạy xe toàn đèn bi xenon nên cũng giúp ích rất nhiều trong việc quan sát.

E tuyệt đối xuống cos khi có xe ngược chiều, bật 4 đèn xinhan khi trời sương mù & mưa lớn. Chạy căn theo vạch tim đường & vạch lề đường, đường ko co đèn dg mà nhiều xe ngược chiều thì thỉnh thoảng đá pha lên quan sát xa, chạy theo xe trước ( giữ khoảng cách an toàn) nếu xe trước chạy chuẩn và phù hợp với tốc độ của mình( ko để xe khác bám mít mình khi đi dg vắng trời tối & dg ko có đèn vì ánh đèn sau rất khó chạy). Ko pha vào mít xe khác. Khi đã buồn ngủ ko chịu dc thì ko bgio dc cố, phải tìm ngay vị trí an toàn để tấp xe vào ngủ.
Kỹ năng, kinh nghiệm cụ chuẩn đấy
Nhiều cụ lái xe rất vô ý thức, ko hạ pha khi gặp xe ngược chiều, bật pha trong phố và vẫn bật pha khi chạy sát đuôi xe phía trước

Laboratory

Xe đạp
Riêng cái chuyện đèn pha e rất ức chế cccm à. e đi xe luôn ý thức là chỉ bật cos thôi khi nào đường vắng 1 mình mới xài đèn pha. ấy vậy mà e đi trong phố hay ra cao tốc các cụ ấy cứ phang đèn pha chói lòa nháy mãi cung chả cụ nào thèm chuyển cos tức lém. còn bọn zombie (2b) thì thôi rồi gần như chỉ dùng đèn pha và có báo hiệu bằng trời thì họ vẫn hiên ngang phóng. có zombie còn đi qua thò đầu chửi e bật đèn chói mắt khi e tức quá phang luôn đèn pha cho biết mặt.
nhưng cụ nào đi đường miền núi sẽ thấy khác hẳn anh e 2b trên đó rất ý thức đèn cos đèn pha điều mà ngay cả các cccm ở dưới xuôi chưa bao giờ làm được thì phải

anhtho

Xe ngựa
Riêng cái chuyện đèn pha e rất ức chế cccm à. e đi xe luôn ý thức là chỉ bật cos thôi khi nào đường vắng 1 mình mới xài đèn pha. ấy vậy mà e đi trong phố hay ra cao tốc các cụ ấy cứ phang đèn pha chói lòa nháy mãi cung chả cụ nào thèm chuyển cos tức lém. còn bọn zombie (2b) thì thôi rồi gần như chỉ dùng đèn pha và có báo hiệu bằng trời thì họ vẫn hiên ngang phóng. có zombie còn đi qua thò đầu chửi e bật đèn chói mắt khi e tức quá phang luôn đèn pha cho biết mặt.
nhưng cụ nào đi đường miền núi sẽ thấy khác hẳn anh e 2b trên đó rất ý thức đèn cos đèn pha điều mà ngay cả các cccm ở dưới xuôi chưa bao giờ làm được thì phải
Đừng trách người dân, trách là trách xxx. Không phạt lỗi chạy pha trong phố hoặc khu đông dân cư thì lái xe chẳng biết đó là lỗi. Họ chỉ thích sáng nhất có thể, chưa kể với 2b, bật pha lại hiện thêm cái đèn báo mầu xanh lơ trên đồng hồ trông càng đệp. Lâu dần thành quen, có người lái cả chục năm cũng ko biết là phải hạ pha khi đi đối mặt.
Còn người dân phố núi thì họ quá hiểu món này vì bị chói là biết nhau ngay. Lái 4b để 2b chói, họ lao lung tung cũng chít, cái chuyện chói đèn có thể liên quan tới sống/chết. Còn trong phố ư, các cụ có đầy đèn đường, chói tí thì có ảnh hưởng gì tới ATGT ?.

Cách đây mấy năm, gấu nhà bảo: đèn xe em (2b) cháy rồi. Em đi thay thì thấy cháy tim pha. Hỏi ra mới biết chưa bao giờ mợ ý chuyển về cos. Mà gấu học thi bằng lái đầy đủ, ko chống trượt một xu, thế mà tới lúc em giải thích mới biết tác dụng của pha/cos, và từ đó mới bật cos là chủ yếu. Vậy trách ai ? Học ko được học, xxx ko bắt ...