Kỹ thuật lái xe số tự dộng (AT)

ductan_0109

Xe đạp
Bài viết rất chi tiết, dễ hiểu, trình bày khoa học. Bổ ích cho tất cả mọi người, đặc biệt là LÁI MỚI!!!
Cảm ơn bác nhiều !!! :-bd

stigerdieu

Đi bộ
Thanks bác, bài quá hữu ích [emoji106]

Sent from my iPhone using Tapatalk

David.Vu25

Đi bộ
Cho em hỏi là khi lên dốc cầu mà kẹt xe thì mình xử lý như thế nào ạ?

anhtho

Xe ngựa
Cho em hỏi là khi lên dốc cầu mà kẹt xe thì mình xử lý như thế nào ạ?
Cứ đệm phanh, khi nào đi được thì đi. Nếu dừng lâu thì về N và kéo phanh tay. Số AT còn đỡ, MT bị kẹt xe lên dốc thì ối người bị tụt dốc :)

David.Vu25

Đi bộ
Cứ đệm phanh, khi nào đi được thì đi. Nếu dừng lâu thì về N và kéo phanh tay. Số AT còn đỡ, MT bị kẹt xe lên dốc thì ối người bị tụt dốc :)
Như vậy trường hợp nhích từ từ lên dốc khi em phanh chân và nhả ra thì xe sẽ tự động leo dốc với tốc độ chậm phải ko ạ!
Số MT mà côn không đều tụt là cái chắc :D

Cuop_vip

Xe máy
Có chỗ viết sai đó là khi chết máy khi lên dốc cu bảo tuyệt đối không được sang số ở vị chí N mà phải để ở P.
Lúc này để ở P hay N thì có gì khác nhau vì đằng nào cũng phanh cùng lúc cả chân và tay .
. khi chết máy ta đạp phanh chân kéo phanh tay chuyển từ D sang N (không cần sang p như cụ nói) đề nổ xong đằng nào chẳng phải chuyển số sang D mới đi tiếp đc
Chuyển từ N hay P sang D mà chẳng vậy

HoangDK

Xe đạp
Em đọc vài lần mà vẫn thấy hữu ích quá ạ. Cảm ơn cụ chủ rất nhiều :).

3dhitech

Xe máy
hữu ích quá, mình đang đi số sàn, định chuyển sang AT

Hưng Hitachi

Xe máy
Website
thegioidienmayonline.com
Ôi không nên lái như thế bạn ạ. Lái một tay trong tình huống đó thì không thể nào cơ động được. Đã là xe tự động thì không nên lúc nào cũng đặt tay lên cần số. Bạn chỉ cần luyện một thời gian ngắn là đủ tự tin ngay thôi mà. Phanh tay không nhạy cảm nên rất ít dùng khi xe đang vận hành, khả năng phanh của phanh tay khi xe đang cơ động cũng thấp. Nếu cần phanh gấp mà bạn chuyển số về vị trí N thì xe càng lao nhanh hơn do quán tính. Khi cần phanh gấp, bạn chỉ việc bỏ chân ga, chuyển ngay sang đạp chân phanh. Khi bạn bỏ chân ga thì xe đã chững ngay lại rồi vì xe bị phanh động cơ ( đang ở chế độ số mà bỏ ga). Đi trong phố đông người, khi bạn cần phanh thì chỉ việc nhả chân ga, nhanh chóng chuyển sang chân phanh và đạp phanh. Thông thường, người lái xe có kinh nghiệm thì hay đoán trước tình huống mà chuyển chân phải sang chân phanh ( gọi là tư thế chân phanh dự lệnh) khi thấy xuất hiện khả năng có tình huống xấu. Ở tư thế Dự Lệnh của chân phanh, nếu tình huống xuất hiện thật thì phanh luôn, nếu tình huống không đến thì lại chuyển chân phanh sang chân ga đi tiếp.
Tư thế Dự lệnh của chân phanh là vô cùng quan trọng, giúp người lái tranh thủ từng phần trăm giây.
Hãy tự tin, với kỹ thuật của mình, nhất định bạn sẽ thoải mái bên tay lái.

Chúc vui vẻ,

Tuanprado
Dạ em cũng mới lái AT( nhưng không hiểu về kỹ thuật cho lắm) nhưng cách CỤ vừa chỉ bên trên em thấy phù hợp nhất . em sẽ học theo cách Cụ chỉ( đôi khi vẫn còn dật mình khi gặp trường hợp khẩn cấp). Cảm ơn Cụ TuanPrado

vuduynam

Xe hơi
Bài viết hay, e xin phép dùng làm tư liệu

long.evnfc

Xe hơi
Chia sẻ cực hữu ích với lái mới và là update kinh nghiệm cho lái cũ. Nhiều cụ giờ vẫn dùng 2 chân khi chạy xe số tự động, thói quen này rất khó bỏ nếu ngay từ đầu ko chuẩn.

Lehungfvl

Xe đạp
bài viết của cụ rất chi tiết và bổ ích cho ae lái mới
thanks cụ