[Thảo luận] Kỹ thuật sơ cứu người bị nạn

Nook

Xe buýt
Bây giờ em thấy các xe oto khi lưu hành mà nhìn thấy tai nạn tường chọn biện pháp tăng tốc để đi qua thật nhanh chỗ gặp nạn.Nhiều lái xe khi có người chặn đường để nhờ đua người đi cấp cứu thường vẫn dấn ga để vụt qua.
Tinh thần tương thân tương ái giảm đi nhiều các bác ah.
Trong trường hợp không được sự giúp đỡ của các bác tài này thì các bác sẽ làm như thế nào.
1. Chặn lấy một xe bắt đưa đi cấp cứu.
2. Goi cấp cứu ( nhiều lúc chờ được xe cấp cứu đến thì người bị nạn đã ra đi mất rồi.
3.Các cách khác.
Bác nào có kinh nghiệm thì cũng post lên để anh em học tập nhé.

Thỏ Con

Xe máy
Những bước cơ bản trong cấp cứu bệnh nhân bị tai nạn giao thông

Bệnh nhân ở mức độ nhẹ: Bệnh nhân hoàn toàn tỉnh táo, không chảy máu, thậm chí đứng dậy được. Cho bệnh nhân nằm nghỉ để theo dõi dấu sinh tồn, bắt mạch, đo huyết áp, theo dõi nhịp thở.

Mức độ vừa: Các tổn thương chi như gãy xương, tay, chân, rách da chảy máu tại chỗ. Nếu gãy chi phải cố định chi gãy, chi trên thì lấy khăn làm máng treo tay, nếu là chi dưới phải nẹp mới mang bệnh nhân đi. Chảy máu thì cầm máu tại chỗ. Lấy một cục bông đè mạnh vào vết thương - động tác rất đơn giản nhưng cầm máu hiệu quả.

Bệnh nhân nặng: Đó là khi bệnh nhân trong tình trạng hôn mê. Nên tiến hành sơ cứu theo 3 bước:

a. Phải thông đường thở cho bệnh nhân.

b. Làm bệnh nhân thở được: hà hơi, hồi sức...

c. Bắt mạch cho bệnh nhân, kiểm tra tim. Xoa bóp tim và lồng ngực nếu cần thiết. Sau đó chuyển gấp cho bệnh nhân đi bệnh viện.

Trong trường hợp này, quan trọng nhất là đường thở. Phải tìm cách thông đường thở cho bệnh nhân tự thở được. Nếu bệnh nhân ngưng thở trong vòng 3 phút sẽ làm chết não và quá 5 phút có thể chết tim.

Theo Thanh niên Online

Mr.BoomBa

Xe tải
theo kiến thức hạn hẹp của em, thứ tự ưu tiên là như sau:
- Nếu là người có kinh nghiệm sơ cứu (Như bác sỹ chẳng hạn:) ) thì sơ cứu ngay là ưu tiên số 1. Tuy nhiên điều này ko phải ai cũng làm được.
- Nếu chưa có kinh nghiệm và kiến thức về sơ cứu thì thứ tự ưu tiên là:
1. Gọi xe cấp cứu (trong trường hợp ở nơi đó xe cấp cứu có thể đên ngay được)
2. Xin ý kiến để sơ cứu nạn nhân. Gọi 115 hoặc 108, miêu tả chi tiết tình trạng nạn nhân và xin ý kiến chuyên gia.
Không nên ngay lập tức bế người bị nạn lên xe và đi cấp cứu luôn khi chưa biết rõ chuyện gì đã xảy ra.
Trong trường hợp vẫn còn tỉnh táo mà chỉ bị gãy tay, chân thôi thì cũng không nên coi thường đâu ợ. Tốt nhất thì kiếm cái gì đó nẹp tay, chân nạn nhân vào rồi mới đi cấp cứu. Nhưng nói chung thì cũng không nên quá lo lắng trong trường hợp này.
Bác nào có kinh nghiệm thì đóng góp thêm nhé

tom_cat

Xe máy
Rất bổ ích cho các mem :41:

NTVH

Xe hơi
Theo thiển ý của em nếu có gặp trường hợp nêu trên thì tốt nhất là gọi cấp cứu, trong lúc chờ đợi thì yêu cầu mọi người xung quanh tránh xa khu vực nạn nhân nằm để lấy không khí, chỉ di chuyển nạn nhân khi họ đang bị mắc kẹt hoặc bị phương tiện đè lên, nếu không thì nên để nguyên chờ cấp cứu đến, càng nhiệt tình cứu bao nhiêu mà kiến thức hạn hẹp thì càng gây hoạ bấy nhiêu.

jindo83

[Tịch thu bằng lái]
:77::77: Cảm ơn các bác đã căn dặn, em sẽ thực hiện theo

remmy

Xe tải
Mình nói ngiêm túc nhé! gẫy chân tay ta cố định tạm thời rồi đưa vào viên. chấn thương sọ não, chưa rõ tình trạng thì nên cầm máu rồi rút em Baby 8700 ra bấm 115+ok sau đó nhìn địa chỉ xem ở đâu. còn đến lúc mà gẫy cổ, gẫy cột sống và chấn thương tủy sống như các bác bảo thì tốt nhất là cho một viên nhân đạo

huntervn

Xe đạp
Kinh nghiệm hay đới ạ :21:
Cám ơn cụ(l)

jindo83

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác về lời nhắc nhở(k)

bob43

Xe máy
Đúng là cần tổng hợp kinh nghiệm để share cùng nhau bởi lúc nghe cái rầm thì mọi chuyện xong rồi. Xử lý càng phù hợp càng đỡ hậu vận !

công nông tàu

Xe container
Trường hợp xe lộn ngược lái xe và khách ở trong xe , lại thấy bình xăng đang chảy thì quyết đoán thật nhanh đưa người ra khỏi xe vì xe có thể cháy nổ . Tất nhiên cũng tùy thuộc nạn nhân bất tỉnh hay còn tỉnh để nhẹ nhàng đưa nạn nhân ra ngoài ....:^)

fineline

Xe tải
Bác ơi ,kiểu gì cũng phải chụp ảnh cái xe gây ra tai nạn , nhất là tai nạn đối với người đi bộ ,xe đạp ,xe máy không mình đang cấp cứu cho họ ,người nhà họ mà đến tưởng mình gây ra thì lúc đấy không thanh minh kịp đâu bác

công nông tàu

Xe container

tla

Xe điện
Em thấy ở xứ Vịt, việc đầu tiên khi gặp người bị nạn là phải giải tán đám đông hiếu kỳ vây xung quang để người bị nạn còn có không khí để thở các bác ợ, khiếp cứ vòng trong, vòng ngoài ấy.:77:

LenXeLaPhong

Đi bộ
Nếu là em thì em sẽ gọi ngay SOS !!!:101:

Chicbong

Xe điện
Cảm ơn bác HuynhC240 đã đưa ra một chủ đề bổ ích cho tất cả chúng ta. Khi đọc qua phần thảo luận của các bác, em thấy cần bổ xung thêm một chút như sau:
- Các bác cần phải đảm bảo mình ở vị trí, hoặc tư thế an toàn khi tiến hành cấp cứu người bị nạn. Các bác có thể làm vật cản báo hiệu các phương tiện khác tránh đường.
- Nếu nạn nhân bị chảy máu, các bác cần đeo găng tay cao su để di chuyển nạn nhân, trong trường hợp không có găng tay cao su (các bác nên có trong xe), các bác có thể dùng túi ni lông hoặc bao cao su (nếu không có thì các bác nên bổ xung ngay :)), việc này có thể tránh cho các bác bị phơi nhiễm (nếu có).
Cảm ơn các bác và chúc các bác vui khỏe, lái xe an toàn :)

pham ngoc chau

Xe buýt
cái chính là phải bình tĩnh quan sát nhanh và đưa ra quyết định nhanh. chi tiết kỹ thuật thì cơ bản là áp dụng 5 kỹ thuật cấp cứu: băng bó, cố định, cầm máu, thổi ngạt và vận chuyển. chú ý lôi người bị thương trong xe ra nó khác đấy. cần chi tiết tớ viết bài cho. mỗi người một tay một chân đỡ đần nhau mà

hnt09

Xe đạp
Bài post hay vote bác này.

IsuzuHN

Xe đạp
Giờ thì em đã biết :6:Cảm ơn Bác chủ thớt nhé !