Kỹ thuật Tennis - "Tennis hiện đại"

gatocdai

Xe tải
Lâu quá rồi em mới post bài bên này. Máy tính em bị hỏng đem sửa mất cả tuần nên không có bài để post. Giờ em lại hầu các cụ.

CHƯƠNG 4: QUẢ TRÁI ( BACKHAND )

Cú đánh quả trái thật ra về mặt tự nhiên dễ đánh hơn cú quả phải, nhưng tâm lý chung của mõi người đều nghĩ, quả trái khó đánh hơn hơn quả phải. Nếu bạn là một người chơi quần vợt trung bình, bạn khá thong thả với cú đánh quả phải, nhưng khi nhìn thấy bóng đi đến quả trái bạn lại co rúm người lại: “Ối trời, quả trái!” và bắt đầu giơ vợt lên phòng thủ. Khi đánh bóng qua lại trước một trận đấu quan trọng bạn cố gắng một cách tuyệt vọng để có vẻ giỏi bằng cách đánh mọi thứ bên quả phải, trong khi hy vọng rằng đối thủ không khám phá ra sự thật quả trái của bạn là một nỗi bất hạnh. Bạn lại có thể nghĩ rằng: “Tôi biết tôi không có cú đánh quả trái, nhưng tôi có cú đánh quả phải tuyệt vời và cú giao bóng rất tốt, dù thế nào tôi cũng có thể thắng”. Và chắc chắn bạn sẽ thắng – với điều kiện đối thủ chỉ có thể đánh qua phía quả phải của bạn mà thôi. Nhưng một động viên giỏi không bao giờ cho bạn cơ hội che đậy yếu điểm nghiêm trọng như vậy. Thay vì tấn công quả trái mỗi khi có cơ hội, đầu tiên họ sẽ đánh một đường bóng chéo ra về phía quả phải của bạn. Bạn di chuyển ngang ra bên phải để đánh trả đường bóng đó, lúc này toàn bộ phần sân bên phía quả trái của bạn lộ ra, đối thủ dễ dàng đánh bóng đi về phía quả trái của bạn và bạn chẳng còn sự chọn lựa nào hơn là phải cố gắng đánh bóng bằng cú quả trái yếu ớt của mình.
Vậy tại sao bạn cứ để tiếp tục bị động như vậy? Và để dễ dàng bị tấn công – với một cú đánh có thể là vũ khí tấn công? Khi bạn phát triển một cú quả phải và quả trái tốt, bạn làm cho mặt mạnh trở nên mạnh hơn vì bạn không phải bỏ chạy. Thay vì dùng quá nhiều sức, do chạy tránh cú quả trái tồi để đánh cú quả phải, bạn có thể đứng tại nơi phải đứng và tiết kiệm năng lượng trong khi buộc đối thủ phải đánh cú tốt hơn.
Nếu cú quả trái của bạn què quặt rõ ràng, hãy bỏ cú đánh đó và bắt đầu lại. Và nếu bạn cảm thấy bạn có một cú đánh quả trái tốt rồi, nhiều điểm của bảng kiểm tra và các bài tập trong chương này sẽ giúp bạn gọt giũa nó – và đưa nó vào thử.

gatocdai

Xe tải
Em thấy bên thớt bóng bàn bắt đầu post bài bằng tiếng Anh rồi. Khó hiểu lắm.Otofun là phải giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt chứ. Các cụ thấy có chuẩn không? Em lại hầu các cụ tiếp. Mong là thớt này được các cụ ở trên dính lên trên đầu. :41::41::41:

MỘT QUYẾT ĐỊNH QUAN TRỌNG: CẦM VỢT HAI TAY HAY MỘT TAY

Năm 1977 một xu hướng tràn lan khắp nơi trong giới quần vợt đó là cách cầm vợt đánh quả trái hai tay. Tại các trường dạy quần vợt ở Hoa Kỳ, hiện nay có 50% những người lớn đánh bóng kiểu hai tay quả trái. Trong các lớp quần vợt dành cho thiếu niên, có nhiều người cầm vợt hai tay để đánh quả trái hơn là một tay. Vài năm trước đây, một cuộc tranh luận giữa hai tay vợt nổi tiếng Bobby Riggs ( thập niên 1940 ) và Jack Kramer ( thập niên 1950 ), về việc cầm vợt hai tay hay một tay để đánh quả trái. Boddy nói với Jack rằng nếu anh ta có thể làm lại từ đầu, anh ta sẽ sử dụng hai tay để đánh quả trái, và truyền dạy cho mọi người. Nhưng Jack Kramer rất ngạc nhiên, vì anh thấy dễ đánh bại một vận động viên cầm vợt đánh quả trái hai tay giỏi nhất hơn là một vận động viên cầm vợt đánh quả trái một tay giỏi nhất.

Kiểu tranh luận này về cách cầm đánh quả trái này vẫn tiếp diễn. Hai vận động viên nam nữ nổi trội nhất môn quần vợt trong suốt thập niên 1990 là Steffi Graf và Pete Sampars, là người cầm vợt một tay để đánh quả trái. Nhưng ngay phía sau họ là một dây các vận động viên dùng hai tay để đánh quả trái tài giỏi khác bao gồm Martina Hingis, Monica Seles, Arantxa Sanchez Vicario, Michael Chang và Adere Agassi. Trong thập niên 1980, Bjorn Borg dành chiến thắng tại giải Wimblemdon năm lần liên tục với kiểu cầm vợt hai tay đánh quả trái, đồng thời với anh ta, Jimmy Connors cũng cầm vợt hai tay đánh quả trái và có cú trả giao bóng mạnh bạo nhất môn này. Phía nữ giới Chris Evert góp phần phổ biến kiểu đánh quả trái hai tay, nhưng đối thủ số một của cô, Martina Navratilova sử dụng một tay.

Khi đưa ra quyết định rằng, bạn sẽ bắt đầu tập đánh quả trái bằng hai tay hay một tay; hoặc rồi đổi lại sau, nhưng hãy ghi nhớ: Về mặt sinh lý, có hai loại vận động viên rõ ràng. Một loại dường như vận dụng cẳng tay nhiều hơn và loại thứ hai thích đánh bằng thân người hơn. Những vận động viên nào có thể cong người dễ dàng có vẻ thích hợp với kiểu đánh hai tay hơn. Vận động viên nào có nhiều cử động cẳng tay sẽ tiến bộ nhanh hơn với kiểu đánh quả trái một tay.

Ngày nay, nếu chọn vận động viên có cú đánh quả trái một tay hay nhất, đó sẽ là Pete Sampras, Roger Federer. Nhưng thế hệ trước đây người đã cho cú đánh quả trái một tay ( đoạt giải Grand Slam năm 1938 ) tuyệt vời nhất trong lịch sử quần vợt là Don Budge. Anh ta là vận động viên duy nhất có thể đón cú giao bóng của Pancho Gonzales trong thời kỳ rực rỡ của Pancho – và đánh trả bằng quả trái. Gonzales sau cú giao bóng là lên lưới tấn công mọi người, anh ta chiếm lưới dễ dàng khi thi đấu với Rod Laver, và đánh bại Ken Rosewall đều đặn; cho dù lúc đó Ken Rosewall co tiếng là người có cú đánh quả trái hay nhất thế giới. Tuy nhiên khi Budge và Gonzales thi đấu vào đầu thập niên 1950, và lúc đó Budge đã nghỉ đánh bóng gần năm năm, anh ta vẫn còn một cú đánh quả trái chết người khiến Gonzales gần như không thể lên lưới khi anh ta giao bóng vào quả trái này, vì không tài nào vô lê đc cú trả giao bóng quả trái của Budge.

Nghiên cứu cú đánh quả phải của Budge trong những năm anh ta thi đấu với Bobby Riggs. Đó là cú đánh từ thấp đến cao với động tác nâng lên của đùi đạt được hiệu quả quan trọng như thế nào, Bugde sử dụng đầu gối, đùi, và hông, và cả bằng cánh tay. Anh ta đưa người và vợt xuống thấp rồi nâng lên ra ngoài về phía mục tiêu, vuốt bóng với nhiều topspin cho phép anh ta đạt đc hiệu quả quan trọng như thế nào, Budge sử dụng đầu gối, đùi, hông, và cả bằng cánh tay. Anh ta đưa người và vợt xuống thấp rồi nâng lên ra ngoài về phía mục tiêu, vuốt bóng với nhiều topspin cho phép anh ta đạt đc độ sâu đáng kể và tốc độ lớn cực kỳ. Vài năm sau, Jack Kramer nói: "Điều khiến tôi luôn nhớ đến cú quả phải quả trái của Budge là mông của anh ta căng lên theo đà đi của vợt, cánh tay đánh bóng giơ cao trong không khí, và bóng vượt qua tôi với tốc độ 190km/h". Một cách cho học viên ghi nhớ cách đánh quả trái giống Budge : giữ mặt vợt đi qua bóng – ra ngoài về phía mục tiêu dự định – và châm dứt cao, thay vì đẩy nó ngang qua thân người, đó là khẩu hiệu: "Nách hướng lên trời". Bạn cười, nhưng bạn hãy xem các tay vợt nổi tiếng thế giới – đánh quả trái một tay – đã nói với đối thủ của họ: "Nách hướng lên trời" đã hiệu quả như thế nào.

Một khái niệm khác cần nhấn mạng là "các đốt ngón tay" của bàn tay đánh bóng nói lên sự thành công đối với quả trái, giống như lòng bàn tay là sự hướng dẫn điều khiển đối với cú quả phải. Hãy thử xem bạn có thể giữ các đốt ngón tay nhắm tới lưới bao lâu, đi ra ngoài mục tiêu, và hướng lên trời, vì tất cả những động tác này cố ý làm giống hệt với mặt vợt.

Nhớ kỹ "nách hướng lên trời" và "các đốt ngón tay" sẽ giúp bạn hiểu vì sao đánh đc một cú quả trái mạnh mẽ, chính xác lại phụ thuộc vào việc đánh từ thấp lên cao với mặt vợt thằng đứng lúc chạm bóng, và vì sao một cú đánh ngang sẽ ngăn cản bạn không dành đc thứ hạng cao trong môn quần vợt này.

Chỉnh sửa cuối:

gatocdai

Xe tải
Tối nay mưa gió rồi. Không ra sân được thì em lại post tiếp để các cụ nghiên cứu cho đỡ vật. :21:

CÁCH CẦM VỢT

Một tay đánh quả trái

Nếu bạn có thể thực hiện hai việc khác nhau cùng lúc ( và phần lớn người ta có thể làm đc thông qua tập luyện ) bạn phải đổi cách cầm vợt khi bạn đi đang cầm vợt đánh cú quả phải để sang đánh cú quả trái. Nhiều người ủng hộ cách cầm "Eastern backhand" để đánh quả trái, với lòng bàn tay di chuyển đến chóp vợt, đốt ngón tay trỏ cưỡi lên đỉnh bên phải chóp, và ngón cái đặt tại góc phía sau cán vợt để tạo nên một cái móc cố định dưới vợt khi bóng đc đánh. Nhiều người giữ ngón cái dưới cán vợt vì họ cảm thấy giống như vợt sắp sửa rơi khỏi tay họ, nhưng điều này có vẻ dùng nhiều sức hơn để giữ vợt chắc chắn lúc chạm bóng. Tuy nhiên, một số vận động viên chuyên nghiệp họ thường đặt ngón cái dưới cán.

Khi mọi người cầm vợt kiểu "Eastern backhanh" để đánh quả trái lần đầu tiên họ nghĩ: "cú đánh này sẽ đập trúng bàn chân tôi", vì đầu vợt giống như đang nhắm xuống. Nhưng tư thế cầm vợt này tạo ra sự ổn định lớn nhất và đòi hỏi điểu chỉnh cổ tay ít nhất để có đầu vợt thẳng đứng lúc chạm bóng. Vì vậy bạn hạn chế các lỗi đánh bóng.

Continenal cầm vợt giữ kiểu Eastern forehand và Eastern backhand–là kiểu đc chọn nhiều nhất, đặc biệt là trong giới nhà nghề. Nhiều vận động viên nhà nghề giữ kiểu Continenal cho cả hai cách cầm vợt, ko phải vì họ nghĩ là nó tốt hơn cho cú quả trái nhưng họ cảm thấy không có đủ thời gian để đổi kiểu cầm vợt cho mỗi cú đánh quả phải, quả trái vì bóng quay trở lại chỗ họ với vận tốc 140km/h hoặc 160km/h. Đừng rơi vào huyền thoại đó. Nghiên cứu cho thấy rằng nếu bạn có thể thực hiện hai việc riêng biệt cùng lúc vậy bạn có thể thay đổi kiểu cầm vợt nhanh hơn bạn có thể bước một bước. Hãy tự tập đổi kiểu cầm vợt năm phút mỗi ngày khi bạn bước về phía một cú đánh tưởng tượng, và trong một hoặc hai tuần, mỗi lần hai tay của bạn phải vượt qua đôi chân. Như Jack Kramer phát biểu: "Nếu người ta có thể đổi kiểu cầm vợt khi nhận một cú giao bóng tấc độ 200km/h, vì sao họ không thể đổi cách cầm vợt với các cú vô lê và cú cuối sân bình thường?"

Kiểu Continenal đc đặt ra cho cú đánh underspin vô lê quả trái và cũng tốt cho cú đánh underspin quả trái hoặc cuối sân. Nhưng đối với các cú topspin tấn công cuối sân căn bản từ đường biên cuối sân đòi hỏi một cổ tay thật mạnh mẽ và sự lăn tròn của cổ tay này để đưa vợt thẳng lên trên và đi xuống lúc chạm bóng. Tinh thông việc vận dụng cổ tay là đòi hỏi quá nhiều đối với bất cứ ai. Tốt nhất hãy dành thời gian để tập đổi kiểu cầm vợt và xây dựng một cách thi đấu thắng cuộc dựa trên một điều gì đó đáng tin cậy nhiều hơn là cảm giác. Phải nên nhớ đây là một vấn đề vẫn còn tiếp tục đc các huấn luyện viên nhà nghề trên khắp thế giới tranh luận.
.....

gatocdai

Xe tải
Đầu tuần rồi, chúc các cụ 1 tuần vui vẻ. :6:

Hai tay đánh quả trái
Nếu muốn đánh quả trái xuất sắc, các vận động viên thuận tay phải hãy xem như các vận động viên thuận tay trái. Nói cách khác, sử dụng kiểu cầm Eastern forehand bằng tay trái tại đỉnh và kiểu cầm Continental bằng tay phải tại đáy. Dĩ nhiên không thể cầm ngược lại (tay trái tại đáy, tay phải tại đỉnh), đơn giản vì bàn tay tại đỉnh được dùng như vật cố định, nên người thuận tay phải không thể đặt "lòng bàn tay trên đỉnh" như kiểu đánh quả trái Eastern một tay vì cùi chỏ bên phải bị đẩy quá gần thân người do dự liên quan của tay trái. Bjorn Borg, người sáu lần đoạt chức vô địch giải Pháp mở rộng trên sân đất sét nói rằng : mỗi một cánh tay được áp dụng số lực bằng nhau đối với việc cầm vợt. Nhưng thông qua phim ảnh khi nhìn vào các cơ co trên cả hai tay, tay trái của Bjorn Borg rõ ràng đảm nhận chính: Điều ngạc nhiên là Borg có một cú đập thật nhanh rất tốt bên trái (có nghĩa là Borg thuận cả tay trái, hay nói một cách khác là, Borg đánh cú đánh quả trái hai tay bằng quả phải tay nghịch).
.....

gatocdai

Xe tải
Tiếp theo và em lại nghỉ cho các cụ còn nghiên cứu. :21:

CÚ ĐÁNH : NHÌN TỔNG THỂ

Bóng không hề biết bạn đang đánh kiểu một tay hay hai tay. Tất cả những gì nó biết là bằng cách nào vợt tiếp xúc với nó tại điểm chạm bóng. Do đó, với cả hai kiểu cầm vợt đánh quả trái, kiểu nào cũng đưa bóng bay giống nhau, nếu bạn muốn được sự như ý.

Một lý do khiến cú đánh quả trái tạo ra quá nhiều lỗi so với cú đánh quả phải vì mọi người luôn xem nó như một cú đánh khác thường, độc nhất vô nhị, khi sự thật của vấn đề là quả phải và quả trái phải có cùng kiểu đánh giống nhau và cùng cử động thân thể căn bản giống nhau. (Một điều thật sự khác - và là điều quan trọng - là bạn phải bước tới bóng và đánh sớm hơn bên phía quả trái vì cánh tay đánh bóng của bạn gần lưới hơn). Do đó, như được mô tả cú đánh quả trái, sẽ nhắc bạn nhớ về sự giống nhau trong khi liệt kê các khía cạnh hơi khác với cú quả phải.

Lúc bạn nhìn thấy bóng đi đến phía trái, bạn đưa xoay vai đánh bóng vợt ra sau cùng lúc để cánh tay không làm bất cứ động tác đơn độc nào. Điều này sẽ xoay cạnh bên người bạn về phía lưới và cho phép thân người và vợt hoạt động đồng bộ với nhau.

Giống như với cú đánh quả phải, bạn cũng có một cú đánh hình vòng cung. Bắt đầu bằng cách đưa vợt ra sau ngang tầm mắc hoặc hơi cao hơn và cách xa bên ngoài cơ thể. (Giữ cổ vợt bằng bàn tay không đánh bóng sẽ giúp bạn giữ không đưa đầu vợt lên khi lấy đà ra sau). Giữ cánh tay đánh bóng thẳng, nhưng không cứng nhắc và cổ tay cố định, nhớ kỹ rằng hông, đùi và thân trên của bạn sẽ cung cấp phần lớn sức mạnh mà bạn cần.

Khi vợt nhắm tới hướng cuối sân, bước ra ngoài bằng chân trước và hạ vợt xuống, cổ tay cố định, với bàn tay đánh bóng đặt dưới điểm dự định chạm bóng 30cm. Nó sẽ cho phép bạn thực hiện một động tác tới trước từ thấp đến cao khi bạn chuyển trọng lượng tới bóng. Khi bạn hạ thấp người xuống, cổ cây vợt phải gần như lướt qua đùi sau lúc đi xuống để giúp đảm bảo cho một động tác nâng lên tự nhiên. Mặt vợt cũng phải được xoay nhẹ xuống khoảng 30 độ quay xuống sân tại điểm thấp nhất của cú lấy đà ra sau.

Hãy nhớ cú đánh hình vòng cung phải liên tục từ khi bạn bắt đầu hạ vợt, rời vị trí thấp bằng cách nâng người lên mạnh bằng hai đùi và các cơ bụng. Đánh bóng phía trước ngoài thân người từ 30cm đến 45cm, với cánh tay đánh bóng dang thẳng hoàn toàn và mặt vợt thẳng đứng. Rồi duỗi người ra ngoài về phía mục tiêu và lên trên, trong khi đó cảm nhận hông đánh nhanh tới bóng và đi ra ngoài; đừng để nó đẩy bạn đi vòng quanh. Động tác nâng lên bằng thân người là một đầu đề gây tranh cãi lớn, nhưng khi nhóm nghiên cứu của chúng tôi tách rời từng động tác của các vận động viên hàng đầu, khá rõ rằng phần lớn các vận động viên đánh quả trái một tay thành công nâng người lên gần như theo cùng một góc hướng lên khi vợt đang di chuyển. Một điểm tranh cãi lớn, là thân người thường đến nơi bên trên và trước điểm chạm bóng. Điều này đúng. Khi thân người đi đến nơi hơi trước điểm chạm bóng và đột ngột dừng lại, vợt tiếp tục đi theo cùng một đường bằng vận tốc thậm chí còn lớn hơn.

Mắt của bạn phải theo dõi bóng càng lâu càng tốt và giữ cố định gần điểm chạm bóng cho đến khi cánh tay đánh bóng được nhắm về phía mục tiêu và hướng lên trời tại góc khoảng 45 độ. Bạn cần nhìn xuống và thẳng tới bóng khi bạn đứng lên - nhưng đừng đứng thấp xuống, sức mạnh của cú đánh phải được phát ra từ cánh tay. Nâng lên bằng đùi và đưa vợt đi song song (hoặc theo hướng mục tiêu dự định) với lưới càng lâu càng tốt. Mặc dù không thể gây ảnh hưởng, hãy nghĩ đến việc kèm bóng - và vờ như không để bóng rời dây vợt - như vậy sẽ giúp bạn giữ mặt vợt hướng về phía mục tiêu. Đừng để bất cứ cái gì đẩy bạn đi tới theo mặt phẳng nằm ngang.
.....

TER-2008

Xe buýt
Trời bác phọt bài dài vậy sao nhớ nổi. Tầm này bác phải là Giáo sư TENNIS mới viết dc lắm vậy. Tui thích đánh TENNIS nhưng k thầy nên k thành thợ rất muốn học nhung ngại đọc. Tui có sưu tầm dcj 1 số đĩa CD học qua hình ảnh thui.

vietnd

Xe máy
Đến đây vẫn chưa hết đâu các kụ, Kụ nào cần để email lại e gởi kụ cả bộ. Đọc xong đánh lởm hẳn luôn. Hehehe

gatocdai

Xe tải
Nhân ngày nhà giáo Việt Nam nào, em ngồi rảnh lại hầu các cụ 1 chút.

NHỮNG YẾU TỐ MẤU CHỐT CỦA ĐỘNG TÁC ĐÁNH BÓNG
Lấy đà ra sau

Trên quan điểm vận động học, cần phải nhớ rằng khi một vận động viên tận dụng thêm được một giây, thì não và hệ thống thần kinh trung ương của vận động viên đó có thể kết hợp để sử dụng thời gian tập trung vào việc bố trí cú đánh. Ngược lại, kết quả chỉ là nổ lực đánh trả bóng.

Vì vậy hãy nhớ đến cú đánh quả phải, phản công nhanh và đưa vợt ra sau lập tức nhưng đừng để cho cánh tay đánh bóng hoạt động đơn độc. Những người thuận tay phải, đỡ nhẹ dưới cổ vợt bằng tay trái khi bạn quay ra sau và điều này sẽ giữ cho cả hai vai xoay như một. Đưa cùi chỏ trái ra sau để dẫn đường - đồng thời không để cho cùi chỏ bị rơi xuống - cũng sẽ giúp giữ mặt vợt trên bóng.

Nếu bạn xoay người chính xác, và duy trì tư thế cổ tay cố định thích hợp, bạn không cần để cú lấy đà ra sau đi dài nhằm đánh bằng lực. Tất cả những gì bạn cần là một cú lấy đà ngắn và đủ với bàn tay đánh bóng chỉ đi đến mức vuông góc với hàng rào cuối sân. Nếu vợt của bạn đi xa hơn điểm này, là vì bạn xoay người quá nhiều và ngửa cổ tay ra sau. Bạn có thể đưa vợt ra sau xa hơn, nhằm che giấu cú đánh hoặc áp dụng topspin lướt quá mức. Nhưng nếu nghĩ rằng bạn có thể lấy đà ra sau dài chỉ bằng cách đánh bằng cổ tay là một trong những lỗi phổ biến nhất của cú quả trái.

Thật ra, mọi người quá lo về quả đánh trái nên họ thường tăng độ dài của cú đánh thay vì rút ngắn lại. Khi bạn đưa bàn tay đánh bóng ra sau quá xa, sẽ làm vợt kẹp vào người và bạn phải búng nhẹ cổ tay ra ngoài để bù lại. Vai là tâm điểm và khi bạn đưa cánh tay đánh bóng ra sau , vợt có khuynh hướng nâng lên, và lại còn đi lên cao hơn bóng đang tới. Hãy cầm ngay lấy vợt và tự kiểm tra.

Một lỗi thường mắc phải khác ở cú lấy đà ra sau liên quan đến cùi chỏ của cánh tay đánh bóng. Khi bạn gập cùi chỏ tại bất cứ điểm nào- thay vì giữ cánh tay giơ thẳng - vợt sẽ đột ngột chỉ lên trời. Điều này buộc bạn duỗi thẳng cùi chỏ ra ngoài và sử dụng nhiều cử động cổ tay để đưa vợt trở lại tư thế chính xác lúc đánh bóng. Không may thay, phần lớn mọi người không thể thực hiện "sự điều chỉnh" này và do đó vợt của họ bị nghiêng ra sau lúc chạm bóng, sẵn sàng để đưa quả bóng lên trời.

Cũng nên nhớ, một cú lấy đà ra sau nhanh sẽ giúp bạn tránh "giảm tốc - tăng tốc". Giống như cú đánh quả phải, khi cánh tay giảm tốc vào lúc chấm dứt cú lấy đà ra sau, vợt tiếp tục tăng tốc. Nếu bạn không cẩn thận bạn làm cổ tay ngã ra sau và đặc biệt khi bạn vội vã hoàn thành cú đánh. Nhưng khi bạn "ngưng lại" và cố định vợt ở cú đánh hình vòng cung trước khi để nó hạ xuống, lúc đó việc giảm tốc tăng tốc thường biến mất.
.....

focus_S

Xe điện
Nhân ngày nhà giáo Việt Nam nào, em ngồi rảnh lại hầu các cụ 1 chút.

NHỮNG YẾU TỐ MẤU CHỐT CỦA ĐỘNG TÁC ĐÁNH BÓNG
Lấy đà ra sau

Trên quan điểm vận động học, cần phải nhớ rằng khi một vận động viên tận dụng thêm được một giây, thì não và hệ thống thần kinh trung ương của vận động viên đó có thể kết hợp để sử dụng thời gian tập trung vào việc bố trí cú đánh. Ngược lại, kết quả chỉ là nổ lực đánh trả bóng.
Để được 1 giây quý báu này là phải luyện tập kỳ công lắm. Các quyết định đưa ra chỉ trong tích tắc, nhưng phải đúng đắn và phù hợp với tình huống, đường bóng của đối phương. Cái này em hiểu là Năng khiếu thể thao, các bác nhỉ.

yeuthiphainoi

Xe máy
Đấu tranh để chùng người xuống
Mặc dù không có những dữ liệu nghiêng cứu về sinh lý để hổ trợ cho sự phán xét này, nhưng một điều nhận thấy cây vợt làm một việc kỳ lạ với đùi bạn: nó khoá các khớp lại. Có cách nào để giải thích việc mọi người không thể chùng gối khi họ cầm vợt trong tay? Họ có thể ngồi xổm, và có thể leo lên bồn tắm, nhưng khi họ ra sân thì đôi chân của họ trở nên giống như một cây thước và luôn nghĩ " Hạ thân người và vợt xuống, đồ ngu", có ý nghĩ cho rằng : "Nếu tôi hạ người thấp hơn bóng, tôi sẽ đánh hụt".
Tuy nhiên, bạn phải nhớ rằng thực hiện thành công các cú đánh cuối sân phụ thuộc vào khả năng chùng gối và hạ cổ vợt xuống đến đùi, làm sao để đầu vợt nằm bên dưới điểm dự định đánh bóng. Bạn càng chùng người thấp hơn, bạn càng dễ dàng đứng thẳng hàng với mục tiêu, giống như động tác ném bóng bô ling (bowling). Hãy suy nghĩ một chút về việc chùng người xuống và ném bóng bowling bằng mặt sau của bàn tay đánh bóng.
Luôn cố gắng chùng người xuống thật thấp. Hãy tưởng tượng các đốt ngón tay đang rơi xuống và sắp chạm sân. Để biết bạn phải chùng người bao nhiêu, ngay cả với một quả bóng cao ngang eo, hãy tập bài tập "ngồi và đánh", với bài tập này bạn ngồi trong một cái ghế khi vợt hạ xuống và chân bước ra ngoài để đón bóng. Một số bài tập khác sẽ giúp bạn biết được ý nghĩa của việc hạ cổ vợt xuống, chính xác nhưng không thả lỏng cổ tay và hạ đầu vợt xuống, như một vận động viên trung bình hay làm. Rất hiếm để nhìn thấy một vận động viên chùng người quá thấp khi lấy đà ra sau đánh quả trái
1/ Nhờ một người giữ một cái cây ngang eo hoặc thấp hơn, rồi tập đưa vợt xuống dưới cái cây khi bạn di chuyển tới bóng.
2/ Những người thuận tay phải, giữ lưng bàn tay trái tì lên đùi trái và các ngón tay chĩa ra ngoài, và đưa cổ vợt lướt qua những ngón tay này trên đường đi xuống.
3/ Những ngườithuận tay phải, tập đánh cú quả phải hoàn hảo của người thuận tay trái bằng cách đỡ cổ của cây vợt bằng bàn tay trái khi lấy đà ra sau. Rồi đi xuống và để bàn tay trái - vẫn giữ vợt - chạm vào đùi sau. Không may thay, khi mọi người cố chạm vào đùi sau rồi đi xuống, họ gian lận đáng sợ. Họ hạ vợt xuống 5 cm và hỏi với vẻ mong đợi : "Tôi hạ xuống chưa?" Đó là lý do vì sao tôi luôn muốn sáng chế ra một thiết bị cảm ứng nhỏ có thể cột vào đùi bạn, để khi bàn tay đỡ vợt lúc lấy đà ra sau đưa xuống và chạm vào máy cảm ứng này, máy sẽ la lên "Bạn là người giỏi nhất".

yeuthiphainoi

Xe máy
em nghĩ chưa ra nick gaitocdai ở OF là bác nào ở box tennis , nhưng thôi không sao, việc chia sẻ thông tin và giao lưu là cần thiết và đáng được hoan nghênh ở những người có chung niềm yêu thích thể thao mà. Chỉ có điều post bài thì cũng nên có tý nhớ đến người hì hụi ngồi typing chứ, cái quyển này là do công của bạn MDX box tns ttvn ngồi gõ mấy tháng trời. Hy vọng O F nhà mình sẽ tìm được những thông tin hữu ích trong việc cải thiện kỹ thuật của môn thể thao yêu thích (b)

yeuthiphainoi

Xe máy
Tính thời điểm hạ thấp của vợt

Ý kiến “tập cật lực để đánh dễ dàng” lại còn quan trọng với cú quả trái hơn cú quả phải, vì với quả trái bạn phải chạm bóng xa phía trước ngoài thân người hơn để đánh bằng lực và độ chính xác tối đa. Vì vậy, lúc đối thủ đánh bóng, hãy chạy vào đúng tư thế với vợt đã được đưa ra sau. Ngay cả khi bóng đi thẳng tới bạn, hãy tập thành thói quen quay ra sau càng nhanh càng tốt. Sau đó, chỉ tập cách để phối hợp việc hạ thấp vợt, cổ tay cố định, và đầu gối.

Khi bạn đưa vợt ra sau bạn có thể trì hõan việc hạ thấp vợt mà không mất một chút sức lực nào. Nhưng một khi bạn để nó hạ thấp xuống, hãy giữ cho cú đánh liên tục, vì việc hạ thấp là điều tạo ra động năng đáng kể. Nếu bạn hạ thấp đầu vợt quá sớm, bạn sẽ bị mất sự nhịp nhàng với lực của vợt và thân người di chuyển cùng lúc thẳng tới bóng; sự lựa chọn duy nhất của bạn sẽ là “Đưa” bóng cao qua lưới. Nếu bạn hạ thấp vợt quá trễ, bạn sẽ bị buộc phải đánh theo chiều ngang chỉ để chạm vào một mẩu bóng nhỏ.

Hãy cố tập tính giờ hạ thấp vợt bằng cách thử với máy đánh bóng, hay với một người giúp bạn đưa bóng khoảng ba mươi hay bốn mươi quả trên sân. Qua việc luyện tập thường xuyên bạn sẽ cảm nhận được vị trí của bóng trước khi bạn có thể bắt đầu hạ thấp xuống. Một thử nghiệm nhỏ bạn có thể làm là giữ bàn tay trái sau lưng khi bạn đánh vào bóng. Kiểu đánh bạn sử dụng không phải là quan trọng; và bạn sẽ phải mã hóa được một số lớn các cú bạn có thể thay đổi để biết lúc bắt đầu cú đánh tới trước.

yeuthiphainoi

Xe máy
Đánh bóng

Với cú đánh quả phải, để đạt được sức mạnh và sự chính xác, bạn phải đưa chân phải ra ngoài để đón bóng. Và tận dụng tấn công ngay. Đừng để bóng tới bạn; và đừng do dự lùi lại, vì bạn sẽ luôn bị gò bó và ép buộc khi thực hiện cú đánh khoảng cách quá gần giữa bóng và thân người bạn sẽ buộc bạn gập cùi chỏ, đặc biệt là đối với cú đánh trái. Bạn có thể đặt vợt khá gần thân người và vẫn đánh bóng. Nhưng khi bóng đi đến gần thân người từ 1m (đối với người lớn), bạn đang gặp rắc rối nghiêm trọng đó.

Nếu bạn luôn đánh bóng trễ, lý do xảy ra nhất là sự tin tưởng sai lầm là bạn phải đánh quả trái cách người bằng với quả phải. Nhưng quả phải có thể được đánh ngay cả với mặt trước vì vai mang cánh tay đánh bóng nằm phía sau. Ngược lại, cú quả trái một tay phải được đánh xa phía trước ngoài hơn, khi cùi chỏ đánh bóng của bạn cách người khoảng 15cm, vì vai đánh bóng ở gần lưới hơn. Điều này cho phép hông của bạn đẩy qua một trục từ trong ra ngoài trong khi đạt tới số lực lớn nhât từ đùi và mông.

Khi thân người bạn di chuyển tới bóng, giữ đầu cố định và mắt nhìn xuống, hãy cố nhìn bóng vào lúc vợt chạm bóng, giữ cú đánh – đừng bất ngờ đẩy bóng ra, hoặc ngừng ngang đà đi của vợt, hoặc giật mạnh đầu lên để nhìn nơi bóng đi. Hãy nhớ rằng, một cú đầu cố định phục vụ cho hai mục đích (1) Nó giúp người đánh bóng dừng thân trên lại và làm cho cánh tay đánh bóng tăng tốc, và (2) Nó giúp đảm bảo một cú đánh đều đặn đúng vào giữa mặt dây vợt. Một số người phê bình động tác nâng lên tranh cãi rằng mọi người thường hay hất đầu lên trên hoặc ra sau khi họ nâng lên, nhưng bạn có thể giữ nó cuối xuống và thẳng với bóng nếu bạn tập trung.

yeuthiphainoi

Xe máy
Động tác chân

Hãy nhìn vận động viên đánh bóng chày sải bước tới trước thẳng đến bóng, hoặc một vận động viên quyền anh tiến bước đến đối thủ để phát ra cú đấm. Bạn cần bước ra ngoài trên chân trước khi hạ vợt thấp xuống, sau đó chuyển trọng lượng tới trước khi bạn đẩy thân người lên trên. Nếu chân trước của bạn đặt song song với lưới bạn sẽ có nguy cơ trật mắt cá chân, nếu bạn kết thúc chân bằng phẳng, bạn sẽ mất lực. Bạn cũng không được để chân sau vượt quá chân trước, vì hông của bạn sẽ xoay bạn theo chiều ngang. Bước ngang qua bằng chân trước cũng sẽ dẫn đến một cú đánh ngang và là cú đánh bị đẩy về phía bên. Nếu bạn thuận tay phải, hãy nghĩ đến bước về phía trụ lưới trái bằng các ngón chân của bàn chân trước.

yeuthiphainoi

Xe máy
Lực phát sinh từ động tác nâng lên

Đứng trong một khu vực mở rộng và xem các phần thân thể họat động khi các phần này duỗi ra. Đầu gối sẽ đến nơi trước, tiếp theo là hông, rồi đến thân trên và cuối cùng cánh tay và vợt đi đến nơi. Cái này thường được gọi là “chuỗi động lực”. Từng phần cơ thể đóng góp vào tốc độ của phần tiếp theo trong chuỗi. Động tác nâng lên của thân người gần như một cách nhắc nhở rằng có một động tác duỗi người làm tăng thêm sức mạnh. Khi phần cơ lớn cúôi cùng đến nơi và đột ngột dừng lại, tay cầm vợt tăng tốc dần, giống bạn rũ một chiếc khăn tắm. Tự bản thân đôi chân không tạo nên nhiều tốc độ đầu vợt, nhưng khi nó được dùng để họat hóa chuỗi động lực, nó giữ vai trò quan trọng.

Thật ra, bạn không cần có một cánh tay mạnh mẽ thì mới đánh ra một cú quả trái mạnh. Công việc của cánh tay là giữ vợt vững vàng trong tư thế chính xác. Nếu bạn có thể chùng gối và hạ thấp vợt, sau đó động tác nâng lên của thân người sẽ cung cấp cho bạn tất cả sức mạnh mà bạn cần. Khi thân người bạn duỗi ra theo kiểu đi lên, vợt tăng tốc dần lên. Và khi thân người bạn bắt ngờ dừng lại vào lúc kết thúc của động tác nâng lên, cánh tay đánh bóng và vợt sẽ còn tăng tốc nhiều hơn, do sự giảm tốc bất ngờ của thân trên. Năm 1967 khi huấn luyện viên Vic Braden làm việc với liên đòan quần vợt Argentina, ông đã chứng minh rằng bạn không cần cầm cây vợt để đánh bóng. Vic nhờ một người thợ rèn làm một cái dây đeo bao súng để có thể giữ cây vợt thẳng ra ngoài trên đùi với mặt vợt thẳng đứng. Đứng trong đường biên cuối sân khoanh tay lại và nhờ một người ném bóng sang bên trái. Vic hạ thấp người xuống, đứng lên trong khi duỗi người, và đánh bóng cao qua lưới, chỉ bằng cách sử dụng lực phát ra từ đùi.

Đó cũng là bí quyết đánh cú quả trái của Don Budge. Anh ta đánh bóng bằng đùi, hông, và bụng trong khi cánh tay đi theo đồng bộ với thân người đang duỗi ra đột ngột. Bây giờ bạn hãy ra sân, đứng trước hàng rào, ném bóng lên và để bóng tưng. Rồi, giữ chắc cánh tay cầm vợt trong khi chùng gối xuống, bạn chỉ nâng lên bằng đùi và mông là có thể đánh bóng vào hàng rào. Dần dần bạn di chuyển ra sau và cố giữ cho nhịp nhàng hơn, luôn sử dụng thân người và rất ít dùng cánh tay cầm vợt. Trong vòng một tháng bạn sẽ tập được cú quả trái cơ bản cho mình.

Bạn có thể tập tính giờ cho động tác nâng lên theo cùng một cách. Đánh bóng vào hàng rào, sử dụng một máy đánh bóng, hoặc nhờ một người bạn đứng ở một bên sân cách khoảng 4m hay 5m và đưa bóng vào phía quả trái của bạn. Đầu tiên cố tập thả lỏng và cảm nhận cú đánh chính xác bằng cử động chậm. Sử dụng thân người để cung cấp sức mạnh và xem thử bạn có thể thực hiện chậm đến mức nào và vẫn nâng bóng cao qua lưới. Bạn sẽ thấy rằng bạn có thể đánh bóng rất chậm và vẫn đánh được bóng khá mạnh – nếu bạn biết tận dụng sức mạnh của phân nửa dưới cơ thể.

Đừng quan tâm đến nơi bóng đi, hoặc ngay cả khi bạn liên tục đánh hụt nó. Hãy cố cường điệu và rời khỏi sân khi bạn nâng lên – nhưng đừng lao tới – như vậy bạn hiểu được nâng lên thật sự là thế nào. Đối với động tác tới trước, hãy quay mông thẳng tới bóng, rồi nâng người ra ngòai về phía lưới và hướng lên trên. Duỗi các cơ bụng và đứng lên trên các ngón chân khi bạn đánh qua bóng, hãy để bắp chân và đùi làm việc cho bạn – hãy cảm nhận nó đang kéo bạn lên.

Bạn càng cố hạ thấp xuống lâu bao nhiêu, cánh tay bạn càng phải mạnh bấy nhiêu. Cô Francoise Durr là vận động viên hàng đầu duy nhất đứng thấp với bóng khi đánh cú quả trái, cô ta có một kiểu cầm vợt không chính thống để bắt đầu cú đánh. Thêm vào đó, cô ta là một trong những vận động viên đánh trong tư thế mất thăng bằng hay nhất. Nhưng hầu như tất cả các vận động viên hàng đầu đều nhận thấy rằng bạn tự hất mình ra khỏi hố bằng mông, không phải bằng cánh tay. Họ biết rằng bằng cách tập sử dụng lực của đùi bạn có thể đánh một quả bóng tưng thấp và vẫn đánh nó cao qua lưới bằng lực.

Điểm cuối cùng cần ghi nhớ về việc tính giờ cho động tác nâng lên là bạn phải để cho thân người và vợt chuyển động tới trước và nâng lên cùng lúc. Nếu nó di chuyển theo cùng một hướng và đồng bộ với nhau – và đầu vợt đặt thẳng đứng lúc đánh bóng – bạn có thể đánh một quả bóng đi vào người và vẫn đánh được nó cao qua lưới. Đừng cố điều chỉnh cú đánh vào phút cuối; chỉ kéo cùi chỏ ra sau một chút, rút ngắn bán kính của cú đánh và tự đẩy mạnh người lên. Nhưng nếu vợt của bạn giơ lên và thân người của bạn lại hạ thấp xuống, hoặc ngược lại, lúc đó bạn không cần cầu nguyện nữa.

Suốt cả cuộc đời quần vợt tôi luôn nghe nhưng điều này “Đừng thấp với bóng”. Tuy nhiên khi chúng tôi phân tích cơ thể bằng phương pháp đo với ba kích thước, các vận động viên giỏi nhất nâng người của họ lên. Người kỹ sư giải thích rằng khi cơ thể đi xuống và cánh tay đi lên, hiệu quả xảy ra như một kết quả, đó là một lực ở nơi nào đó giữa hai vectơ. Và khi cơ thể cố định trong khi “hạ xuống với bóng”, chỉ còn cánh tay được chừa lại để đánh bóng.

yeuthiphainoi

Xe máy
vẫn còn nhìu nhưng chả thấy vodka nên dừng lại để nghe ngóng :^)

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
em nghĩ chưa ra nick gaitocdai ở OF là bác nào ở box tennis , nhưng thôi không sao, việc chia sẻ thông tin và giao lưu là cần thiết và đáng được hoan nghênh ở những người có chung niềm yêu thích thể thao mà. Chỉ có điều post bài thì cũng nên có tý nhớ đến người hì hụi ngồi typing chứ, cái quyển này là do công của bạn MDX box tns ttvn ngồi gõ mấy tháng trời. Hy vọng O F nhà mình sẽ tìm được những thông tin hữu ích trong việc cải thiện kỹ thuật của môn thể thao yêu thích (b)
Mợ ới, Gatocdai là Gã phải lòng mợ hôm giao lưu sân Tennis BV 108 - trước giải VNTennis ấy - còn iem là QuanGấc đây :) Vuốt mợ rồi đấy , mợ phọt tiếp đê, hay đấy