Kỹ thuật vào số xe ôtô.

Mazspeed

Xe container
Lại nói về ghìm tốc độ bằng động cơ, ta bàn thêm kỹ cái nhỉ. Em lái mới, đi trong thành phố chả bao giờ ghìm tốc độ bằng động cơ cả mà toàn dùng phanh hoặc mớm côn để xe tự trôi thôi. Chỉ khi nào đi đường đồi núi xuống dốc cao em mới đổ dốc bằng số thấp để xe tự ghìm lại khỏi phải phanh. Theo các bác thì nếu thường xuyên dùng các cách giảm tốc độ này có những ưu nhược gì? Em đoán trước cái:

- Dùng phanh có Ưu: Thao tác đơn giản, xe dừng nhanh, bắt buộc phải sử dụng trong những trường hợp khẩn cấp; Nhược: Quá lạm dụng sẽ bị nóng, bó phanh. Xe đỏ đít liên tục trông không pờ rồ.
- Dùng số (ghìm bằng động cơ) Ưu: An toàn trong trường hợp đi đèo dốc, tạo phong cách lái xe nhàn nhã, thói quen quan sát từ xa, pờ rồ; Nhược: Lạm dụng nhiều sẽ hỏng hộp số, thao tác phức tạp, nếu không chuẩn xe dễ bị khựng, giật, và... không xài được nếu là xe số tự động.

Từ đó đi đến kết luận là không nên lạm dụng bất cứ cách nào nhiều quá. Trong thành phố hạn chế sử dụng ghìm xe bằng động cơ nhưng vẫn phải tập thói quen quan sát, giảm tốc độ từ xa, tránh tăng tốc ở những nơi mà chỉ một khoảng cách ngắn lại phải giảm tốc (đèn đỏ chẳng hạn) để khỏi phải phanh nhiều. Đi đường trường tầm quan sát rộng hơn thành phố có thể sử dụng động cơ để ghìm xe nhiều hơn, nhất là những nơi đèo dốc thì hạn chế tối đa việc phanh đề phòng phanh nóng lên quá mất tác dụng.

Mấy suy nghĩ nho nhỏ bác nào thấy có gì chưa phải xin chỉ giáo cho!:)

kar

Xe điện
Có cái vote trừ thì tôi đã cho nhà Chậm một fát rồi đấy hum. Đi quen thành phản xạ thui mà các bác, các bác thử nghĩ xem nếu ta quen với việc trong 1 giây mà có thể có nhiều thao tác thì chả hơn là cũng 1 quãng tg mà làm dc ít à. Tỷ như bác đang đi xe đời mới nhưng đá nó táng cho 1 fát đứt tuy ô phanh mà đường có nguy cơ trơn trượt> các bác ko muốn xài fanh tay rẹt cái giống trong phim thì các bác xài cái gì để "an toàn" hơn đây hay là mở cửa...bay he he

kar

Xe điện
Bác Maz nói fải, nhà em hay lọ mọ đèo dốc nên thấy việc đi 2 côn, dồn số chuẩn là cực kỳ hữu dụng. Đi đèo ko nên quá lạm dụng fanh hay quá tin tưởng vào nó. Phép này gọi là phân tán rủi ro fải ko các bác ;)

hvthu

Xe hơi
Các bác cho em xin cái thao tác tay khi chuyển số ( lên, xuống).
Hồi em đi học, thầy bảo nếu đang ở số 0, nghiêng bàn tay gạt nhẹ sang trái và đẩy lên vào số 1, mớm tí ga, nhả côn, khi xe chuyển động rồi thì ngắt côn, vẩy đầu ngón tay gạt cần số xuống 0, gạt sang trái kéo xuống số 2...
.....

Chỉnh sửa cuối:

hvthu

Xe hơi
Từ số 3 muốn lên số 4 thì úp bàn tay lên cần số, ngắt côn và kéo xuống..

Tất nhiên là không được chuyển chéo rồi

Cho em hỏi đó là cách đúng nhất hay là cách hay nhất cho người mới học mà thầy giáo muốn áp dụng?

Em xin tắt máy tính chờ sự chỉ bảo của các bác ạ.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Mazspeed nói:
Thế này thì các lái xe Lacetti đi trong thành phố mỏi mồm lắm nhỉ:D. Với lại khó mà ăn uống trên xe, cũng không được nhai kẹo cao su nữa!
ai bảo bác là phải nói ra lời hử hử, đếm nhẩm trong đầu thôi chứ :))

Mazspeed

Xe container
Awake:
ai bảo bác là phải nói ra lời hử hử, đếm nhẩm trong đầu thôi chứ
Ừ nhỉ, em quên mất, đếm nhẩm trong đầu thôi. Em chưa được phép, chứ không đã vốt cho bác rồi.:)

binhnq2

Xe tăng
chết em cũng bị bệnh lạm dụng cổn rùi, fải cái, em ko thích xe em chạy yếu, nên lúc nào qua ngã tư vào cua, em toàn về mo, chân ga chuyển sang chân fanh (chỉ là để hờ thui, chứ chưa đạp) rùi nếu thấy trời im biển lặng thì ga tiếp, ko thì fanh nhẹ chó nó vào tốc an toàn rùi chuyển sang sô fù hợp

toyotablack

Xe đạp
Em đồng ý với bác nexus, trước đây em cũng chạy kiểu của bác hồn nhiên, nhưng có một nhược điểm là xe rần ga khi chân côn và ga cùng đạp. Lái xe 4B là cốt sau cho thoải mái, thuận tiện mà em nghĩ vậy mới an toàn (do mình phải 2 tay 2 chân + cái đầu làm việc cùng lúc). Do đó, sau này khi nhả côn là em thả chân trái ra khỏi má côn, khi giảm tốc em bao giờ cũng rà thắng cả và phản ứng nhanh như bác nexus nói. Ngay cả xe mới, em thấy cũng nên chạy 2 côn, xe giật thì thấy chẳng phải tài xịn chút nào

Carfinancing

Xe tải
*-) :^) Không thấy bác nào nói về trường hợp ra vào số của AT nhỉ, đặc biệt là khi tắc đường hoặc muốn vọt nhanh

ngvt

Đi bộ
Em có một câu hỏi xin các bác chỉ giáo giùm đó là khi đạp chân côn có cần thiết phải đạp cho đến sát sàn không hay chỉ cần đạp đến mức có thể về hoặc vào đc số là thôi.

hanhlexus

Xe tải
Tốt nhất là phải đạp chân côn sát sàn để cắt côn hoàn toàn,
tránh trường hợp chưa cắt côn hoàn toàn sẽ bị mẻ bánh răng số. (y)

nguyentrungtbc

Xe hơi
Em đi jolie, nhiều lúc đạp hết côn rồi mà mãi ko vào số 1 được. Lúc cài số lùi nhiều khi kêu xoành xoạch. Chả hiểu sao, cacd bác tư vấn em phát. Em mới lái dc 01 tháng

firstsafe

Xe tải
Em đi jolie, nhiều lúc đạp hết côn rồi mà mãi ko vào số 1 được. Lúc cài số lùi nhiều khi kêu xoành xoạch. Chả hiểu sao, cacd bác tư vấn em phát. Em mới lái dc 01 tháng
Cụ ra gara kiểm tra lại xylanh ngắt côn ( nhỏ nhỏ khi cụ đạp côn thì pisston đẩy vào cần ngắt côn) xem có hỏng phốt ko. cũng có khi bi e khí.

nguyentrungtbc

Xe hơi
Cụ ra gara kiểm tra lại xylanh ngắt côn ( nhỏ nhỏ khi cụ đạp côn thì pisston đẩy vào cần ngắt côn) xem có hỏng phốt ko. cũng có khi bi e khí.
Cảm ơn cụ, hôm nào về HN e qua gara xem sao.

quangvpm

Đi bộ
Em bây giờ vào số khó vì mới đi đạp côn và vào số bừa lên. Em nghi hộp số có vấn đề?