[VHGT & ATGT] Lái xe khi gặp sương mù chặng đồi núi mùa đông

WHITE TIGER

Xe container
Với lái xe quen đường và trình cao thì bình thường thôi. Em lên Hà Giang ngồi riệu với mấy bác trên đấy, toàn mở miệng là chê lái xe HN lên trên miền núi chạy như gà mắc tóc !

Đúng rồi,tài hà giang chạy phanh là chính,em đi sau phanh có 5 lần mỗi lần không tới 10 giây và xe em con nặng gấp rưỡi thậm chí gấp đôi mấy anh Hà Giang.Tài Hà Giang chơi hẳn 23 và mỗi lần toàn phanh trên 20 giây rồi sau đó xe mất hút.Nên kinh nghiệm của em là không bao giờ giới thiệu khách cho máy cái thằng tài hà giang.Bởi giới thiệu xong rồi mà có thể em mất luôn ngân hàng tương lai,mất luôn túi tiền tương lai.Nói chung khách em ngồi xe em đi hà giang mà vẫn ngủ khi đi đèo là cụ biết rồi đấy

anhtho

Xe ngựa
Đúng rồi,tài hà giang chạy phanh là chính,em đi sau phanh có 5 lần mỗi lần không tới 10 giây và xe em con nặng gấp rưỡi thậm chí gấp đôi mấy anh Hà Giang.Tài Hà Giang chơi hẳn 23 và mỗi lần toàn phanh trên 20 giây rồi sau đó xe mất hút.Nên kinh nghiệm của em là không bao giờ giới thiệu khách cho máy cái thằng tài hà giang.Bởi giới thiệu xong rồi mà có thể em mất luôn ngân hàng tương lai,mất luôn túi tiền tương lai.Nói chung khách em ngồi xe em đi hà giang mà vẫn ngủ khi đi đèo là cụ biết rồi đấy
Tài Hà Giang thì cũng tùy người, vấn đề là họ quen lái rừng núi. Em mới đi Mộc châu về, các cụ biển 30 cứ gọi là đỏ mít liên tục, trong khi biển Sơn la thì khá ít thấy đỏ mít, đơn giản là họ quen đi đường đèo dốc. Còn nếu so lái chuyên nghiệp với lái nghiệp dư thì cũng có sự khác nhau nhiều.
Cách đây quãng 4, 5 năm, bọn em có thuê một ông lái xe 29 chỗ (của HN) đi đường HCM vào Huế. Đi đường đèo mà lắc như rang lạc, nửa xe say miệt mài, mấy ông lái xe cty rất bực mình. Hỏi lại còn khoe: tớ lái 20 năm xe này rồi, nhưng toàn HN-Hạ Long. Từ sau bữa đó là cạch cái ông tài 20 năm luôn.
Mới đây đi Sapa, một cậu khác khá trẻ lái, thế mà điềm đạm, lên đèo bình tĩnh, nhưng ko hề chậm. Về ai cũng khen nức nở.

coolpix8700

Xe ngựa
Tài Hà Giang thì cũng tùy người, vấn đề là họ quen lái rừng núi. Em mới đi Mộc châu về, các cụ biển 30 cứ gọi là đỏ mít liên tục, trong khi biển Sơn la thì khá ít thấy đỏ mít, đơn giản là họ quen đi đường đèo dốc. Còn nếu so lái chuyên nghiệp với lái nghiệp dư thì cũng có sự khác nhau nhiều...
Cách đây mấy năm tụi em lên Mù Căng Chải. Đi 2 xe, em lái cái Zace (lúc đó cũng hơn 10 năm tuổi rồi) và thuê thêm 1 cái Ỉn. Cậu lái xe chạy cũng khá và nói cũng đã chạy nhiều ở vùng núi. Nhưng khi về dừng ngang đèo Khau Phạ để dẫn mọi người thăm khu nuôi cá, đi qua cái Ỉn mùi phanh cháy khét lẹt!

bandieuhanh

Xe hơi
Chào các Cụ/Mợ, năm sớm chúc cả nhà OF khoẻ, đi các cung đường vùng cao ban đêm thì sương mù đúng là đặc sản rồi, đi nhiều có khi còn nghiền ấy chứ, một tuần không được chuyến là thấy nhớ. Các Cụ cứ trách đi nhanh hay chậm, biển tỉnh hay Hà Nội, nhưng Em thấy chia sẻ như Cụ Ngựa trắng là tuyệt vời ông mặt giời. Đi đêm nhiều lên cũng có chút kinh nghiệm, những ngày độ ẩm cao, mưa phùn, đầu hoặc cuối tháng âm lịch thì sương mù thường dầy, đi thì bám đường mình mà đi, tốc độ phụ thuộc vào tầm nhìn, cố gắng giữ được tốc độ để tránh mất đà, nhiều lúc còn phải kết hợp cả còi. Nói chung vì công việc thì phải đi đêm khi sương mù còn tránh được hoặc ít nhất sớm hơn được khi trời tối một vài tiếng thì rất quý!

bandieuhanh

Xe hơi
Đi con 29 chỗ vừa vượt xong lại xuống dốc mà không đỏ mít thì cũng có sao đâu Cụ nhể!

WHITE TIGER

Xe container
Đi con 29 chỗ vừa vượt xong lại xuống dốc mà không đỏ mít thì cũng có sao đâu Cụ nhể!
29 chỗ County hay có đóng cổ bô cụ nhé,nên mấy thằng này có vượt xong đổ đèo bằng số 5 cũng vô tư.Tuy xe chậm lại nhưng nó làm giảm độ bám đường,nhưng ga vào nó bỏ đóng cổ bô lại vun vút lao

WHITE TIGER

Xe container
Em đi đèo ít khi dùng phanh vì e toàn phanh bằng số

Phanh bằng số nhưng nếu cần về số nhất là MT nên vù ga trước khi nhả côn để nó đồng tốc không là côn bị xoa do chênh lệch tốc độ chạy và tốc độ động cơ

vivu247

Xe tải
Website
masterlifetravel.com
Nhanh chậm vài chục phút miễn an toàn các cụ ạ. Ae chia sẻ cũng nhiều, nhưng trên hết nên có sự cẩn trọng cho mỗi chuyến đi các cụ nhỉ.

tuanprado

Xe tăng
Quãng năm 04 - 05, em lên Sapa bằng xe 2.0. Đi đêm, đoạn giữa Yên Bái và Lào cai, đường cua, dốc các loại, có 1 em Matiz nháy đèn vượt phát một, lát sau mất hút. Biển Lào cai quen đường thì xe khoẻ cũng không đọ được.
Vào những năm 04-05 đường 70 chưa có nhiều xe chạy như bây giờ, đặc biệt là chạy đêm, thế mà Matiz cũng dễ dàng vượt mất hút xe của bạn -- chứng tỏ ngày đó trình của bạn còn kém quá...:D:D:D. Bây giờ thì có lẽ chả xe nào vượt được bạn nữa.

vivu247

Xe tải
Website
masterlifetravel.com
Vào những năm 04-05 đường 70 chưa có nhiều xe chạy như bây giờ, đặc biệt là chạy đêm, thế mà Matiz cũng dễ dàng vượt mất hút xe của bạn -- chứng tỏ ngày đó trình của bạn còn kém quá...:D:D:D. Bây giờ thì có lẽ chả xe nào vượt được bạn nữa.
Thế mới gọi là "thổ địa" cụ à.

anhtho

Xe ngựa
Đúng là hồi đó trình em còn kém, nhưng giờ gặp các tay lái xịn thì em vẫn về nhì thôi :)).
Hôm trước lại leo Sapa, ban ngày, đường đẹp, khô ráo, em cũng vượt khá nhiều xe, kể cả xe biển Lào cai, thế mà vẫn có 1 em taxi Getz biển Lào cai, vượt vèo phát rồi mất hút !

mandream

Xe hơi
kiem cai tui lylon mau vang de tren den la ok

S = 80km/h

Xe đạp
Đa số bám theo đc lúc là mất hút thôi, cụ bám đc thì trình cao đấy. Em ngồi xe khách nó chạy Sapa-LC đã vãi lái ra rồi, toàn 70-80 nó phi ^:)^

Đêm đi dễ hơn 1 phần em dự là vì ko biết sợ, em đi đèo cũng nhiều đêm phi ầm ầm mà đến sáng đi rón rén hẳn, nhìn rõ địa hình thấy nó nguy hiểm là vãi tè ngay ạ :))
Không có từ nào là sai cả

S = 80km/h

Xe đạp
Đúng là hồi đó trình em còn kém, nhưng giờ gặp các tay lái xịn thì em vẫn về nhì thôi :)).
Hôm trước lại leo Sapa, ban ngày, đường đẹp, khô ráo, em cũng vượt khá nhiều xe, kể cả xe biển Lào cai, thế mà vẫn có 1 em taxi Getz biển Lào cai, vượt vèo phát rồi mất hút !
Chuẩn men. Hôm em đi bản dốc . 2 ông taxi ở Cao bằng về. vèo cái là mất hình luôn....Ko dám đuổi luôn

bopcun84

Xe máy
Chỉ sợ mỗi đoạn đèo 9 khúc Mã Pì Lèng ở Hà Giang thui ạ

bopcun84

Xe máy
Mai e lại được đi Điện Biên, ko biết trên đó có đèo nào ko các cụ nhỉ???

anhtho

Xe ngựa
Mai e lại được đi Điện Biên, ko biết trên đó có đèo nào ko các cụ nhỉ???
Nếu cụ đi Điện biên theo đường Mộc châu thì theo em nhớ có mấy đèo chính sau:
Dốc Cun, đèo Thung Khe (Đá trắng), đèo Mai châu, đèo Pha đin, đèo Tằng Quái.
Ngoài ra còn có các đèo cũng khá cao mà nhà em ko nhớ tên hoặc không đọc biển báo. Ví dụ ngay sau Mộc châu hướng lên Sơn la là có một đoạn đường đèo rất đẹp, thế mà em quên mất tên gọi.

Xe Zin1979

Xe buýt
Quãng năm 04 - 05, em lên Sapa bằng xe 2.0. Đi đêm, đoạn giữa Yên Bái và Lào cai, đường cua, dốc các loại, có 1 em Matiz nháy đèn vượt phát một, lát sau mất hút. Biển Lào cai quen đường thì xe khoẻ cũng không đọ được.
Em cứ tưởng em Matiz đó nó tắm suối chứ? heeee

anhtho

Xe ngựa
Em cứ tưởng em Matiz đó nó tắm suối chứ? heeee
Tắm suối chỉ dành cho lái mới hoặc lái ẩu thôi. Tài già đi kỹ thì khó lắm :)).
Kể cả Matiz, đường cao tốc thì ko nói, các cụ xe khoẻ mà gặp đèo dốc thì cứ phải gọi Mtiz tài già bằng cụ.