Thảo luận Lac CDX chết máy khi đánh hết lái

Phuco2007

Xe lăn
May mà E chưa bị. Nhưng từ j trở đi E ứ sợ nữa vì đã chuyển xe sang cho ông cụ nhà E r:D

Bianconeri

Đi bộ
Xe em gần đây bị hiện tượng khi đánh hết lái để quay đầu hoặc lùi chuồng thì có tiếng kêu khực khực rồi chết máy, volang bị khóa, Đèn check engine nổi nhưng ko hiển thị mã code lỗi. Sau khi chết máy đề lại thì máy ko nổ. Để một lúc thì lại đề nổ được và vào số đi bình thường, ko có tiếng động gì lạ, đèn check engine cũng ko hiện nữa :-/. Em mang ra gara gần nhà kiểm tra, cắm máy đọc lỗi ko đọc ra lỗi gì. Họ phán có thể do khi đánh hết lái, máy tải nặng nên chết máy:-@, nhưng em nghĩ là nếu do tải nặng thì khi chết máy, về số đề lại máy ko chịu tải nữa thì phải nổ ngay chứ sao lại một lúc sau mới đề nổ được#-o. Hiện tượng này thỉnh thoảng mới bị chứ ko phải khi nào đánh hết lái cũng bị. Trong tháng vừa rồi em bị 2 lần. Các cụ có kinh nghiệm cho em xin vài lời chỉ giáo với [-O<
Em cũng bị y hệt 1 lần, cũng hóng vụ này xem & theo dõi hiện tượng tiếp.

Bianconeri

Đi bộ
Sau khi báo cáo tình hình với ông em thợ sửa xe cho Toy Thăng Long (mình đánh giá rất cao về trình độ kỹ thuật của ông em), mô tả hiện tượng, ông ý phán luôn là do đánh hết lái căng quá, có con cảm biến gì gì đó (với dòng xe hiện đại) nó tắt máy để tránh vỡ cái gì gì đó như tio bơm dầu trợ lực cho tay lái ... đại ý là thế, và khuyến cáo là không nên đánh hết lái căng quá (hết lái & giữ lâu). Chứ xe không vấn đề gì cả, yên tâm quá :)