lại bàn về văn hóa giao thông

pham minh

Xe container
hôm nay mới sáng mùng 1 mà đã đen cho em quá. chăng là em chở gấu nhà đi lễ, lúc về đến quảng trường cách mạng t/8 , em đang đi trong vòng xuyến thì có một ông lái xe zace từ đường bên cạnh chen giữa xe em và một xe buýt bên cạnh cũng đang chờ nhập làn vào vòng xuyến . kết quả là móc ngay vào cái biển số xe của em làm cho nó vênh lên và làm xây sát mũi xe. cũng bực mình nhưng gấu nhà em chắc nghĩ sáng mùng một nên bảo em thôi đi , vả lại thấy ông lái xe cũng vẫy tay có ý xin lỗi mà đường thì đông nên em cũng thôi. về đến đầu đường âu cơ lại chứng kiến một ông choai choai chay xe máy không đội mũ cũng lách qua khoảng trống giữa hai ô tô cũng bị mắc vào biển số xe chạy sau nên xuýt nữa thì lao đầu vào dải phân cách bê tông. nghĩ mà ngao ngán cho văn hóa giao thông của người việt mình , đường đông mà cứ tuần tự mà đi thì đâu có đến nỗi nhưng cứ phải chen lên trước thành ra suốt ngày cứ tắc đường là vì vậy. các bác ném đá vào cho em một chút

Mraaa

Xe tăng
Em tưởng văn hóa giao thông có gì thay đổi rồi, mừng quá.

Nhưng thông tin cụ cung cấp không có gì mới về vấn đề văn hóa giao thông.

3_banh

Xe điện
Chuyện dư lày thì kể cả ngày ko hết, muốn hết chắc phải 50 năm nữa.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Đấy là đặc trưng nổi bật của người Việt mình trước sau gì thì cũng đi đến được nơi mình định đến nhưng cứ là chen chúc mới sướng thế nào đấy. Đi xe nhiều khi ức chế lắm vì đang đi lại bị một ông 2B chen ngang hoặc là bò vào giữa khoảng trống hai cái 4B rôi cứ từ từ bò không cho 4B đi sau ngoi lên trong khi bên ngoài thông thoáng nó có thể đi bình thường.

CAP_bl

Xe điện
Đấy là đặc trưng nổi bật của người Việt mình trước sau gì thì cũng đi đến được nơi mình định đến nhưng cứ là chen chúc mới sướng thế nào đấy. Đi xe nhiều khi ức chế lắm vì đang đi lại bị một ông 2B chen ngang hoặc là bò vào giữa khoảng trống hai cái 4B rôi cứ từ từ bò không cho 4B đi sau ngoi lên trong khi bên ngoài thông thoáng nó có thể đi bình thường.
Cái chỗ đậm đậm mới xuất hiện vài chục năm nay thôi...
Hy vọng sang đời F1 sẽ đỡ chen lấn, xô đẩy hơn.

Ural

Xe tải
4B thấy làn ngoài rộng sao không đi ra nhỉ?

mê xe đẹp

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Chuyện của cụ giống như 1 gia đình chồng nghiện, vợ ngoại tình. Nhưng luôn bắt các con phải ngoan. Thằng lớn hư, kéo theo thằng bé hư, rồi cả nhà hư. Giờ có muốn ngoan cũng chả được

Comeback86

Xe buýt
chả hiểu về sớm hay đến sớm 1 2phuts thì được lợi lộc gì cơ chứ

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
4B thấy làn ngoài rộng sao không đi ra nhỉ?
Vì bên ngoài không phải là làn xe của 4B. Chắc Cụ chưa đi xe và cũng chưa biết phân làn giao thông cho các phượng tiện tham gia giao thông? Nếu ra được mà không bị gặp sự cố thì người ta đã ra việc gì phải nối đuôi nhau nhích từng mét một????????

duongtm

Xe tăng
Vì bên ngoài không phải là làn xe của 4B. Chắc Cụ chưa đi xe và cũng chưa biết phân làn giao thông cho các phượng tiện tham gia giao thông? Nếu ra được mà không bị gặp sự cố thì người ta đã ra việc gì phải nối đuôi nhau nhích từng mét một????????
Em tưởng đường là của 4B hết đấy chứ, hôm nào đi làm về em chả thấy đường Chùa Bộc 4B dàn hàng 3 tấn công, 2B chỉ đi bằng niềm tin thôi. Chả trách nó lách vào giữa xe của mợ và thằng trước mặt :( Khổ thân...

hungchuoihn

Xe đạp
Các bác kô nghe câu thằng đi ô tô chửi thằng xe máy , xe máy chửi xe đạp à. Ngẫm lại mà xem có đúng kô ? Khi nào dân phải đi ô tô hết mới hiểu được luật lệ giao thông !

nguyenphan80

Xe tăng
Cái việc dạy xếp hàng thì mấy bác bên giáo dục có làm rồi . Điển hình là câu chuyện : " LÊ NIN ở hiệu cắt tóc " và cái không đẹp trong cái đẹp là câu chuyện về cậu bé vẽ con ngựa trên bức tường ( chả nhớ tên gì ) . Cái này em nhớ y nguyên từ bé đã học .
Chả biết bao giờ mới khả thi

anhtho

Xe ngựa
Văn hóa GT cũng giống văn hóa nói chung, nếu thiếu văn hóa GT thì VH nói chung chắc cũng ko nhiều.
Em nhớ 1 chuyện cách đây hơn 10 năm nhưng không thể quên, 1 chuyện rất nhỏ: Chả là em đi xe máy vào 1 khu tập thể có cái ngõ chỉ khoảng ~2 mét. Em đi sau 1 ông. Ông này phanh lại và ... quay ngang xe và lấy chìa khóa mở cổng nhà. Em phải chờ ông đó quãng 3-4 phút vì ông ấy lạch cạch hơi lâu. Nếu là em thì em đã để xe xoay dọc và cho người khác đi được rồi mình muốn mở bao lâu thì mở. Hành động đó theo em chính là thiếu văn hóa điển hình, có nghĩa là : ko nghĩ tới lợi ích của người khác, chỉ nghĩ tới mình.

checkout_2k

Xe hơi
Đúng là những chuyện thế này nói hết cả thế kỷ. Các bác vào đây ngoài để phản ánh một trình trạng phổ biến tại VN hiện nay mà còn để giải tỏa stress khi tham gia giao thông cùng với những "trưởng thôn" quen đi đường đất ở làng mình rồi. Và điều cần nhất có lẽ khi gặp những việc như vậy, chúng ta, nếu nghĩ rằng mình là người lái xe có văn hóa, ngẫm lại xem mình đã từng bao giờ hành xử như vậy chưa để mà điều chỉnh cho tốt hơn.
Tối qua em gặp ngay 02 vụ trong một đoàn đường dài không quá 1km, đường xá cũng không đông lắm đến nỗi phải chen lấn, tốc độ trong TP từ 40-45km/h vì em đang chở gấu con:
1. Đi qua ngã tư giao nhau với đường ko ưu tiên, khi đi gần hết ngã tư thì có 1 chiếc 2B trờ tời gí sát vào mũi xe em, tính vượt qua nhưng không được nên 02 xe phải dừng lại giữa đường. Trong khi em đang đánh xe vòng qua để đi tiếp thì lại có 1 thằng 02B khác lại lấn tiếp trước đầu xe em. Không qua được nên nó chửi "Đi như c..." - chẳng biết nó chửi mình hay chửi nó !
2. Qua vòng xuyến, xe mình rẽ trái ôm vòng xuyến, khi gần hết vòng xuyến đị thêm tí ga đi thẳng thì cũng có thằng 2B bên phải cùng chiều với xe mình chạy cắt ngang đầu xe, rồi nó la lên bảo mình đi sao lạ dzậy ???
Các bác thấy đấy, chuyện này xảy ra thường xuyên như mình hít thở không khí vậy mà, chẳng lẽ các bác nhịn thở mà sống. Thôi thì mình cũng đành sống chung với cái không khí dù nó có ô nhiễm vậy. Thỉnh thoảng tức quá thì chửi đổng lên vài cái cho đỡ tức. Cố dặn mình ko dây vào cái thứ ô trọc đó mà làm gì. Em nghĩ néu mình đi đúng luật, có văn hóa thì ít ra trên đời này cũng có 1 người góp phần vào Văn hóa đang còn rất nhỏ nhoi và quý báu đó.
Chúc các bác (và cả em nữa) có được chữ nhẫn nhịn và cố nhìn về ngày mai đẹp hơn.

BinhminhCDS

Xe buýt
Cái này nó là cố tật của Quốc Gia rồi các cụ ạ. Tính bon chen ích kỷ, lúc nào cũng thích mình hơn người khác dẫu chỉ 1/2 cái bánh xe.

redadvn1

Xe tải
Em đi học lớp CEO thầy giáo bảo cái khó khăn nhất của doanh nghiệp Việt Nam mềnh khi gia nhập WTO là bản tính dân ta "Khôn lỏi" và "Làm cái gì cũng sợ thiệt". Câu này là thầy nói thật 100% luôn, mọi người có thể thấy nó hiển hiện trong rất nhiều lĩnh vực chứ không riêng gì giao thông.

Namgunsth

Xe đạp
Haizzzz! Em mới tập đi nội thành 1 buổi vãi hết linh hồn

Xe Zin1979

Xe buýt
Cái chỗ đậm đậm mới xuất hiện vài chục năm nay thôi...
Hy vọng sang đời F1 sẽ đỡ chen lấn, xô đẩy hơn.
Giờ phải gọi là "Văn hóa GT của người Việt rồi. Mà đã là Văn hóa thì khó thay đổi lắm các Cụ ah. Giờ phải có GPLX ô tô trước GPLX máy sau chắc sẽ cải thiện tình trạng hơn các Cụ nhỉ?