[Funland] Lại câu chuyện về người già

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Để chăm được các cụ già có lẽ cũng phải có bài cương nhu đúng lúc, tôi nhớ ở đây có bà nào bảo thế. Cụ nhà tôi mỗi bữa ăn kéo dài 4-5 tiếng nếu không giục, ăn trưa từ 11h đến 3h chiều chưa xong, cứ tự xúc 1 miếng nhai bỏm bẻm rồi nằm xuống lim dim ngủ, vài chục phút sau ngồi dậy xúc miếng nữa rồi lại quên không ăn và lại ngủ, cứ thế 4-5 tiếng vẫn chưa xong bữa, giục thì bảo từ từ tao ăn. Xúc cho cụ thì cụ nhai như trêu ngươi và từ chối không ăn. Mỗi lần thay quần áo tắm rửa cho cụ là cả một cực hình, cụ vùng vẫy giãy giụa quyết liệt éo cho thay, chửi rủa cầm ghế ném. Cả nhà chỉ có ngồi hầu cụ ăn xong chờ rửa bát cũng hết cả ngày =)) chả làm ăn éo gì được nữa.
Em nghĩ tuổi các cụ nhu cầu ăn uống nó không bức thiết, hệ tiêu hóa cũng kém rồi, ăn ít chút không sao cả. Bác cứ có cái hộp cơm ủ ấm ấy, và cứ để cụ chủ động ăn uống lúc nào cụ thích. Mình thỉnh thoảng nhắc cụ thôi. Nhà em bà em cứ lọ lọ đủ việc ngoài vườn ruộng nữa cơ, các con cháu mắng cho như trẻ con. Nhưng rồi cũng nhận thức lại là, đời người có 2 lần trẻ con. Mà trẻ con thì làm gì chúng thích , các cụ cũng làm gì các cụ muốn, kệ thôi , cho thoải mái tất cả mọi người. Cực nhất cái chăm sóc tắm rửa thì đành chấp nhận thôi ạ.

cusao

Xe lăn
Em nghĩ tuổi các cụ nhu cầu ăn uống nó không bức thiết, hệ tiêu hóa cũng kém rồi, ăn ít chút không sao cả. Bác cứ có cái hộp cơm ủ ấm ấy, và cứ để cụ chủ động ăn uống lúc nào cụ thích. Mình thỉnh thoảng nhắc cụ thôi. Nhà em bà em cứ lọ lọ đủ việc ngoài vườn ruộng nữa cơ, các con cháu mắng cho như trẻ con. Nhưng rồi cũng nhận thức lại là, đời người có 2 lần trẻ con. Mà trẻ con thì làm gì chúng thích , các cụ cũng làm gì các cụ muốn, kệ thôi , cho thoải mái tất cả mọi người. Cực nhất cái chăm sóc tắm rửa thì đành chấp nhận thôi ạ.
Con cháu mắng mỏ cha mẹ vì không tự chăm lo cho sức khoẻ là điều cần cân nhắc cho kỹ
1- Liệu có phải người già không còn khả năng tự về về thể chất lẫn kinh tế hay không mà người trẻ tự cho mình cái quyền mắng mỏ, trách móc?
2- Liệu có thật sự lo lắng cho sức khoẻ của người già hay không mà chỉ lo đến nghiã vụ chăm sóc của người trẻ khi người già ngã bệnh?
3- Người già cần có niềm vui cuộc sống, đó là làm những điều mình thích, mình vui. Tại sao cháu tự cho mình cái quyền cấm cản họ là chỉ đc làm điều này, không đc làm điều kia. Bản chất của điều cấm cản này vì lợi ích của ai? hay núp bóng đạo đức, lễ nghĩa để chăm lo lợi ích cho người trẻ?
Nếu không phụng dưỡng được nhiều thì thôi bởi cha mẹ không bao giờ đòi hỏi con cái làm việc này(phần lớn). Xin đừng cấm cản các cụ được làm những điều mình thích mà cả đời phải nhịn để chăm lo cho con cái và gia đình. Ví dụ: đội nắng đội mưa chăm sóc mấy cái cây ngoài vườn cũng là một thú vui dù lợi ích kinh tế đem lại bằng không hoặc bằng âm....và nhiều thú vui khác miễn không trái với đạo lý hoặc dị thường với cộng đồng là được.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Con cháu mắng mỏ cha mẹ vì không tự chăm lo cho sức khoẻ là điều cần cân nhắc cho kỹ
1- Liệu có phải người già không còn khả năng tự về về thể chất lẫn kinh tế hay không mà người trẻ tự cho mình cái quyền mắng mỏ, trách móc?
2- Liệu có thật sự lo lắng cho sức khoẻ của người già hay không mà chỉ lo đến nghiã vụ chăm sóc của người trẻ khi người già ngã bệnh?
3- Người già cần có niềm vui cuộc sống, đó là làm những điều mình thích, mình vui. Tại sao cháu tự cho mình cái quyền cấm cản họ là chỉ đc làm điều này, không đc làm điều kia. Bản chất của điều cấm cản này vì lợi ích của ai? hay núp bóng đạo đức, lễ nghĩa để chăm lo lợi ích cho người trẻ?
Nếu không phụng dưỡng được nhiều thì thôi bởi cha mẹ không bao giờ đòi hỏi con cái làm việc này(phần lớn). Xin đừng cấm cản các cụ được làm những điều mình thích mà cả đời phải nhịn để chăm lo cho con cái và gia đình. Ví dụ: đội nắng đội mưa chăm sóc mấy cái cây ngoài vườn cũng là một thú vui dù lợi ích kinh tế đem lại bằng không hoặc bằng âm....và nhiều thú vui khác miễn không trái với đạo lý hoặc dị thường với cộng đồng là được.
Vâng, bên nào cũng có cái khó của nó cụ ơi. Con cháu thì chả ai muốn mắng mỏ cha mẹ. Nhưng chúng còn rất nhiều việc phải làm, công việc , nhà cửa, con cái , và cả phục vụ cha mẹ già nữa. Nên không thể tránh được áp lực. Nhiều cụ nói đâu có chịu hiểu, Hoặc cứ phải nặng lời mới hiểu , cứ phải đã bao nhiêu việc, đã khổ đủ thứ xong bố mẹ già lại không cho con cháu được yên mới hiểu ạ. Nên nhìn nhiều nhà mắng bố mẹ già em phần nào thông cảm . KHổ cực đến tay họ hết, đừng trách. Nào có phải nhà nào cũng có người nghỉ ở nhà 24/24h đi bên cạnh các cụ, ra vườn ruộng nhỡ trượt ngã , hay mưa nắng lại ốm ra đó ạ.

nhuataiche

Xe container
Ông nhà em, nhắc tới là phát chán. Em chả phải giỏi giang giàu có gì, đi làm có lúc lương cũng được vài mươi củ, góp tiền cho bố mẹ xây nhà cho thuê cũng được vài mươi củ nữa. Vậy mà ông chê vợ chồng con cái em là ăn bám, khen nức nở mấy đứa em họ ( công nhân ) siêng năng chăm chỉ chịu khó, rồi giáo huấn miệt thị các kiểu.

Nhiều chuyện khác nữa, em chỉ lấy một chuyện ra làm ví dụ thôi. Điên hết cái đầu lên mà không làm gì được !

huyvq83

Xe tải
Tóm lại ý Mợ là như nào ạ?
Kể tội người già đúng không ạ?
Giọng văn đậm mùi mai mỉa, thoáng vị cay nghiệt, em mạnh dạn đoán đây là Bố Mẹ chồng mợ đúng không ạ?

Thứ nhất, mợ xác định chưa chắc mợ đã có phúc phần sống được đến tuổi các Cụ
Thứ hai, sống đến tuổi đó, chưa chắc mợ đã còn được như các Cụ đâu ạ

Thứ ba: Mợ thử ngã 1 cú nhiệt tình như Cụ vừa ngã xem, có đau nằm rên rỷ vài ba hôm không? Mợ nhân lên khoảng 5 lần ạ

Nhà em chăm sóc Người già hơn 10 năm đến khi Cụ ra đi, nên em hiểu sự vất vả của người trẻ, sự trái tính của người già ạ
Mợ cố gắng lên, bao dung đi ... khi mợ hay ông xã mợ lẫm tẫm chạy, đi, ngã, ốm, thì Người Già khi đó lầ người chăm sóc, nâng niu đấy

Mợ chao chát, đá đụng ....đến khi các Cụ ra đi, có thể không nói ra, nhưng Oxa mợ sẽ để trong lòng, âm ỷ ...
Người ta cũng là street, lên xả tý âu cũng là lẽ thường, sao mợ phải dùng lời lẽ cay nghiệt thế. Có ảnh hưởng tý gì đến nhà mợ đâu. Mở rộng lòng mình ra mợ à

inovavgj

Xe container
Bố mẹ già mình chiều chuộng tý cụ ạ , nhiều khi còn nựng như trẻ em , các cụ cô đơn cần nhất sự quan tâm , săn sóc , tâm lý của con cái
Tuổi cao như ngọn nến trc gió thôi ạ

TUCSON9389

Xe điện
Vâng, bên nào cũng có cái khó của nó cụ ơi. Con cháu thì chả ai muốn mắng mỏ cha mẹ. Nhưng chúng còn rất nhiều việc phải làm, công việc , nhà cửa, con cái , và cả phục vụ cha mẹ già nữa. Nên không thể tránh được áp lực. Nhiều cụ nói đâu có chịu hiểu, Hoặc cứ phải nặng lời mới hiểu , cứ phải đã bao nhiêu việc, đã khổ đủ thứ xong bố mẹ già lại không cho con cháu được yên mới hiểu ạ. Nên nhìn nhiều nhà mắng bố mẹ già em phần nào thông cảm . KHổ cực đến tay họ hết, đừng trách. Nào có phải nhà nào cũng có người nghỉ ở nhà 24/24h đi bên cạnh các cụ, ra vườn ruộng nhỡ trượt ngã , hay mưa nắng lại ốm ra đó ạ.
sợ nhất tình trạng lẫn. và tranh luận với người lẫn, người không minh mẫn thì càng nên tránh
mẹ em thì gần đây ko còn minh mẫn, tiền có gửi tiết kiệm trước đây ko thấy nói gì, nhưng giờ thì cứ bảo tao chẳng nhìn thấy nó bao giờ. gửi tk thì nhìn sao được nữa.
em cũng phải thuyết phục các anh chị em hạn chế tranh luận với cụ và tập làm quen với việc bố mẹ ko còn minh mẫn nữa. chứ cứ tranh luận với các cụ om xòm lên hàng xóm lại tưởng cãi nhau.
khổ lỗi là các anh chị thì mãi chả chịu hiểu, làm cho mọi việc căng thẳng thêm

phohien035

Xe buýt
Khi người già yếu do bệnh tật, bị lẫn ... về cơ bản thì không tranh luận và tập trung hỗ trợ để họ vận động sinh hoạt được tý nào hay tý đấy. Ở đây em thấy nhiều cụ già "khó tính" cơ. Tức là họ vẫn có thể nhận biết bình thường như: đọc báo, nghe đài, xem TV, sử dụng ĐT, thậm chí iPad ... và nhớ rất nhiều chi tiết về mua bán, gặp gỡ ... Nhưng luôn tỏ ra mình là trung tâm "vũ trụ" cần mọi người quan tâm săn sóc. Chuyện con cái phải quan tâm chăm sóc cha mẹ già thì đương nhiên nhưng hay làm mình làm mẩy khó cho cả gia đình nên dễ hay dẫn đến xung khắc không cần thiết. Chưa kể nhiều cụ vẫn "không ngoan", cách xử sự vẫn rất tỉnh. Em vẫn 'đề nghị" các cụ ở nhà, mình còn tự chăm sóc vận động được thì nên cố gắng, đừng có ỷ lại, phụ thuộc con cháu, GV. Hơi tý là yêu cầu dù những việc đó hoàn toàn các cụ có thể vận động và làm được. Điều đó giúp cho các cụ có vận động, ko ỷ lại. Nhưng nhiều khi cũng khó. Muốn ăn gì thì yêu cầu, đưa tiền của mình (nếu có khoản riêng) chứ đừng nên bắt mọi người đoán xem mình thích gì để mua cho đúng yêu cầu.
Cái thói quen từ ngàn đời, con cái phải có trách nhiệm phục vụ, hầu hạ bố mẹ khi về già. Khi bố mẹ yếu ko tự vận động, bị lẫn thì OK. Nhưng khi các cụ còn làm được đáng lẽ ko vin vào "quan niệm" trên mà ỷ lại. Con cháu do bận rộn, áp lực CV mà bỏ bễ y rằng là "dỗi", "làm mình làm mẩy".
Cha mẹ sinh ra đứa bé trước hết là mong muốn của cha mẹ và phải có trách nhiệm chăm sóc nuôi dạy. Chứ nó ko tự sinh ra rồi bố mẹ mất công sức nuôi dưỡng, để sau này kể công. Nuôi dạy tốt thì đứa bé phát triển và ngoan ngoãn. Nuôi dạy ko tốt thì khó nói được chuyện gì sau này. Do vậy em luôn tâm niệm sau này khi về già đừng đôi co với con cháu mình: Tao nuôi chúng mày A, B, C nên chúng mày phải "trả ơn". Quan niệm đó rất lỗi thời rồi. Con mình có ý thức thì sẽ chăm sóc bố mẹ khi về già, đau yếu, còn không có muốn, đe nẹt chửi chúng nó cũng kệ

cusao

Xe lăn
Khi khó chiều cha mẹ già xin hãy nghĩ lúc cha mẹ chăm lo cho mình lúc còn nhỏ.
Không tính đến những trường hợp cá biệt bị cha mẹ hắt hủi đày ải từ nhỏ bởi những hoàn cảnh này có những đặc thù riêng, cá biệt, không đại diện cho số đông

Xe nội lước

Xe container
Tóm lại ý Mợ là như nào ạ?
Kể tội người già đúng không ạ?
Giọng văn đậm mùi mai mỉa, thoáng vị cay nghiệt, em mạnh dạn đoán đây là Bố Mẹ chồng mợ đúng không ạ?

Thứ nhất, mợ xác định chưa chắc mợ đã có phúc phần sống được đến tuổi các Cụ
Thứ hai, sống đến tuổi đó, chưa chắc mợ đã còn được như các Cụ đâu ạ

Thứ ba: Mợ thử ngã 1 cú nhiệt tình như Cụ vừa ngã xem, có đau nằm rên rỷ vài ba hôm không? Mợ nhân lên khoảng 5 lần ạ

Nhà em chăm sóc Người già hơn 10 năm đến khi Cụ ra đi, nên em hiểu sự vất vả của người trẻ, sự trái tính của người già ạ
Mợ cố gắng lên, bao dung đi ... khi mợ hay ông xã mợ lẫm tẫm chạy, đi, ngã, ốm, thì Người Già khi đó lầ người chăm sóc, nâng niu đấy

Mợ chao chát, đá đụng ....đến khi các Cụ ra đi, có thể không nói ra, nhưng Oxa mợ sẽ để trong lòng, âm ỷ ...
Mợ ở đâu thế..hồi trẻ có xinh không . Sao em kém may mắn thế. Hồi trẻ không gặp mà lấy đc mợ nhỉ 😊😊

datinh

Xe container
tạm ngưng Đấu tố các cụ già vài phút.
tôi xin có tham luận với đại hội.
các cụ xương giòn. mục
lưu ý tránh để gãy " cổ xương đùi"
thay nhân tạo khéo bay cả củ to. mổ xẻ cũng rất phức tạp.
báo cáo hết !

Mình nghĩ rằng vk ck và các con của cụ nên dành nhiều thời gian hơn cho bố mẹ (ông bà), lắng nghe ông bà nói chuyện nhiều hơn ( mặc dù có chủ đề sẽ dc nghe đi nghe lại hok dưới 20 lần) nhưng cụ cgang đừng giao hẳn cho osin, bố mẹ có thể mắc chứng hay quên của người già nhưng vẫn mong muốn gần gũi con cháu nên muốn gây chú ý để con cháu quan tâm hơn thôi cụ ah.

Dacia90

Xe tăng
Nên theo mô hình VDL(kiểu trao đổi đồng thuận trong gia đình). Mức cao hơn nữa nếu Luật cho phép bệnh già, bệnh nan y… được liều thuốc (còn minh mẫn ký xác nhận, hay người nhà).

nhuataiche

Xe container
Mình nghĩ rằng vk ck và các con của cụ nên dành nhiều thời gian hơn cho bố mẹ (ông bà), lắng nghe ông bà nói chuyện nhiều hơn ( mặc dù có chủ đề sẽ dc nghe đi nghe lại hok dưới 20 lần) nhưng cụ cgang đừng giao hẳn cho osin, bố mẹ có thể mắc chứng hay quên của người già nhưng vẫn mong muốn gần gũi con cháu nên muốn gây chú ý để con cháu quan tâm hơn thôi cụ ah.
Các cụ nếu không khỏe hoặc lú lẫn thật ra dễ xoay xở, chỉ cần con cái có chút ít điều kiện.

Khó nhất là các cụ còn minh mẫn nhưng thích ra lệnh và thích kiểm soát nhất cử nhất động của con cháu, bất chấp các cụ ngồi nhà không ra ngoài xã hội đã nhiều năm.

phohien035

Xe buýt
Các cụ nếu không khỏe hoặc lú lẫn thật ra dễ xoay xở, chỉ cần con cái có chút ít điều kiện.

Khó nhất là các cụ còn minh mẫn nhưng thích ra lệnh và thích kiểm soát nhất cử nhất động của con cháu, bất chấp các cụ ngồi nhà không ra ngoài xã hội đã nhiều năm.
Đây mới là điều khó nói và thông cảm vì mỗi nhà mỗi cảnh, có ở trong tình cảnh đó mới thấy khó xử.
Chứ các cụ ốm đau, nằm liệt, khó vận động .... thì đã đi 1 nhẽ và đơn giản hơn nhiều.
Mấy hôm rồi em đưa ông cụ đi viện chứng kiến 1 cụ bà bị thoát vị đĩa đệm phải đổ XM cố định. Nahf có 3 ông con trai phải thay phiên nhau phục vụ từ A-Z cho cụ. Có người hỏi các con dâu đâu thì con trai trả lời: vợ cháu ko hợp với mẹ nên không thể chăm được. Có thấy thế mới thông cảm cho nhiều hoàn cảnh khó khăn ko phải ai cũng hiểu được.

cusao

Xe lăn
Đấy thấy chưa?
Em thấy người đời có câu " cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ kể tháng kể ngày" vẫn đúng mà

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Khi khó chiều cha mẹ già xin hãy nghĩ lúc cha mẹ chăm lo cho mình lúc còn nhỏ.
Không tính đến những trường hợp cá biệt bị cha mẹ hắt hủi đày ải từ nhỏ bởi những hoàn cảnh này có những đặc thù riêng, cá biệt, không đại diện cho số đông
Dạ thế cha mẹ chăm mình khi còn nhỏ cũng mắng mình bỏ sừ ra. Chăm mình nhưng được chăm theo ý của cha mẹ , mình phải nghe theo mọi thứ. Còn người già đã lẫn đã yếu lại không chịu nghe con cháu, thậm chí quậy phá từ tinh thần đến thể chất mà đòi con nhẹ nhàng thì không thể ạ. SInh con ra là chủ động của bố mẹ đừng mang chuyện tao đẻ mày ra nên mày phải trả ơn bằng những chịu đựng khổ cực. Thế thì nói thật ít người muốn được sinh ra làm người lắm.

phohien035

Xe buýt
Đấy thấy chưa?
Em thấy người đời có câu " cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể, con nuôi cha mẹ kể tháng kể ngày" vẫn đúng mà
Theo em các câu trích dẫn từ đời xa xưa của các cụ cũng có lúc ko thích hợp trong hoàn cảnh cụ thể. Xã hội thay đổi nhiều thứ, ko nên câu nệ vào các quan niệm xưa. Bản thân em từ các quan sát trong cuộc sống,chăm người già ... mình cũng dần thay đổi để khỏi vấp phải các suy nghĩ hơi "bảo thủ" nữa để tạo điều kiện cho con cháu sau này.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Đấy thấy chưa?
Chấp nhận thực tế đi, đó là trời sinh. Nếu ong bà nào muốn con cũng đánh đổi sức khỏe bình yên để trả công nuôi dạy thì cũng nên nhìn lại mình nuôi nó thì nuôi như thế nào, cho ra tấm ra miếng , cho nền tảng sung sướng trí tuệ giàu có như những bậc cha mẹ khác không hay lo ăn học đã toát mồ hôi . Nuôi thế nào nó khác nhau đấy nhé, không phải trời nào bể nào cũng to cũng đẹp cũng xanh như nhau đâu. Còn con mà nó phải hy sinh thời gian , đánh đổi hạnh phúc bình yên để báo hiếu thì đừng cho nó lấy vợ lấy chồng sinh con đẻ cái. Vì nó không thể đủ sức kham hết mọi việc. Cũng như mình ngày xưa, hầu hạ được cha mẹ là mấy đâu, chỉ tập trung nuôi con là chính mà thôi.

phohien035

Xe buýt
Dạ thế cha mẹ chăm mình khi còn nhỏ cũng mắng mình bỏ sừ ra. Chăm mình nhưng được chăm theo ý của cha mẹ , mình phải nghe theo mọi thứ. Còn người già đã lẫn đã yếu lại không chịu nghe con cháu, thậm chí quậy phá từ tinh thần đến thể chất mà đòi con nhẹ nhàng thì không thể ạ. SInh con ra là chủ động của bố mẹ đừng mang chuyện tao đẻ mày ra nên mày phải trả ơn bằng những chịu đựng khổ cực. Thế thì nói thật ít người muốn được sinh ra làm người lắm.
Em hồi nhỏ bị ông già đuổi ra khỏi nhà do điểm kém, mải chơi nhưng so với trẻ con trong khu mình vẫn học top trên nhưng sao lại bị đối xử bất công thế ???? Nếu như bây giờ có khi đi luôn ko chừng. Trong đầu luôn có ý nghĩ phải thoát ly đi chứ ở thế này "tức" lắm. Và khi vào ĐH em đi xa nhà thật, suốt 5 năm trời. Về sau các cụ đối xử với đứa sau khác hẳn, một phần có thể nó là con gái.