[Funland] Lại cháy. Huy động 7 xe. Ngõ Thổ Quan

Leean

Xe tăng
Dạy thế nào ko dạy lại cứ thích dạy chui vào nhà vệ sinh. Lặn ngụp đến khi lửa tắt?
Cụ đọc không kỹ và đọc cho hết mà đã phán, ở đây nhà ống không lối thoát, cháy từ dưới lên và không thoát được vì nhà bị bọc kín bởi rào chắn chuồng cọp xung quanh (đa phần nhà ống ở phố là thế) không tìm chỗ trốn an toàn, thì tứoi ướt hết người, chui vào bồn tắm xả hết vòi xen càng nhiều tốt, thủ khăn ướt hạn chế khói độc khi nhiệt độ cháy cao trên 300 độ ( khi cháy hoá chất nó lên đến trên 700 độ) là các bước khả dĩ nhất cuối cùng có thể làm được trong tình trạng khẩn cấp, theo ý cụ là chui ra để làm bánh mì nướng hay sao ? Hay cụ có cách nào hay hơn thì khái sáng cho mọi người biết thêm một cách khoa học và an tòan hơn đi.

Cụ đừng nói với tôi cách này cách kia trên mạng như tìm cách thoát ra, bò sát xuống sàn, lần theo đường kẻ thoát hiểm... như nhà cao tầng hay chung cư như phim hay chiếu nhé, mà ngay cả người lớn cũng khó mà vận dụng được trong tình huống đó vì hoản loạn, huông chi đây chỉ là những đứa trẻ bị giam trong những cái chuồng cọp đang cháy và không lối thoát, chỉ có thể phát cửa để cưu hộ từ bên ngoài ?

Trong một vài clip trên truyền hình của bọn Tây, như dead or alive - what you choose ?, một tình huống đưa ra là bị mắc kẹt trong đám cháy và không tìm được lối thoát ra, cần làm thế nào, đáp án người ta đưa ra là luôn cố gắng tìm chăn màn hay vật dụng tương tự rồi nhúng nước và trùm lên người, thậm chí chui vào nhà tắm lấy khăn ướt bịt kín khe của để khói không lọt vào , làm ướt người nhiều nhất có thế, cố chịu đưng khi có cứu viện, như vậy xác xuất sống sẽ cao hơn các cách chọn khác, mọi đáp án chọn khác đều là nguy hiểm và xác xuất chết là cao .

Ngày xưa khi mà phương tiện bảo hộ chữa cháy còn chưa có, hay quá thô sơ, người ta phải dùng bao bố nhúng nước trùm lên người để lao vào đám cháy cưú nạn nhân đấy.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Em cũng bị phê như cụ, em còn bị một cụ nói rõ bếp từ nhà SX không khuyến cáo phải ngắt khỏi lưới điện nữa cơ, em chả đôi co làm gì...hjhjhjhj.
Bếp hồng ngoại mới dễ bật và nguy hiểm chứ nhỉ.
Bếp từ an toàn hơn nhiều

Anycar

Xe tăng
Bàn tán, thương cảm xong đâu lại đóng đấy. Hàng ngày lăm lăm cái điện thoại xem tin bốn phương trời nhưng mấy ai giật mình nhìn lại nhà mình cũng vậy, nhà ống, cửa cuốn, mặt tiền bịt bùng chấn song...cháy thì coi như hết đường. Chưa kể trong nhà chẳng có lấy một bình chữa cháy (mà có thì cũng chưa chắc biết dùng), chẳng bao giờ để ý đến một chút kiến thức về an toàn cháy nổ...Bao nhiêu vụ cháy chết người vì chuồng cọp rồi. Hối hận, đau xót thì làm được gì nữa.

Sfgs

Xe buýt
Mùa hè hay quá tải điện. Hthong dây cũ kĩ chỉ ẩm rồi chuột cắn hở là chập cháy bất cứ khi nào. Thậm chí ổ hở gián con mini cũng là thủ phạm. Cái nhà em đang thuê cũng phải đấu dây lại 2 ổ bếp do chập vì ổ bị ẩm hơi nước, dây cũ chịu tải kém, đun 2 món 3k oát là chập. Từ hồi chỉnh lại an toàn hẳn.
Đa phần là chập điện mà cụ
Bàn tán, thương cảm xong đâu lại đóng đấy. Hàng ngày lăm lăm cái điện thoại xem tin bốn phương trời nhưng mấy ai giật mình nhìn lại nhà mình cũng vậy, nhà ống, cửa cuốn, mặt tiền bịt bùng chấn song...cháy thì coi như hết đường. Chưa kể trong nhà chẳng có lấy một bình chữa cháy (mà có thì cũng chưa chắc biết dùng), chẳng bao giờ để ý đến một chút kiến thức về an toàn cháy nổ...Bao nhiêu vụ cháy chết người vì chuồng cọp rồi. Hối hận, đau xót thì làm được gì nữa.
Thì vừa mấy tháng trước ở HN chết 3 mạng người khu Hà Đông xong đó cụ. Vụ đó rất ám ảnh với người đọc nhưng có khi mọi người cũng chỉ biết đọc chứ không nhìn lại nhà mình xem ntn.

QD092000

Xe tăng
Với hàng triệu căn nhà ống tại các đô thị thì chuyện cháy chết người sẽ còn xảy ra đều đấy.
Việc pccc và cứu hộ cứu nạn tại nhà ngõ hẻm là khó triệt để.

Muon_biet

Xe cút kít
Thế tivi, tủ lạnh, máy tính, quạt điều khiển, loa đài, các thể loại thiết bị khác trong nhà...các cụ có rút điện với cắt áp hết khi không sử dụng không ạ?
Tivi, quạt, đài, điều hòa...có điều khiển để chế độ chờ đã cháy nhà rồi cụ nhé: Tivi và đài: Khu TT Trần Phú, quạt: phố Thợ Nhuộm, điều hòa: Đê La Thành và Trung Liệt...đã xảy ra cháy, có vụ cháy lớn (em không nêu cụ thể địa chỉ vì các vụ cháy này đã diễn ra hơn chục năm), tủ lạnh ít xảy ra hơn vì có rơ le tự ngắt (nhưng đã có ít nhất một vụ xảy ra). Nêu thế để cụ biết, không tin thì đó là việc của cụ thôi...hjhjhjhj.

Sfgs

Xe buýt
Với hàng triệu căn nhà ống tại các đô thị thì chuyện cháy chết người sẽ còn xảy ra đều đấy.
Việc pccc và cứu hộ cứu nạn tại nhà ngõ hẻm là khó triệt để.
Thì cách đây 2 3 tháng cũng vừa có vụ cháy ở Hà Đông, đọc mà ám ảnh luôn đó cụ

QD092000

Xe tăng
Đa phần là chập điện mà cụ
Thì vừa mấy tháng trước ở HN chết 3 mạng người khu Hà Đông xong đó cụ. Vụ đó rất ám ảnh với người đọc nhưng có khi mọi người cũng chỉ biết đọc chứ không nhìn lại nhà mình xem ntn.
Toàn cháy chừa nhà mình ra, chủ quan lắm
Nhiều nhà cứ nghĩ làm cửa thoát hiểm có khóa là ok mà ko check thường xuyên cũng vứt, làm mỗi trên tầng tum thì cũng ko thoát đc đâu.
Các vụ cháy mà hậu quả chết người đa số trong đêm khi mọi người đang ngủ. Khi phát hiên thường là muộn rồi.

khanhnguyen09

Xe container
Cái này theo em nguyên nhân chính là hoá chất dễ cháy, chứ như mọi nhà bt không có nhiều chất gây cháy thì khó mà cháy to được.
Nhà ống không có mấy thứ như cụ nói thì cũng có vài cái xe máy để tầng 1, nhà mà rộng để được ô tô thì cũng nhét vào đỡ tốn 1 củ gửi xe.

Sfgs

Xe buýt
Toàn cháy chừa nhà mình ra, chủ quan lắm
Nhiều nhà cứ nghĩ làm cửa thoát hiểm có khóa là ok mà ko check thường xuyên cũng vứt, làm mỗi trên tầng tum thì cũng ko thoát đc đâu.
Các vụ cháy mà hậu quả chết người đa số trong đêm khi mọi người đang ngủ. Khi phát hiên thường là muộn rồi.
Tôi nói thật tính ra trung bình ở HN tháng nào chả có vụ cháy, chẳng qua thiệt hại nó nhỏ hay to k thôi. Nhỏ thì k lên báo, may mắn dập được thôi.

Sfgs

Xe buýt
Nhà ống không có mấy thứ như cụ nói thì cũng có vài cái xe máy để tầng 1, nhà mà rộng để được ô tô thì cũng nhét vào đỡ tốn 1 củ gửi xe.
Vụ Hà Đông mấy tháng trước đó cụ, bài học nóng hổi luôn đó

mieomeo

Xe máy
Tivi, quạt, đài, điều hòa...có điều khiển để chế độ chờ đã cháy nhà rồi cụ nhé: Tivi và đài: Khu TT Trần Phú, quạt: phố Thợ Nhuộm, điều hòa: Đê La Thành và Trung Liệt...đã xảy ra cháy, có vụ cháy lớn (em không nêu cụ thể địa chỉ vì các vụ cháy này đã diễn ra hơn chục năm), tủ lạnh ít xảy ra hơn vì có rơ le tự ngắt (nhưng đã có ít nhất một vụ xảy ra). Nêu thế để cụ biết, không tin thì đó là việc của cụ thôi...hjhjhjhj.
Thế em mới hỏi cụ tất cả các loại đồ điện khác cụ có ngắt điện không hay ngắt mỗi cái bếp từ? Chập điện thì chập được từ mọi chỗ, mọi thiết bị, thậm chí là từ cái bóng đèn, cái cục sạc, sao lại chỉ đổ cho mỗi cái bếp từ và tắt mình nó được?

Muon_biet

Xe cút kít
Thế em mới hỏi cụ tất cả các loại đồ điện khác cụ có ngắt điện không hay ngắt mỗi cái bếp từ? Chập điện thì chập được từ mọi chỗ, mọi thiết bị, thậm chí là từ cái bóng đèn, cái cục sạc, sao lại chỉ đổ cho mỗi cái bếp từ và tắt mình nó được?
Mợ hỏi thế thì em chịu rồi, em chỉ nói một điều này nữa thôi: chập điện và sự cố kĩ thuật thiết bị điện là hoàn toàn khác nhau. Cái bóng đèn thì không chập điện được mà nó chỉ chập đường điện dẫn đến nó thôi nếu độ cách điện của dây dẫn có vấn đề.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Người ta chỉ vui khi được lợi. Không được lợi gì mà vẫn vui khi người khác gặp nạn thì mợ cũng là hàng hiếm đấy. Mợ bống đáng yêu quá ;)
Xã hội văn minh lên thì tất cả chúng ta có môi trường sống tốt hơn. Ai đời đổi cái tập thể rách bươm nhận lại nhà mới diện tích x2 cũng không đồng ý. Nhà sắp sập lại kêu gào thành phố hỗ trợ.

Nên có 1 số vụ việc tương tự để thủ đô được sạch đẹp, văn minh hơn. 1 số thành phần tham lam cố chấp cũng đến lúc phải thay đổi suy nghĩ.

Minmatday

Xe tải
Em nghĩ rằng để xây 1 căn hộ trong ngõ chưa tính đất thì đủ để mua 1 căn chung cư bình bình. Tuy nhiên, họ thích ở vì tính chiếm hữu quá cao, của mình mãi mãi, chết đi rồi thì cho con cho cháu nên họ quyết bám trụ bằng được. Sinh không, thác lại về 0 mang được gì đi đâu mà tham lam.

Em tiếp xúc với người cổ hủ và cố chấp rồi. Chẳng thể thay đổi được họ đâu, né ra kệ nó cho lành. Đến chừng nào 1 số căn hộ tập thể cũ nát chuồng cọp mà sập em còn vui nữa. Nhiều nơi chủ đầu tư vào đàm phán, xây mới trả x2 diện tích nhưng vẫn chưa ưng.

Tham lam, cố chấp là nguồn gốc của mọi đau khổ.
Người ta có cố chấp thật chăng nữa thì cũng còn hơn cái loại khốn nạn nhân 1 thảm kịch chết 3 cháu trẻ để nhồi cái quan điểm của mình vào! Thậm chí “hả hê” hoặc mong sập nhà để mình thêm vui vì mình “đúng”?? Đây là vấn đề đạo đức chứ k đơn thuần đúng sai! Quan điểm của cụ thể hiện cụ là loại khốn nạn nhất trong các loại khốn nạn! Tôi khuyên cụ trước khi mở mồm ra hãy nghĩ đến gia đình mình trong các hoàn cảnh tương tự nhé! Tiếc là diễn đàn chỉ cho vang 1 lần chứ cụ đáng nhận 1 triệu vang! Những ông vod được cho cụ cũng nên nhìn lại mình đi!

Sfgs

Xe buýt
Tôi nghĩ những ai đang đọc topic này ngay ngày mai kiểm tra lại đường điện nhà mình xem có bị chuột cắn hay rò rỉ không? Thứ 2 là nên lắp hệ thống báo cháy, thứ 3 là hướng dẫn người trong nhà cách xử lý khi bị cháy. Chứ các cụ đọc xong để đấy thì không ăn thua đâu, tự mình lo nhà mình trước thôi!!!

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Người ta có cố chấp thật chăng nữa thì cũng còn hơn cái loại khốn nạn nhân 1 thảm kịch chết 3 cháu trẻ để nhồi cái quan điểm của mình vào! Thậm chí “hả hê” hoặc mong sập nhà để mình thêm vui vì mình “đúng”?? Đây là vấn đề đạo đức chứ k đơn thuần đúng sai! Quan điểm của cụ thể hiện cụ là loại khốn nạn nhất trong các loại khốn nạn! Tôi khuyên cụ trước khi mở mồm ra hãy nghĩ đến gia đình mình trong các hoàn cảnh tương tự nhé! Tiếc là diễn đàn chỉ cho vang 1 lần chứ cụ đáng nhận 1 triệu vang! Những ông vod được cho cụ cũng nên nhìn lại mình đi!
Tỉnh lại đi cụ. Cuộc sống không tốt lên bằng cầu nguyện hay 3 cái đạo đức giả tiếc thương trên mạng. Cuộc sống chỉ tốt lên khi ta thực sự nhìn vào nó mà quyết tâm thay đổi nó. Nhà ngõ quá nhỏ, tập thể cũ nát là phải đập bỏ hết để quy hoạch lại cho đẹp thủ đô. Nhiều cái ngõ bé tý tẹo tỳ teo vừa đúng 1 cái xe máy chui vào mà dân vẫn hét giá trên giời.

Những cái phải làm để không còn vụ việc đáng tiếc tương tự xảy ra là thay đổi lòng tham với sự cố chấp để cùng tốt lên. Chứ không phải dăm ba câu chia buồn trên mạng rồi cầu nguyện những chuyện đó đừng xảy ra. Cầu nguyện mà thành hiện thực thì cần gì học, xây thật nhiều chùa lên đất nước sẽ auto giàu.

Leean

Xe tăng
Xã hội văn minh lên thì tất cả chúng ta có môi trường sống tốt hơn. Ai đời đổi cái tập thể rách bươm nhận lại nhà mới diện tích x2 cũng không đồng ý. Nhà sắp sập lại kêu gào thành phố hỗ trợ.

Nên có 1 số vụ việc tương tự để thủ đô được sạch đẹp, văn minh hơn. 1 số thành phần tham lam cố chấp cũng đến lúc phải thay đổi suy nghĩ.
Tỉnh lại đi cụ. Cuộc sống không tốt lên bằng cầu nguyện hay 3 cái đạo đức giả tiếc thương trên mạng. Cuộc sống chỉ tốt lên khi ta thực sự nhìn vào nó mà quyết tâm thay đổi nó. Nhà ngõ quá nhỏ, tập thể cũ nát là phải đập bỏ hết để quy hoạch lại cho đẹp thủ đô. Nhiều cái ngõ bé tý tẹo tỳ teo vừa đúng 1 cái xe máy chui vào mà dân vẫn hét giá trên giời.

Những cái phải làm để không còn vụ việc đáng tiếc tương tự xảy ra là thay đổi lòng tham với sự cố chấp để cùng tốt lên. Chứ không phải dăm ba câu chia buồn trên mạng rồi cầu nguyện những chuyện đó đừng xảy ra. Cầu nguyện mà thành hiện thực thì cần gì học, xây thật nhiều chùa lên đất nước sẽ auto giàu.
Tôi nghĩ mợ không nên tranh luận thêm gì nữa chỉ tổ can tội đã "nói đúng lại còn nói to", sẽ nhận thêm gạch đá vô ích dù rằng những điều mợ nói nó không sai, Tuy nhiên người khác sẽ thấy phản cảm kiểu như đi đám ma nhà người ta mà mình cứ cười duyên làm dáng. Dừng đi mợ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nghĩ mợ không nên tranh luận thêm gì nữa chỉ tổ can tội nói đã đúng lại còn nó to, sẽ nhận thêm gạch đá vô ích dù rằng những điều mợ nói nó không sai, Tuy nhiên người khác sẽ thấy phản cảm kiểu như đi đám ma nhà người ta mình cứ cười duyên làm dáng. Dừng đi mợ ạ
Fb Zlo thì em chẳng dám bình luận câu nào.
Chứ diễn đàn ảo, danh tính của ai còn chả rõ thì ngại j mà phải đeo mặt nạ cho ngột ngạt ạ?