[Funland] Lại cháy. Huy động 7 xe. Ngõ Thổ Quan

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy ở chung cư như đi máy bay, tỷ lệ tai nạn rất thấp nhưng có vấn đề là rất thảm khốc, ở diện rộng với số lượng lớn người. Còn ở nhà đất thì như đi xe máy, xe đạp, tỷ lệ tai nạn cao nhưng số lượng người ảnh hưởng thì ít hơn
Ở cao ốc với đi máy bay nguy hiểm hơn rất nhiều so với nhà mặt đất đi xe máy. Nhưng em thấy nước càng giàu càng nhiều cao ốc và máy bay. Chả có nhẽ thế giới đang tiến hóa ngược?

Thôi em cứ chọn nguy hiểm, nhường các cụ phần an toàn.

Euro2CityStar

Xe lăn
nhà nào không làm vậy
duy
có vay có trả
nếu thuê mặt bằng để lưu trữ vật tư kinh doanh .
mọi việc đã có thể khống chế

Leean

Xe tăng
Em thì thấy ở chung cư như đi máy bay, tỷ lệ tai nạn rất thấp nhưng có vấn đề là rất thảm khốc, ở diện rộng với số lượng lớn người. Còn ở nhà đất thì như đi xe máy, xe đạp, tỷ lệ tai nạn cao nhưng số lượng người ảnh hưởng thì ít hơn
Không rõ với cái nick của cụ thì cụ trình độ học thuật là M.D hay PhD chuyên nghiên cứu một mảng hẹp nào đó không rõ nữa, vì danh xưng doctor ở việt nam nó dùng cho nhiều nghĩa, chứ không thuần là bác sỹ y khoa. Nhưng lý luận của cụ nó sai sai thế nào ấy, cả xét về mặt thống kê thực tế cũng như tính toán trên lý thuyết thuần tuý.

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Nó thảm khốc nếu xảy ra nhưng quan trọng nó ko bao giờ xảy ra cả cụ ah. Hệ thống PCCC toà nào cũng phải trang bị, có lối thoát hiểm chứ ko như nhà dân!

doctor103

Xe điện
Ở cao ốc với đi máy bay nguy hiểm hơn rất nhiều so với nhà mặt đất đi xe máy. Nhưng em thấy nước càng giàu càng nhiều cao ốc và máy bay. Chả có nhẽ thế giới đang tiến hóa ngược?

Thôi em cứ chọn nguy hiểm, nhường các cụ phần an toàn.
Cụ/Mợ có nhìn thấy ở post trước em ghi là đi máy bay tỷ lệ nguy hiểm rất thấp không???

Không rõ với cái nick của cụ thì cụ trình độ học thuật là M.D hay PhD chuyên nghiên cứu một mảng hẹp nào đó không rõ nữa, vì danh xưng doctor ở việt nam nó dùng cho nhiều nghĩa, chứ không thuần là bác sỹ y khoa. Nhưng lý luận của cụ nó sai sai thế nào ấy, cả xét về mặt thống kê thực tế cũng như tính toán trên lý thuyết thuần tuý.
Mời cụ chỉ rõ giúp.
Ngoài ra đây là forum ảo, em đặt nick thế nào là do em thôi, còn nó có thể liên quan đến thế giới thật hoặc không :D

Chỉnh sửa cuối:

doctor103

Xe điện
Nó thảm khốc nếu xảy ra nhưng quan trọng nó ko bao giờ xảy ra cả cụ ah. Hệ thống PCCC toà nào cũng phải trang bị, có lối thoát hiểm chứ ko như nhà dân!
Đúng là chung cư nào cũng được trang bị hệ thống PCCC nhưng chất lượng của hệ thống đó đến đâu thì cũng chưa biết được đâu. Trừ khi tỷ lệ nguy hiểm về 0% còn cứ >0% thì vẫn có thể xảy ra

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/Mợ có nhìn thấy ở post trước em ghi là đi máy bay tỷ lệ nguy hiểm rất thấp không???
ở chung cư như đi máy bay, tỷ lệ tai nạn rất thấp nhưng có vấn đề là rất thảm khốc, ở diện rộng với số lượng lớn người.
ở chung cư như đi máy bay tuy tai nạn rất thảm khốc, ở diện rộng với số lượng lớn người nhưng tỷ lệ tai nạn rất thấp.

Cụ có tin 2 câu trên có ý nghĩa khác nhau nhiều dành cho người đọc không?

doctor103

Xe điện
ở chung cư như đi máy bay, tỷ lệ tai nạn rất thấp nhưng có vấn đề là rất thảm khốc, ở diện rộng với số lượng lớn người.
ở chung cư như đi máy bay tuy tai nạn rất thảm khốc, ở diện rộng với số lượng lớn người nhưng tỷ lệ tai nạn rất thấp.

Cụ có tin 2 câu trên có ý nghĩa khác nhau nhiều dành cho người đọc không?
Bổ sung là nếu có tai nạn xảy ra thì rất thảm khốc trên diện rộng nhiều người
Lại bị cụ/mợ bắt bẻ câu chữ rồi, cụ/mợ thích nói theo câu nào là quan điểm của riêng mình thôi và em tôn trọng quan điểm đó

vuha2107

Xe tải
Báo cháy, báo khói, cửa thoát hiểm vẫn là tình thế thôi cho nhà ngõ xe cứu hỏa ko vào đc.
Căn cơ và triệt để là xem các khu nhà ngõ ngách sâu cách mặt phố ô tô tránh nhau đc 20-30m đều cần giải tỏa hết. HN và SG nên xẻ dần các khối phố như vậy xây cc và cho tái định cư tại chỗ. Cứ kiên nhẫn làm thì đén 2050 là hiện đại như tây rồi.
Em thấy chính quyền nên mua lại khu nhà ngõ ngách, rồi mang ra đấu giá là ổn ngay ạ. Có thể làm thí điểm trước. Em tin là không phải bù ngân sách.

Chỉnh sửa cuối:

lowschool

Xe tải
Chung cư cháy thì đi cả tầng, lịch sử trước giờ có đúng một vụ ở SG.
Nhà mặt đất cháy thì đi cả nhà, lịch sử trước giờ hàng trăm vụ.
Về khoản cháy này thì số lượng người chết ở nhà mặt đất vẫn luôn cao áp đảo so với chung cư cụ nhỉ

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Bổ sung là nếu có tai nạn xảy ra thì rất thảm khốc trên diện rộng nhiều người
Lại bị cụ/mợ bắt bẻ câu chữ rồi, cụ/mợ thích nói theo câu nào là quan điểm của riêng mình thôi và em tôn trọng quan điểm đó
Chuyện cháy ở chung cư xảy ra không hiếm và tai nạn bình thường chứ không thảm khốc. Gần nhất là vụ cháy nguyên 1 căn hộ ở HH Linh Đàm nhưng hàng xóm và chủ nhà không ai thương vong gì. Chuyện cứu hỏa ở chung cư nhanh hơn rất nhiều so với nhà đất là đương nhiên vì lượng nước luôn nhiều và sẵn sàng. Thêm nữa, do cư dân đóng phí vận hành nên 24/24 luôn có người trực để xử lý sự cố từ điện đến nước, Chung cư nào cũng ô tô tránh nhau nên cứu hỏa chỉ phút mốt.

Vì vậy cái kết luận thảm khốc diện rộng nhiều người của cụ là quá phiếm diện.

doctor103

Xe điện
Chung cư cháy thì đi cả tầng, lịch sử trước giờ có đúng một vụ ở SG.
Nhà mặt đất cháy thì đi cả nhà, lịch sử trước giờ hàng trăm vụ.
Về khoản cháy này thì số lượng người chết ở nhà mặt đất vẫn luôn cao áp đảo so với chung cư cụ nhỉ
Giống như cụ di chuyển bằng hàng không, có vấn đề gì là có thể hành khách 1 chuyến bay ra đi hết, nhưng số tai nạn hàng không thì rất ít.
Còn đường bộ, số hành khách ra đi trong 1 chuyến xe thì ít hơn (hàng không) nhưng tai nạn đường bộ xảy ra nhiều hơn, nên nếu tính nhiều vụ thì đường bộ thiệt hại nhiều hơn

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Báo cháy, báo khói, cửa thoát hiểm vẫn là tình thế thôi cho nhà ngõ xe cứu hỏa ko vào đc.
Căn cơ và triệt để là xem các khu nhà ngõ ngách sâu cách mặt phố ô tô tránh nhau đc 20-30m đều cần giải tỏa hết. HN và SG nên xẻ dần các khối phố như vậy xây cc và cho tái định cư tại chỗ. Cứ kiên nhẫn làm thì đén 2050 là hiện đại như tây rồi.
Cụ phải làm việc với đội dân ngang cụ mới hiểu được. Em có mảnh đất nho nhỏ ở quê để nghỉ dưỡng xưa kia xây tường bao thì thằng hàng xóm nó bắt xây lùi lại 10cm để mưa lên tường thì ko được có giọt ranh sang đất nhà nó. Em vui vẻ hồn nhiên ok.
Sau em phá bức tường ấy đi xây nhà, nó ra soi từng cm 1, em kệ thôi xây đúng mép tường cũ. Tới lúc chát nó quay qua xịt nước lên tường, không cho thợ chát. Nó bảo xây vừa đủ đất thì làm gì còn chỗ mà chát. Em có nói về câu chuyện trước em xây thụt 10cm làm giọt ranh nó bảo chịu ko biết. Em gọi chính quyền vào đo đất, rõ ràng đất nhà em thiếu thì nó mang tôn về dựng đúng chỗ giáp ranh với mục đích duy nhất là để tường nhà em không chát được.

Còn câu chuyện nữa thời em ở Bạch Mai, anh em ruột chia đôi đất của bố mẹ để lại. Em xây nhà anh cầm dao đứng ở giữa tuyên bố: xây chệch sang 1 phân là chém.

Nên là cái câu chuyện đạo đức trên mạng em nghe nhiều rồi, vào việc mới hiểu được. Áp dụng vào bản thân là hãy thực tế hơn và chọn đúng tầng mây mà sống cùng.

tieunhilang

Xe điện
Em xin phép cắt ngang chuyện chữa cháy. Em xin hỏi liệu có phải án mạng không ạ?
Vì tự nhiên cháy đúng ngày bố mẹ đi vắng thì vô lý lắm. Nếu điện chập thì phải là đang sử dụng điện nó mới chập chứ! Còn ví dụ cháu bé có nấu nướng rồi lỡ ngủ quên thì bắt đầu có khói lúc 1-2h đêm cơ ạ! Nếu 5 h mới có khói thì nguồn lửa bắt đầu lúc khoảng 4h đổ lại, thời điểm đó mà tự nhiên có lửa thì vô lý lắm! Liệu có giống vụ đốt nhà ở Mỹ Đình 15 năm trước không các cụ? Hung thủ vì mâu thuẫn nhỏ đốt nhà doạ chơi rồi vô tình gây án mạng

QD092000

Xe tăng
Em xin phép cắt ngang chuyện chữa cháy. Em xin hỏi liệu có phải án mạng không ạ?
Vì tự nhiên cháy đúng ngày bố mẹ đi vắng thì vô lý lắm. Nếu điện chập thì phải là đang sử dụng điện nó mới chập chứ! Còn ví dụ cháu bé có nấu nướng rồi lỡ ngủ quên thì bắt đầu có khói lúc 1-2h đêm cơ ạ! Nếu 5 h mới có khói thì nguồn lửa bắt đầu lúc khoảng 4h đổ lại, thời điểm đó mà tự nhiên có lửa thì vô lý lắm! Liệu có giống vụ đốt nhà ở Mỹ Đình 15 năm trước không các cụ? Hung thủ vì mâu thuẫn nhỏ đốt nhà doạ chơi rồi vô tình gây án mạng
Xxx chắc ko bỏ qua nghi vấn đâu. Họ phải xem nguồn cháy từ đâu.

tieunhilang

Xe điện
Xxx chắc ko bỏ qua nghi vấn đâu. Họ phải xem nguồn cháy từ đâu.
Em khá nghi nghi, vì xem clip ở trang 1 thấy hàng xóm sang đập cửa cứu hoả, có 1 xe máy đang cháy chứng tỏ nguồn lửa không bắt đầu từ tầng 1, vì nếu lửa cháy từ tầng 1 thì lúc đó cái xe máy đã cháy đen rồi. tức là lửa cháy từ tầng trên, rồi mới lan xuống. Nếu là án mạng thì hung thủ sẽ không tấn công từ tầng 1

Leean

Xe tăng
Em khá nghi nghi, vì xem clip ở trang 1 thấy hàng xóm sang đập cửa cứu hoả, có 1 xe máy đang cháy chứng tỏ nguồn lửa không bắt đầu từ tầng 1, vì nếu lửa cháy từ tầng 1 thì lúc đó cái xe máy đã cháy đen rồi. tức là lửa cháy từ tầng trên, rồi mới lan xuống. Nếu là án mạng thì hung thủ sẽ không tấn công từ tầng 1
Tôi nghĩ chắc cụ xem phim nhiều quá rồi, chúng ta những người không có chuyên môn điều tra thì không nên đưa những nghi vấn không có bằng chứng như vậy, điều đó nó tạo những suy nghĩ không đúng và gây hoang mang, ít nhiều ảnh hưởng đến tình làng nghĩa xóm.
Cơ quan điều tra sẽ ra kết luận cuối cùng mọi việc.

Leean

Xe tăng
cứ từng bước cải thiện dần dần thôi, chính phủ cũng đã bắt đầu lo lắng và ít nhiều có những động thái tích cực rồi
Hy vọng SG - HN triển khai được cái này sớm.
Cứ bắt các đơn vị kinh doanh về bảo hiểm cháy nổ phải nộp lại một phần để bổ sung vào nguồn thu cho đề án này thì tiền chắc không thiếu để thực hiện, lợi cả hai bên.

Chỉnh sửa cuối:

bookboy911

Xe đạp
lắp cảm biến báo cháy thì tốt không nhỉ? vì biến có cháy sớm cũng dễ tìm cách thoát ra ngoài

vnhn

Xe tăng
Chập điện đâu cứ phải sử dụng là nó mới bị chập đâu. Mặc dù các thiết bị điện tắt nhưng điện vẫn có trong toàn bộ hệ thống điện của nhà. Có những trường hợp như dây không tốt thì đến thời điểm đấy phần nhựa nó không chịu nổi gây chập. Nhà em là 1 ví dụ điển hình luôn.