[Đã bán] Lại Chuẩn Bị Ra Mắt Siêu Phẩm Bờ Đông, Tiếp Nối Vinhomes Ocean Park 2

Trạng thái
Thớt đang đóng
Giá
1 VNĐ

casauking

Xe tăng
:D
Em lạy các cụ đấy, các cụ có biết VOP2 nó bán hết bao nhiêu căn rồi và còn bao nhiêu là chưa bán ko?
Các cụ có hiểu thị trường hiện tại và chính sách Vin họ đang ra cho các nhà đầu tư ko?
Em thật chứ nếu đang thời điểm bán tốt thì sale chả cần lên đây đẩy topic làm gì, người dân tự phi đến xuống tiền liên tọi luôn, giống đợt cuối năm ngoái đó :))
Còn sale vẫn phải lên đây đẩy bài thì nó đang chững lắm rồi :))

Cả thị trường nó đang chững lại chung chứ có riêng gì 1 2 dự án, và cũng chả có dự án nào giờ dám vỗ ngực kêu bán tốt ở thời điểm này cả :)) Thị trường thế nào những ông cầm tiền trong tay đều có thể tự nhận định được, ko cần sale phải giảng giải cho là thị trường đang tốt hay đang xấu.

huyshisha

Xe buýt
Em thật chứ nếu đang thời điểm bán tốt thì sale chả cần lên đây đẩy topic làm gì, người dân tự phi đến xuống tiền liên tọi luôn, giống đợt cuối năm ngoái đó :))
Còn sale vẫn phải lên đây đẩy bài thì nó đang chững lắm rồi :))

Cả thị trường nó đang chững lại chung chứ có riêng gì 1 2 dự án, và cũng chả có dự án nào giờ dám vỗ ngực kêu bán tốt ở thời điểm này cả :)) Thị trường thế nào những ông cầm tiền trong tay đều có thể tự nhận định được, ko cần sale phải giảng giải cho là thị trường đang tốt hay đang xấu.
[/Q

Cụ nói thế cũng không hoàn toàn đúng, thị trường chững là chung nhưng không thể phủ nhận Vin vừa rối bán 8000 căn trong vòng chưa đến 3 tháng đã phần nào thể hiện sức hút của dự án.

Thời điểm hiện tại vấn để chủ yếu ở room tín dụng nên các nhà đầu tư ít vốn khó có khả năng tham gia vào thị trường. Hiện chính sách của Vin với chiết khấu lên đến hơn 9% tập trung cho các nhà đầu tư trường vốn bác nhé. Còn công việc làm sale bọn em up bài đều mà bác. Em gửi chính sách mới để các bác tham khảo ạ
chinh sach 18 thang.png

casauking

Xe tăng
Bạn có thông tin thì bạn đưa lên đây xem 3 tháng vừa qua bán 8000 căn là bán cho những ai, bán được cho bao nhiêu nhà đầu tư cá nhân hay lại toàn tay to như sàn ôm vào. Bán cho sàn thì nói làm gì, quan trọng là bán được cho bao nhiêu nhà đầu tư nhỏ lẻ kìa.

huyshisha

Xe buýt
Bạn có thông tin thì bạn đưa lên đây xem 3 tháng vừa qua bán 8000 căn là bán cho những ai, bán được cho bao nhiêu nhà đầu tư cá nhân hay lại toàn tay to như sàn ôm vào. Bán cho sàn thì nói làm gì, quan trọng là bán được cho bao nhiêu nhà đầu tư nhỏ lẻ kìa.
Bác không tin thì em cũng chịu, còn em nói là thực tế theo số lượng hợp đồng mua bán và voucher cung cấp ra thị trường. Bác yêu cầu em đưa bằng chứng thì chịu bác ạ

Fightingman

Xe tải
Bác không tin thì em cũng chịu, còn em nói là thực tế theo số lượng hợp đồng mua bán và voucher cung cấp ra thị trường. Bác yêu cầu em đưa bằng chứng thì chịu bác ạ
Cụ nói có vẻ vĩ mô và nắm được nhiều thông tin. Cháu nghĩ cụ cũng chỉ là một nhân viên sale bình thường, làm cho một sàn thôi...việc cụ nói bán được 8000 căn trên kia rất thiếu thuyết phục. Có chăng cũng chỉ là thông tin vỉa hè, các cụ sale ngồi chà đá chém gió với nhau. Chỉ cần cụ nắm được số lượng căn sàn cụ bán được cho dự án này cũng đã là kinh rồi!

ducthang85

Xe tải
ông anh em mua 1 căn chà là giờ đang ngồi bốc cứt dần rồi cụ ah . bán *** được . tiền thì đang lo là hết năm phải đóng lãi , chắc lúc đó cứt còn không có mà bốc

huyshisha

Xe buýt
ông anh em mua 1 căn chà là giờ đang ngồi bốc cứt dần rồi cụ ah . bán *** được . tiền thì đang lo là hết năm phải đóng lãi , chắc lúc đó cứt còn không có mà bốc
Đầu tư Vinhomes thì phải 3-5 năm mới có lãi nhiều, như OCP1 đó bác, bán năm 2018, đến năm 2021 nó x3. Dự án nó phải hoàn thành đi vào hoạt động tốt, các tuyến đường mới được mở ra thuận lợi mới dễ bán và thanh khoản, chứ còn hiện tại bán thì khó rồi bác ạ.

casauking

Xe tăng
Đầu tư Vinhomes thì phải 3-5 năm mới có lãi nhiều, như OCP1 đó bác, bán năm 2018, đến năm 2021 nó x3. Dự án nó phải hoàn thành đi vào hoạt động tốt, các tuyến đường mới được mở ra thuận lợi mới dễ bán và thanh khoản, chứ còn hiện tại bán thì khó rồi bác ạ.
Tính cua trong lỗ thôi, nói thẳng là vậy. Nếu lấy giai đoạn 2018-2021 ra để làm ví dụ chính là lấy ở gần chân sóng lên đỉnh sóng, đây là giai đoạn kích thích kinh tế ko chỉ mỹ mà vn cũng đều áp dụng nới lỏng định lượng, bơm tiền ra ồ ạt.
Còn giai đoạn từ ra tết năm nay là bắt đầu thắt chặt định lượng, siết tiền bơm ra thị trường để chống lạm phát, giờ Mỹ cũng 2 quý tăng trưởng âm liên tiếp rồi, điều mà trong cả giai đoạn 2018-2021 chưa lần nào xảy ra cả. Vậy nên việc bạn lấy ví dụ giai đoạn 2018-2021 ra để so sánh với giai đoạn 3-5 năm tới đây là hoàn toàn bất hợp lý và chứng tỏ bạn không hiểu gì về nền kinh tế cả. Thị trường chung toàn cầu hiện đang bước vào suy thoái, VN hay Vin ko phải là 1 thực thể tách biệt mà có thể thổi giá lên trong khi cả thị trường đi xuống.
Nhiều người 10 năm trước đu đỉnh bđs và đến giờ vẫn còn chưa về được bờ đó nhé, ko phải vô cớ mà người ta gọi là sóng bđs đâu, có lên có xuống chứ ko bao h có chuyện cứ lên mãi mà ko có xuống.

Sale muốn hót để khách đầu tư thì cái đầu tiên cần trang bị là kiến thức thì mới hót được, chứ còn chả biết tình hình kinh tế hiện nay nó đang như thế nào, chỉ biết hót là cứ mua vào đi, vài năm nữa kiểu gì cũng ăn thì mình nói thật là ko ăn thua đâu, khách có tiền mua đầu tư dài hạn thì toàn dạng đầu có sỏi, ko dốt đến mức ko nhận ra thị trường hiện tại nó đang thế nào đâu.

Fightingman

Xe tải
Tính cua trong lỗ thôi, nói thẳng là vậy. Nếu lấy giai đoạn 2018-2021 ra để làm ví dụ chính là lấy ở gần chân sóng lên đỉnh sóng, đây là giai đoạn kích thích kinh tế ko chỉ mỹ mà vn cũng đều áp dụng nới lỏng định lượng, bơm tiền ra ồ ạt.
Còn giai đoạn từ ra tết năm nay là bắt đầu thắt chặt định lượng, siết tiền bơm ra thị trường để chống lạm phát, giờ Mỹ cũng 2 quý tăng trưởng âm liên tiếp rồi, điều mà trong cả giai đoạn 2018-2021 chưa lần nào xảy ra cả. Vậy nên việc bạn lấy ví dụ giai đoạn 2018-2021 ra để so sánh với giai đoạn 3-5 năm tới đây là hoàn toàn bất hợp lý và chứng tỏ bạn không hiểu gì về nền kinh tế cả. Thị trường chung toàn cầu hiện đang bước vào suy thoái, VN hay Vin ko phải là 1 thực thể tách biệt mà có thể thổi giá lên trong khi cả thị trường đi xuống.
Nhiều người 10 năm trước đu đỉnh bđs và đến giờ vẫn còn chưa về được bờ đó nhé, ko phải vô cớ mà người ta gọi là sóng bđs đâu, có lên có xuống chứ ko bao h có chuyện cứ lên mãi mà ko có xuống.

Sale muốn hót để khách đầu tư thì cái đầu tiên cần trang bị là kiến thức thì mới hót được, chứ còn chả biết tình hình kinh tế hiện nay nó đang như thế nào, chỉ biết hót là cứ mua vào đi, vài năm nữa kiểu gì cũng ăn thì mình nói thật là ko ăn thua đâu, khách có tiền mua đầu tư dài hạn thì toàn dạng đầu có sỏi, ko dốt đến mức ko nhận ra thị trường hiện tại nó đang thế nào đâu.
Cụ nói câu "đếm cua trong lỗ" là rất chính xác ạ. Cháu cũng đồng quan điểm với phân tích của cụ nữa. Cháu nghĩ thời điểm này để đi "nhặt nhạnh" khách hàng là rất khó vì người có tiền thì người ta đầu đã có sỏi như cụ nói, còn người mà dùng đòn bảy thì giờ rất hiếm có khó tìm.

huyshisha

Xe buýt

Thực ra em rất ngại tranh luận với cụ, vì để thay đổi mindset của một người rất khó.
Em đưa ra đây một thống kê về thị trường Bđs nói chung:

quy luat bds.jpg

Thị trường là khó đoán nhưng ta có thể thấy thời gian sốt đất đang có xu hướng kéo dài ra và thời gian đóng băng đang có xu hướng ngắn lại, vì sao vì bất động sản hiện tại vẫn là một kênh hiệu quả để điều tiết lạm phát nhất là khi khủng hoảng kinh tế diễn ra trên toàn cầu. Lạm phát xảy ra ở VN trong thời gian tới là không thể tránh khỏi, nhưng lạm phát này sẽ là làm phát do chi phí đẩy (do đầu vào các chi phí tăng cao dẫn đến giá thành của sản phầm tăng lên -> Lạm phát) để điều tiết lạm phát này nếu ngân hàng tăng lãi suất quá lớn sẽ không phù hợp, vậy lãi suất trong thời gian tới em tính sẽ có tăng nhưng chỉ đến khoảng 12%. Với lãi suất này việc đầu tư bất động sản vẫn là phù hợp nhưng phù hợp với các nhà đầu tư trường vốn và sử dụng đòn bẩy một cách hợp lý.

Ngoài ra nói về dự án Vin Hưng Yên ở bờ Đông, đây là một dự án của chủ đầu tư uy tín, hạ tầng phía Đông có thể nói luôn là nhất so với 4 phía còn lại. Và tương lai hạ tầng phía Đông vẫn còn đất phát triển khi rất nhiều cây cầu tiếp tục được xây dựng. Không phải dở hơi mà Vin có đến 4-5 dự án lớn bên bờ Đông này.

Còn nói về người giàu có tiền họ đầu có sỏi, đó là chắc chắn rồi. Và cụ chắc cũng không biết người giàu họ xếp hàng mua nhà Vin Hưng Yên giai đoạn vừa rồi như thế nào, xe chở tiền chạy ra chạy vào Vincom OCP1 ra sao đâu.

casauking

Xe tăng
Thực ra em rất ngại tranh luận với cụ, vì để thay đổi mindset của một người rất khó.

quy luat bds.jpg

Thị trường là khó đoán nhưng ta có thể thấy thời gian sốt đất đang có xu hướng kéo dài ra và thời gian đóng băng đang có xu hướng ngắn lại, vì sao vì bất động sản hiện tại vẫn là một kênh hiệu quả để điều tiết lạm phát nhất là khi khủng hoảng kinh tế diễn ra trên toàn cầu. Lạm phát xảy ra ở VN trong thời gian tới là không thể tránh khỏi, nhưng lạm phát này sẽ là làm phát do chi phí đẩy (do đầu vào các chi phí tăng cao dẫn đến giá thành của sản phầm tăng lên -> Lạm phát) để điều tiết lạm phát này nếu ngân hàng tăng lãi suất quá lớn sẽ không phù hợp, vậy lãi suất trong thời gian tới em tính sẽ có tăng nhưng chỉ đến khoảng 12%. Với lãi suất này việc đầu tư bất động sản vẫn là phù hợp nhưng phù hợp với các nhà đầu tư trường vốn và sử dụng đòn bẩy một cách hợp lý.

Ngoài ra nói về dự án Vin Hưng Yên ở bờ Đông, đây là một dự án của chủ đầu tư uy tín, hạ tầng phía Đông có thể nói luôn là nhất so với 4 phía còn lại. Và tương lai hạ tầng phía Đông vẫn còn đất phát triển khi rất nhiều cây cầu tiếp tục được xây dựng. Không phải dở hơi mà Vin có đến 4-5 dự án lớn bên bờ Đông này.

Còn nói về người giàu có tiền họ đầu có sỏi, đó là chắc chắn rồi. Và cụ chắc cũng không biết người giàu họ xếp hàng mua nhà Vin Hưng Yên giai đoạn vừa rồi như thế nào, xe chở tiền chạy ra chạy vào Vincom OCP1 ra sao đâu.
Vậy bạn đã tính đến những biến số mà những chu kì trước chưa từng xuất hiện như dịch bệnh, chiến tranh chưa? Những biến số đều có thể tác động trực tiếp và làm thay đổi mỗi chu kì đi

Thì đó, tôi đã nói rồi, những xe tiền chạy ra chạy vào thế nào hay người giàu xếp hàng mua vin hưng yên ra sao hiện tại vẫn chỉ là thông tin bạn đưa ra thôi chứ khi tôi đề nghị bạn đưa thông tin xem trong 8000 căn hộ đã bán 3 tháng qua thì vó bao nhiêu là nđt nhỏ lẻ, bao nhiêu là của sàn thì bạn đâu có đưa ra được. Như vậy những thông tin bạn đưa ra nó ko khác gì thông tin trà đá vỉa hè bốc phét với nhau thôi vì bạn đâu có đưa số liệu cụ thể ra? Nói chung chung vu vơ vậy thì ai chả nói được.
Còn thực trạng bây giờ thế nào, có xe tiền nào ra vào liên tục, có ai giàu có xếp hàng mua vin hưng yên ko thì nếu tôi ko biết thì các cụ trên này chắc hẳn cũng có người biết, nhưng bạn xem có ai đồng ý với quan điểm đó ko hay chỉ toàn phản ứng trái ngược những gì bạn nói.

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Cụ nói câu "đếm cua trong lỗ" là rất chính xác ạ. Cháu cũng đồng quan điểm với phân tích của cụ nữa. Cháu nghĩ thời điểm này để đi "nhặt nhạnh" khách hàng là rất khó vì người có tiền thì người ta đầu đã có sỏi như cụ nói, còn người mà dùng đòn bảy thì giờ rất hiếm có khó tìm.
Có 2 loại sale bác ạ, 1 loại đẳng cấp cao thì uptrend hay downtrend cũng im lặng dẫn khách đi xem rồi tuỳ khách quyết chứ rất ít khi bảo khách nên mua hay ko nên mua, loại còn lại thì ba hoa chích choè hót như khiếu ko thèm biết thực tại nó thế nào, cốt chỉ muốn đánh vào lòng tham của khách để khách chốt hàng nhanh để mình sớm lấy đc hoa hồng. Phần đông là loại thứ 2 thôi, loại thứ nhất ít gặp.

Vẫn biết công việc của sale là bán nhà nhưng mặc kệ thị trường cứ hót này hót nọ thì khó thuyết phục ng mua nhà lắm.

ducthang85

Xe tải

quy luat bds.jpg

hết thuốc mẹ nó luôn . thưa cụ , em dự là em làm bất động sản từ lúc cụ còn méo biết nó là cái gì luôn cụ nhé . em té cho cụ bán hàng

huyshisha

Xe buýt
hết thuốc mẹ nó luôn . thưa cụ , em dự là em làm bất động sản từ lúc cụ còn méo biết nó là cái gì luôn cụ nhé . em té cho cụ bán hàng
Vâng em cám ơn cụ :)) cụ cứ lưu theart này lại, nếu có cơ hội 3 năm nữa cụ quay lại, nếu BđS ở phía Đông cụ thể là Vin Hưng Yên không lên giá trên 50% cụ cứ gọi chửi em, em còn biếu cụ thêm tiền. Còn sản phẩm còn là em còn bán và em thấy tiềm năng của nó khi nhà đầu tư trường vốn 3-5 năm. Các cụ không mua thì xin đừng nói lời cay đắng :)

Được gửi từ iPhone - Otofun

huyshisha

Xe buýt
Vậy bạn đã tính đến những biến số mà những chu kì trước chưa từng xuất hiện như dịch bệnh, chiến tranh chưa? Những biến số đều có thể tác động trực tiếp và làm thay đổi mỗi chu kì đi

Thì đó, tôi đã nói rồi, những xe tiền chạy ra chạy vào thế nào hay người giàu xếp hàng mua vin hưng yên ra sao hiện tại vẫn chỉ là thông tin bạn đưa ra thôi chứ khi tôi đề nghị bạn đưa thông tin xem trong 8000 căn hộ đã bán 3 tháng qua thì vó bao nhiêu là nđt nhỏ lẻ, bao nhiêu là của sàn thì bạn đâu có đưa ra được. Như vậy những thông tin bạn đưa ra nó ko khác gì thông tin trà đá vỉa hè bốc phét với nhau thôi vì bạn đâu có đưa số liệu cụ thể ra? Nói chung chung vu vơ vậy thì ai chả nói được.
Còn thực trạng bây giờ thế nào, có xe tiền nào ra vào liên tục, có ai giàu có xếp hàng mua vin hưng yên ko thì nếu tôi ko biết thì các cụ trên này chắc hẳn cũng có người biết, nhưng bạn xem có ai đồng ý với quan điểm đó ko hay chỉ toàn phản ứng trái ngược những gì bạn nói.
:))) bác nói chắc như đinh đóng cột, em cũng chả có gì để nói thêm với bác, cứ để thời gian trả lời bác ạ. Bác nhớ lưu theart này và cùng theo dõi thị trường thời gian tới nhé.

casauking

Xe tăng
:))) bác nói chắc như đinh đóng cột, em cũng chả có gì để nói thêm với bác, cứ để thời gian trả lời bác ạ. Bác nhớ lưu theart này và cùng theo dõi thị trường thời gian tới nhé.

Chỉ sợ 3 năm nữa chả thấy nick của bạn còn sáng hoặc có khi bạn chả còn làm sale nữa thôi.

huyshisha

Xe buýt
Chỉ sợ 3 năm nữa chả thấy nick của bạn còn sáng hoặc có khi bạn chả còn làm sale nữa thôi.
Cụ cứ an tâm, nick zalo em 0982225696. Em không chỉ làm sale mà cũng đã đầu tư 1 lô CL7-185 dt 48m giá 5,5 tỷ. Cụ cứ add zalo và theo dõi nhé.

huyshisha

Xe buýt
CHU KỲ của BẤT ĐỘNG SẢN gồm mấy GIAI ĐOẠN , Giờ ĐANG Ở GIAI ĐOẠN NÀO:

---///----

* chu kỳ khép kín của BĐS luôn lặp đi lặp lại; đỉnh của chu kỳ sau sẽ CAO hơn đỉnh của chu kỳ trước (nhiều trường hợp Đỉnh của chu kỳ trước sẽ là Đáy của chu kỳ Sau)
** Chu kỳ BĐS có 07 giai đoạn:
1- Bơm tiền đầu tư công ; (hoặc là cấp vốn cho quả đấm thép, tập đoàn kinh tế nhà nước, cấp vốn cho chính quyền địa phương xây dựng cơ sở hạ tầng...)
2- Giai cấp lãnh đạo & các doanh nghiệp sân sau kiếm lợi khủng nhờ ăn bớt từ tiền đầu tư công của nhà nước: số tiền đó sẽ dùng để mua bds
3- Giá nhà đất tăng khủng do Tiền nhiều làm Cầu tăng (Cầu tăng nhờ "tiền Thật")
4- dân thấy bds tăng cao nên bị hội chứng FOMO : đua nhau cắm nhà vay nợ đầu tư bds (Cầu tăng nhờ "tiền Vay")
5- cá mập, tư bản đỏ thoát hàng
6- ngân hàng nhà nước kiểm soát bằng các chế tài như: tăng tỉ lệ dự trữ bắt buộc ; hạn chế room cho vay dài hạn ; tăng trần lãi suất ; phát hành trái phiếu chính phủ kỳ hạn dài với mức lãi suất cao. Sau đó hệ quả là các ngân hàng thương mại cũng sẽ đồng loạt tăng lãi suất cho vay và lãi suất huy động.
7- BĐS đóng băng: cá mập thoát được hàng thì yên tâm hưởng lãi còn dân thì ôm nợ.

*** năm 2022 là giai đoạn bơm tiền giải ngân đầu tư công: nên thời điểm này sẽ là chân sóng : là giai đoạn đầu của chu kỳ BĐS này.

Trước mỗi cơn sốt đất, trước mỗi đợt cao điểm giải ngân đầu tư công: khi BĐS đang là chân sóng thì nhà nước sẽ họp bàn để ra những văn bản (chỉ thị, nghị quyết...) về việc "Doạ đánh thuế BĐS" để nhằm "chấn an dư luận" và "xiết room tín dụng" để dân hạn chế mua bds ; đây chính là "biện pháp tâm lý" để hạn chế BĐS tăng nóng, nhờ đó BĐS sẽ tăng chậm lại giúp nhà nước giảm bớt chi phí đền bù giải phóng mặt bằng các dự án đầu tư công.
(nếu BĐS tăng nóng sớm quá thì đội búa liềm sẽ ko mua được giá rẻ : vì đội đó sẽ chỉ có tiền sau khi giải ngân đầu tư công)
(ai tưởng thật mà ko mua bds thì thiệt bởi vì BĐS vẫn mãi tăng giá) :
(Bây giờ cả thế giới đã bơm tiền: còn VN thì vẫn chưa bơm : vì củi lửa nên chưa kịp giải ngân gói kích thích kinh tế bơm tiền vào thị trường, Nên giờ là lúc kìm hãm để bds không tăng nóng, vì nếu tăng nóng sớm quá thì đội búa liềm sẽ ko mua được giá rẻ (vì đội đó sẽ chỉ có tiền sau khi giải ngân đầu tư công) lò xo đang nén lại, chờ lúc đấy mới bật lên. Phải bơm tiền xong và giải ngân xong gói đầu tư công kích thích kinh tế thì bọn tay to mới tăng lãi suất để hút tiền về.)

chu kỳ 2012-2021: BĐS phục hồi nhờ tăng trường kinh tế. (nếu so sánh GDP 2021 và 2011 thì sẽ rõ)
còn bây giờ đã sang chu kỳ mới: Chu kỳ 2022-2024: BĐS tăng giá do Bơm Tiền.
(Đỉnh của chu kỳ 2012-2021 sẽ là Đáy của chu kỳ 2022-2024)

chu kỳ BĐS lần này 2022-2024 (có thể kéo dài đến 2025 hoặc dài hơn cho đến khi nhà nước ngừng bơm tiền) rất giống với chu kỳ 2008-2011 : đều là chu kỳ bds tăng giá do bơm tiền:
vì thời điểm bắt đầu của 2 chu kỳ này là đỉnh của 2 cơn sốt bds của 2 chu kỳ tăng trước đó: (là cơn sốt đất 2020-2022 và cơn sốt đất 2006-2008) : đáng lẽ sau các cơn sốt đất thì thị trường phải tạm lắng xuống để chờ tích luỹ. nhưng không: nhờ có sự can thiệp của nhà nước bằng cách "bơm tiền" nên sẽ lại tạo 1 cơn sốt mới với đỉnh giá bds cao hơn cơn sốt liền kề trước đó.
năm 2008 nhà nước bơm tiền cho các "quả đấm thép- là các tập đoàn kinh tế nhà nước" , còn năm 2022 thì bơm tiền qua gói " đầu tư công kích thích kinh tế": đây chính là sự khởi đầu của giai đoạn 1/7 của chu kỳ mới.

* dấu hiệu của việc xì hơi bong bóng BĐS của chu kỳ này sẽ ko bắt đầu từ bản thân thị trường BĐS mà sẽ bắt đầu từ ngân hàng nhà nước qua 04 biểu hiện:
1- tăng tỉ lệ dự trữ bắt buộc; 2- hạn chế room cho vay dài hạn; 3- tăng trần lãi suất (khiến cho Lãi suất huy động có nguy cơ vượt ngưỡng Critical Point) ; 4- phát hành trái phiếu chính phủ kỳ hạn dài với mức lãi suất cao
Từ giờ cho đến lúc đó thì giá BDS vẫn tăng đều các cụ nhé.
Ai tinh ý thì khi thấy 4 dấu hiệu trên sắp xảy ra thì cũng nên chốt lời bằng cách bán bds để tất toán các khoản vay.
Nếu ko tinh ý nhận ra được 4 dấu hiệu trên thì nên dựa theo người khổng lồ là Vinhomes: nó là thằng nắm chính sách chuẩn nhất: khi nào Vinhomes chưa mở bán xong 03 đại đô thị là Vin Hưng Yên, Đan phượng và Đông Anh thì BĐS vẫn chưa đạt đỉnh của chu kỳ này.
Tham khảo thêm đầy đủ hơn ở bài này:

*** có 2 loại chu kỳ: chu kỳ tăng chu kỳ giảm: tuỳ thuộc vào chính sách của chính phủ:
Khi nhà nước tăng lãi suất huy động của ngân hàng thì bds sẽ giảm: chu kỳ bds sẽ kết thúc để chuyển sang chu kỳ mới.
Tuy nhiên việc này rất khó đoán vì nó phụ thuộc vào ý chí chính trị của lãnh đạo VN.
ai nhát gan dừng mua bds trước khi kết thúc chu kỳ tăng thì mất cơ hội x2 x3 tài sản.
Tuy nhiên bds bị ảnh hưởng bởi yếu tố tâm lý nên có sự Phân Hoá: chỗ Tăng Ảo quá cao , chỗ Tăng ít: cần tỉnh táo: vì nhiều nơi đã tăng quá giá trị thật.
-chu kỳ BĐS lần này 2022-2024 (có thể kéo dài đến 2025 hoặc dài hơn cho đến khi nhà nước ngừng bơm tiền) rất giống với chu kỳ 2008-2011 : đều là chu kỳ bds tăng giá do bơm tiền:
Khi chưa kết thúc gói bơm tiền kích thích kinh tế thì sẽ ko tăng lãi suất: vì nếu tăng lãi suất huy động > (% lạm phát + % tăng trương GDP) thì các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh chết đầu tiên.

----//----

Năm 2022 này đang giống với giai đoạn nhà nước bơm tiền năm 2008 nhé:
năm 2008 giá hàng hóa thế giới cũng tăng phi mã, "giá dầu thô vào tháng 7-2008 lên đến 147,27 USD/thùng, khi đó lạm phát trong nước lên 22,97%. "
(nguồn: https://tuoitre.vn/dai-bieu-quoc-hoi-tran-hoang-ngan-dung-lo-co-hoi-kem-da-tang-gia-20220312081535967.htm)

- Năm 2008-2010 ảnh hưởng của khủng hoảng kinh tế thế giới. Ngân hàng nhà nước bắt đầu thắt tín dụng cung tiền năm 2008 giảm đột ngột về 18% sau đó kích cầu lần 2 năm 2009 lên mức 37% đến cuối 2010 giảm mạnh về mức 12%. Giá BĐS lúc này gần như tăng điên dại và phình bong bóng. Cuối 2010 lãi suất huy động tăng lên 18%, CPI tiếp tục vượt 21%. Khi nguồn cung BĐS vô tận + lãi suất huy động tăng trần đột ngột + lạm phát phi mã + cung tiền giảm mạnh => Cộng hưởng lại gây nên khủng hoảng bong bóng bđs 2011 nổ BÒM.

Vậy nguyên nhân sâu xa đó là lượng tiền bơm ra tích tụ trong nền kinh tế 1 thời gian dài, lạm phát tích luôn ở mức cao và nóng đó chính là LẠM PHÁT KÉO (Lạm phát do cầu kéo). Khi LẠM PHÁT KÉO xảy ra thì chính phủ sẽ phải tăng lãi suất huy động đến hút tiền về, nhằm giảm lượng tiền lưu thông để kìm chế lạm phát.

Còn ở chu kì này, cung tiền từ đáy 2014 đến này chỉ ở mức 15-18%/năm. Lạm phát thấp, GDP tăng trưởng tốt (2012-2020). Nhưng từ 2020-nay thì GDP rất thấp. CPI nằm ở mức thấp 3-4%. Lạm phát hiện tại là do ảnh hưởng từ xung đột NGA-UKCRAINA, các lệnh cấm vận thương mại nhằm trừng phạt Nga khiến giá các hàng hoá, sản phẩm, dầu mỏ, nguyên vật liệu,... leo thang tăng nóng do thiếu hụt nguồn cung ngắn hạn => đẩy chi phí lên cao sinh ra lạm phát. Vậy đây là LẠM PHÁT ĐẨY (Lạm phát do chi phí đẩy). Tính chất khác hẳn với lạm phát ở chu kì trước.
Việc chính phủ tăng lãi suất huy động lúc này sẽ khiến cho các doanh nghiệp chết lâm sàn đầu tiên chứ k phải là BĐS. Trong khi đó chính phủ sắp bơm gói kích cầu kinh tế 350.000 tỷ vào quý II/2022 thì việc tăng lãi suất là điều khó xảy ra và giá BĐS sẽ còn tăng nữa.!
Tiền không vào đất thì giá lợn gà tôm tép gạo tăng x3 x5 dân càng khóc thét.

*** Giống như chu kỳ (2008-2010) : ai dừng mua bds từ năm 2008 vì sợ khủng hoảng kinh tế thì mất cơ hội nhân 2 nhân 3 lần tài sản.
- Cuối năm 2010 là kết thúc giai đoạn giải ngân gói bơm tiền : lúc đó Tháng 11/2010, Lãi suất huy động VND đã tăng vọt từ 10%/ năm lên đến 17%/năm và Năm 2011 lãi suất huy động đạt đỉnh 24%/ năm (Nguồn: https://www.bsc.com.vn/BSCNews/2017/8/29/578699.aspx)
Vì Khi đó là lúc đạt đủ tiêu chuẩn của công thức: Lãi suất huy động >= (tỉ lệ % lạm phát + tỉ lệ tăng trưởng % GDP)
Khi ấy BĐS mới đóng băng và kết thúc chu kỳ tăng trưởng.

* Bây giờ cũng vậy ai nhát gan dừng mua bds trước khi kết thúc chu kỳ tăng (2022-2024) cũng sẽ thì mất cơ hội x2 x3 tài sản.

* chu kỳ BĐS lần này 2022-2024 rất giống với chu kỳ 2008-2010 : đều là chu kỳ bds tăng giá do bơm tiền:
* năm 2008 nhà nước bơm tiền cho các "quả đấm thép- là các tập đoàn kinh tế nhà nước" , còn năm 2022 thì bơm tiền qua gói " đầu tư công kích thích kinh tế": đây chính là sự khởi đầu của chu kỳ Tăng giá BĐS mới (2022-2024)
*vì thời điểm bắt đầu của 2 chu kỳ này là đỉnh của 2 cơn sốt bds của 2 chu kỳ tăng trước đó: (là cơn sốt đất 2020-2022 và cơn sốt đất 2006-2008) : đáng lẽ sau các cơn sốt đất thì thị trường phải tạm lắng xuống để chờ tích luỹ. nhưng không: nhờ có sự can thiệp của nhà nước bằng cách "bơm tiền" nên sẽ lại tạo 1 cơn sốt mới với đỉnh giá bds cao hơn cơn sốt đất trước đó.

* lúc giải ngân gói bơm tiền thì ko thể tăng lãi suất nhiều.
Vì tăng lãi suất là các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh chết đầu tiên chứ ko phải là bọn đầu cơ BĐS. (Mục đích của gói Bơm tiền kích thích kinh tế là để cứu doanh ngiệp, nếu tăng lãi suất thì là giết doanh nghiệp à?)

* Vậy nên để cứu nền kinh tế, cứu các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh thì trong giai đoạn 2022-2024: Chính Phủ VN sẽ buộc phải chấp nhận việc "BĐS sẽ tăng giá" vì KHÔNG thể tăng "Lãi suất huy động" vượt ngưỡng Critical Point : vậy nên:
(Lãi suất huy động < = Tỉ lệ % lạm phát + Tỉ lệ tăng trưởng % GDP)
do đó BĐS vẫn sẽ tăng giá trong chu kỳ BĐS lần này 2022-2024 (có thể kéo dài đến 2025 hoặc dài hơn cho đến khi nhà nước ngừng bơm tiền)

bây giờ bước tiếp theo sẽ là đầu tư công xây dựng hạ tầng (tương tự đầu tư mấy quả đấm thép như vinasin hồi xưa) có đầu tư công thì các bác mới kiếm tiền từ đó. trong quá trình đầu tư công để kích thích tăng trưởng kinh tế thì ko bao giờ có chuyện tăng lãi suất.

Tuy nhiên Bây giờ cả thế giới đã bơm tiền: còn VN thì vẫn chưa bơm, Nên giờ là lúc kìm hãm để bds không tăng nóng, vì nếu tăng nóng sớm quá thì đội búa liềm sẽ ko mua được giá rẻ (vì đội đó sẽ chỉ có tiền sau khi giải ngân đầu tư công) lò xo đang nén lại, chờ lúc đấy mới bật lên.

nên nhớ rằng phải in tiền và giải ngân xong chỗ tiền đó thì bọn tay to mới tăng lãi suất để hút tiền về.

Vậy nên giai đoạn 2022-2024 sẽ là cơ hội làm giầu nhờ bds tăng giá , hàng chục năm sau mới lặp lại. Ai chưa có tài sản , không vay được vốn đầu tư bất động sản thì có thể làm cò, làm thợ săn đất: tháng kiếm hàng trăm triệu ok
Ngu dại nhất là đi làm thuê, dùng sức lực và kiến thức của mình làm giầu cho thằng chủ.

nếu đọc kỹ các bài của mình thì sẽ hiểu rõ là 2 năm tới chỉ có BĐS là cột trụ chống đỡ của nền kinh tế VN vượt qua khỏi khủng hoảng. Đất mà giảm giá thì chính phủ Việt Nam liêu xiêu, cả nền kinh tế đất nước sẽ chìm sâu vào khủng hoảng. Khi lạm phát càng cao thì càng cần tăng giá BĐS: nếu ko tăng giá bds thì dân sẽ dồn tiền mua đô, vàng, tiền ảo.. nền kinh tế Việt Nam sẽ sụp đổ.
vì thế sẽ khó có ngành sản xuất kinh doanh nào có thể x2 x3 tài sản như bds.

cơ hội này hàng chục năm mới có 1 lần, ko tận dụng thì ân hận.
Tuy nhiên BDS VN còn bị ảnh hưởng bởi yếu tố tâm lý thị trường, nhiều nơi đã FOMO tăng quá giá trị thực: vì vậy nên rút vốn khỏi các thị trường bds đã tăng ảo: để đầu tư vào các thị trường BDS tiềm năng , là đích đến của dòng tiền giai đoạn 2022-2024.

Đọc 1000 quyển sách, nỗ lực làm việc 12 tiếng 1 ngày Nhưng số tiền kiếm được hàng năm không nhanh bằng tốc độ bds tăng giá đâu.
Vậy nên NGƯỜI GIÀU CÀNG GIÀU HƠN, người nghèo thì càng ngèo hơn.

bản chất xã hội là vậy, vì chế độ này nó vậy: BĐS ở Tây thì đóng thuế sở hữu vài % / năm, thừa kế cho con cháu thì mất vài chục % : nhưng BĐS Việt Nam thì khá: vậy nên sẽ luôn tăng trưởng đột biến trong nhiều chu kỳ.
Tây , Tầu ko mua đất VN được, đây chính là ưu thế đặc quyền của người việt: nên tận dụng các chu kỳ BĐS để làm giầu .
20-30 năm nữa cũng sẽ như vậy. cày cuốc toát mồ hôi 10 năm cũng sẽ ko bằng giá đất tăng 1 nhịp.
Ai ko tận dụng cơ hội chu kỳ 2022-2024 này để x2 x3 tài sản thì sẽ bị tụt lại so với xã hội, vì tài sản của mình ko tăng nhưng người khác lại tận dụng cơ hội này để x2 x3 lần tài sản và vượt xa bạn.

vì bds trong 20-30 năm tới sẽ luôn tăng nhanh hơn so với tốc độ tăng thu nhập nên ai có nhiều bds hơn mức trung bình của xã hội sẽ càng ngày càng giầu hơn,
còn ai có ít bds hơn mức trung bình sẽ càng ngày càng nghèo hơn.

- Tuy nhiên bds bị ảnh hưởng bởi yếu tố tâm lý nên có sự Phân Hoá: chỗ Tăng Ảo quá cao , chỗ khác lại chưa tăng nhiều: sẽ tăng thêm: vì vậy cần phải tỉnh táo: vì BĐS vẫn sẽ tăng trưởng trong 2 năm tiếp theo nhưng ở một số nơi đã tăng quá giá trị thật nhất là BĐS ở Tỉnh.

BĐS trong giai đoạn 2022-2024 vẫn sẽ tăng nhưng ở một số nơi đã tăng ảo,
Tuy rằng những chỗ đã Tăng Ảo vẫn có thể Tiếp tục Tăng Thêm nhưng sẽ KHÔNG bền vững: mọi người nên cẩn thận.

Đây là 5 nguyên tắc chọn mua đầu tư bds cho năm 2022: (trên quan điểm của trường phái "Đầu Tư Giá Trị")

Nguyên tắc 1- so với giá đỉnh 2011 thì địa phương nào càng tăng nhiều lần thì càng rủi ro đu đỉnh.
Nguyên tắc 2- địa phương nào toàn dân mua xong chờ bán lại để úp bô nhau: thì người mua sau càng dễ ăn mứt (người từ HN có về tỉnh sống hay người Tỉnh sẽ về HN )
Nguyên tắc 3- bds ở địa phương nào bị truyền qua tay nhiều nhà đầu tư nhất thì càng fomo nhất, thằng cuối càng bị úp bô nhiều.
Nguyên tắc 4- chỗ nào nhiều cá voi cá mập nhất thì thị trường càng bị thao túng, chỉ có 2 thị trường lớn nhất là chưa bị cá voi cá mập thổi giá đó là HCM và HN vì lượng hàng quá nhiều, đất trong dân phân tán nên ko con cá nào đủ vốn để ôm đẩy lùa gà
Nguyên tắc 5- tính thanh khoản ở đâu cao nhất? Thủ đô hay đất quê đất tỉnh? sóng cuối sẽ chạy về nơi có tính thanh khoản cao nhất. Đấy chính là nơi an toàn nhất và tăng trưởng bền vững nhất.

* Bây giờ ở Việt Nam mới đang trong quá trình phân chia lại tài sản là thời kỳ sơ khai của giai đoạn tích lũy tư bản,
Còn rất nhiều cơ hội cho mọi người để làm giầu để đổi đời:
Nếu ai biết đầu tư biết đầu tư bds trong giai đoạn này thì sau này sẽ giầu gấp hàng trăm lần những người chỉ gửi tiền tiết kiệm.
Cơ hội này chỉ xảy ra trong 1 đời người: 30 năm nữa khi vị trí xã hội đã an bài: thế hệ con cháu sau này muốn thay đổi vị trí xã hội sẽ rất khó.
lao động cả đời không bằng chốt lời
lô đất, các bạn nên coi việc tìm mua bds là việc chính, chứ không phải (việc làm công ăn lương) :
cần thiết thì xin nghỉ phép để đi săn đất. (vì đi làm là làm giầu cho thằng chủ: bị nó bóc lột, còn việc mua bán bds là làm giầu cho bản thân mình).

*** Trên đời này mấy ai giầu sẵn, có sẵn tiền (trừ tham nhũng hoặc làm ăn phi pháp hoặc được hưởng thừa kế): mà đa phần những người giầu họ kiếm tiền bằng cách "cơ cấu lại tài sản": tận dụng các thời điểm khủng hoảng của thị trường để bán các tài sản ít tăng giá để mua tài sản có tiềm năng tăng giá thì sẽ giầu gấp 100 lần thằng khác chỉ biết cắm mặt đi làm thuê.

----//----

* Giai đoạn 2022 -2024 vẫn là giai đoạn Bơm Tiền:

Giá trị của bds VN sẽ vẫn tăng nhanh: vì tiền bơm ra ko vào đất thì vào đâu.
nhưng sẽ không đồng đều:
những chỗ ko có nhu cầu thật : đã tăng ảo rồi thì sẽ có "bong bóng cục bộ" và sẽ giảm giá,
còn những chỗ có nhu cầu thật, có tương lai như Vành đai 4 hà nội thì sẽ tăng phi mã:

Tiền bơm ra thì bds vẫn tăng cho đến khi Lãi Suất > Critical Point nhé

Đất quê đất tỉnh giảm 10-30% nhưng đất HN , HCM tăng 50-100% , những chỗ như VĐ4 tăng x2 x3 thì tính tổng lại thì giá trị BĐS trong "Tổng Tài Sản Quốc Dân" vẫn tăng : vậy nên có thể nói là "BĐS vẫn sẽ Tăng Giá"

* BĐS trong giai đoạn 2022-2024 vẫn sẽ tăng nhưng ở một số nơi đã tăng ảo,
Tuy rằng những chỗ đã Tăng Ảo vẫn có thể Tiếp tục Tăng Thêm nhưng sẽ KHÔNG bền vững: mọi người nên cẩn thận.
Còn các loại bds giá trị thì sẽ tăng giá nhanh, tăng giá rất cao, càng ngày càng tăng và không bao giờ mất giá được: vì nó gắn với nhu cầu thật của xã hội.
từ giờ đến 2024 sẽ ko tăng cao lãi suất vượt quá Critical Point đâu.
mọi người cứ yên tâm mà đầu tư loại bds giá trị.
khi có dấu hiệu thị trường xì hơi thì mình sẽ báo công khai trên FB.

---///----

Link nhóm dạy đầu tư BĐS : không thu học phí:

---///----

Đây là link tập hợp các bài viết của mình về BĐS trên FB ảo Lucy Nguyen:

ai có câu hỏi gì liên quan đến các bài phân tích của mình thì cứ comment trên bài FB: mình sẽ trả lời công khai trên FB nhé.

(28 bài viết này luôn được cập nhật liên tục hằng ngày , hằng tuần (các bạn nhìn edit history của từng bài là rõ) chứ ko phải bài viết cách đây mấy tháng là bây giờ lạc hậu đâu.
nên đọc cả các comment của bài viết nữa.
Việc cập nhật hằng ngày các bài phân tích dự báo chính là trách nhiệm của mình để thể hiện sự Tôn Trọng của mình với người đọc)

---///----

huyshisha

Xe buýt
Em ủn ạ cám ơn cả nhà

Trạng thái
Thớt đang đóng