[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

phunv74

Xe tải
Ở nhà nhiều quá trẻ con nó phát điên lên, còn nhiều phụ huynh vẫn sợ covid nói không với cho con đến trường. Chính quyền thì sợ trách nhiệm đùn đẩy lấy ý kiến phụ huynh.

patuana76

Xe điện
Cách đây tầm đôi ba năm có hàng loạt tin bài về "Momo challenge" có thể gây nguy hiểm cho trẻ con vì nó có thể xúi giục làm điều dại dột.
Có khi nào các cháu bị ảnh hưởng bởi cái này, tạo ra 2 sự việc đáng tiếc vừa rồi không các bác?

botaichinh

Xe đạp
Thì e cũng nói MXH có ảnh hưởng. Nhưng không phải là tất cả. Ngày xưa ko áp lực nhiều nhưng em nghĩ 80% có lúc suy nghĩ giận dỗi bố mẹ bỏ nhà ra đi. Nhưng suy nghĩ đến hành động tỉ lệ khôngcao.
tại ngày xưa chúng nó làm gì có bạo như h :|

ranger.hn

Xe tải
nghi vấn các cháu trong một nhóm kín "độc hại" nào đó

Simson 2 xẻng

Xe tăng
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
Em thì 8x đời đầu, cũng bị quật, bị chởi, bị dí học, bị bắt nạt, bị abc nhưng em méo biết tự tử là gì. Suốt 18 năm ở cái tp em sống chưa từng nghe đồn thổi về vụ tự tử nào. Môi trường hồi đó không độc hại như internet bây giờ.
Tự nhiên nhớ lại ngày xưa hay có câu ":Ngu/ học ngu/ ... như thế thì chết mẹ đi !". Ngẫm lại mình bản lĩnh phết, bị xúi suốt như thế mà không theo

Lavender168

Xe buýt
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
Công nhận, ngày trc học cấp 1,2,3 đều học nửa buổi, sau giờ học là tham gia lao động các công việc gia đình. Tự học làm bài tập về nhà, rảnh thì đọc sách đọc truyện chơi thể thao, tụ tập bạn cùng xóm đồng sở thích để bàn bạc về các câu chuyện đã đọc. Học thêm cũng có nhưng kg nhiều, vẫn có thời gian chơi.
Nhưng giờ thì sao ? kín các lịch học, Bộ dục liên tục cải cách, ngày càng khó hơn và nặng hơn, ngày càng nhiều các quyển sách mà học hết rồi vẫn mới tinh, môn chính môn phụ đều phải giỏi hết. Áp lực cho các con kéo theo cả cha mẹ, tất cả lóc cóc chạy theo, nhà nọ nhìn nhà kia cứ im lặng mà ép, nhắc con học ...Đứa trẻ phản đối thì bố mẹ đành ép, vì con nhà người ta vẫn giỏi. Cá biệt kg chịu đc nhảy lầu thì cả XH mắng nhiếc oán trách cha mẹ.
Mình nghĩ là giờ nên kiến nghị để giảm tải, chứ kg phải trách người cha người mẹ, phần lớn cũng phải chịu áp lực rất nhiều ... stress khi con kg chịu học, mà lứa học sinh này đã 2 năm học online, suốt cả ngày ngồi màn hình, trừ sáng đến chiều. Không đc gặp gỡ bạn bè... mấy tháng trc còn kg đc chơi thể thao.
Mình đã thấy mấy bạn từ chối học rồi đấy ah, có bạn còn náo loạn khu chung cư, thương quá là thương. chả cần covy hay kg vẫn nên giảm tải cho các con còn có thời gian nghỉ ngơi.

ranger.hn

Xe tải
Em thì 8x đời đầu, cũng bị quật, bị chởi, bị dí học, bị bắt nạt, bị abc nhưng em méo biết tự tử là gì. Suốt 18 năm ở cái tp em sống chưa từng nghe đồn thổi về vụ tự tử nào. Môi trường hồi đó không độc hại như internet bây giờ.
Tự nhiên nhớ lại ngày xưa hay có câu ":Ngu/ học ngu/ ... như thế thì chết mẹ đi !". Ngẫm lại mình bản lĩnh phết, bị xúi suốt như thế mà không theo
xưa các cụ chửi phũ, quật cũng vết roi trên mông, nhưng mình hiểu là vì thương (đây cũng là cách tự tạo động lực) => mình vẫn cười nhơn nhơn, quệt nước mắt cái là xong vẫn yêu đời như ai

giờ các hội nhóm học theo tây lông nó tiêm dân chủ- tự do,
bố mẹ nhắc nó bảo gây áp lực, đau đầu
nhắc không có thay đổi nhắc lại nó bảo bố mẹ nhiều lời lải nhải đi lải nhải lại
học dốt thì chửi là dốt thì nó bảo k tôn trọng

e thấy nó tương tự như mấy mợ vào nhóm bỉm sữa đọc câu chuyện tiêu cực nào đó xong về để ý chồng - mẹ chồng từng câu từng chữ

XH này thật quá ghê gớm

niceshot

Xe container
7x bị bố mẹ quật phũ
7x cũng có đứa tự tử, nhưng ko đc đăng tin trên fb, OF ... nên ít người biết!

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Bố mẹ vẫn đánh mắng bình thường, nhưng ít khi, nói thẳng là chẳng bao giờ đánh vì ...bị điểm 7, vì không đứng top 10, top 5...
Bị đánh là vì ăn con 1, con 2, là vì trốn cmn cả buổi học đi chơi, vì giả chữ ký sổ liên lạc....
Bố mẹ lo tần tảo kiếm ăn, đủ no, con lên lớp là vui, chứ không có kiểu con nhà kia giải ABC, con nhà nọ giải XYZ...
Em vẫn nhớ hôm em có thông báo giấy đỗ ĐHBK Hà Nội, dư có 1 điểm, trong khi được cộng hẳn 1.5đ vùng núi. Ông già em buồn vl, tối hôm đấy ăn cơm ổng chê ỏng eo, làm ông xấu hổ. Kêu không có 1.5đ kia em trượt cmnr. (Đm vùng núi em cả tểnh năm đó đỗ BK chỉ hơn chục chứ mấy).
Em tổn thương mà buồn lắm, bỏ bữa lên đồi ngồi cho muỗi đốt, chờ đến 11h cả xóm đốt đuốc đi tìm em mới mò về.
Dám chê cậu nữa xem.

Bemagauvn

Xe điện
Còn vụ học hành thế thì bốc đất mà ăn, hót rác, làm công nhân… etc 😁.
Giờ ông nào bốc được đất lại ngon !

Simson 2 xẻng

Xe tăng
xưa các cụ chửi phũ, quật cũng vết roi trên mông, nhưng mình hiểu là vì thương (đây cũng là cách tự tạo động lực) => mình vẫn cười nhơn nhơn, quệt nước mắt cái là xong vẫn yêu đời như ai

giờ các hội nhóm học theo tây lông nó tiêm dân chủ- tự do,
bố mẹ nhắc nó bảo gây áp lực, đau đầu
nhắc không có thay đổi nhắc lại nó bảo bố mẹ nhiều lời lải nhải đi lải nhải lại
học dốt thì chửi là dốt thì nó bảo k tôn trọng

e thấy nó tương tự như mấy mợ vào nhóm bỉm sữa đọc câu chuyện tiêu cực nào đó xong về để ý chồng - mẹ chồng từng câu từng chữ

XH này thật quá ghê gớm
Em tuyệt đối không tin vụ "yêu cho roi cho vọt". Duma mấy cha mẹ lúc đánh con mà nghĩ mình yêu nó lắm, đánh cho nó biết.
Lúc đánh con đều là cho thỏa mãn thú tính hết, mấy lý do kia chỉ ngụy biện cho con điên của các cụ.
Thế nên cứ khi nào nói chuyện mà nghe câu "Các cụ bảo.." là em chuột rút, éo tin.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
Em thì cho là mặt trái của internet, mạng xã hội cụ ạ.
Một mặt nó khuếch tán, lan truyền suy nghĩ tiêu cực. Một mặt hạn chế giao tiếp đời thực

longxd_2006

Xe tải
Cái này phải hỏi trách nhiệm anh thượng thư bộ dục, cả xã hội chuyển động, còn mình anh vẫn đứng yên, các cháu nó là con người chứ không phải đồ vật vô tri vô giác mà bảo đứng là đứng, ngồi là ngồi. Đáng lẽ việc học ở lớp phải tiến hành chậm nhất là sau tết âm lịch, nhưng vì sợ trách nhiệm các anh ấy yên lặng, lấy lý do dịch để trì hoãn việc đi học của các cháu, dẫn đến tâm lý bức xúc của các cháu học sinh. Trẻ con k giải tỏa được thì tâm lý tiêu cực xẩy ra thôi, buồn quá, mấy ngày xẩy ra mấy trường hợp rồi. Xin chia buồn với gia đình cháu! 😭😭

3005

Xe tăng
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
Thế hệ 8x đối diện với áp lực cũng ra đi mấy chục nghìn chú vì nghiện ngập đó cụ, tệ hại hơn lứa bây giờ nhiều.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Các con ở nhà lâu quá, khủng hoảng thực sự :(

wave-tau

Xe container
Nếu nói bố mẹ ko hiểu con hay thông cảm lọ chai ngày xưa mấy từ đó chỉ có trong sách thoai, chứ chủ yếu vẫn như cụ sim sơn trên vừa kể, oánh rồi chửi như hát. :))

Giờ điều kiện đầy đủ rồi tiếp xúc thế giới văn minh các bố các mẹ đỡ hơn nhiều đấy cơ mà vẫn phim ảnh, báo chí, mạng xã hội ... làm các cháu lệch huớng.

batcandoi27

Xe hơi
Ko cấm (ko được lên mạng, ko sử dụng đt) nhưng ko tạo điều kiện để con tiếp xúc mạng xã hội (ko mua đt, ko kết nối internet) thì liệu có giảm được ko ?
Hay là Hãy chia đôi số tiền dành cho con và Nhân đôi thời gian dành cho Con !

3005

Xe tăng
Ko cấm (ko được lên mạng, ko sử dụng đt) nhưng ko tạo điều kiện để con tiếp xúc mạng xã hội (ko mua đt, ko kết nối internet) thì liệu có giảm được ko ?
Hay là Hãy chia đôi số tiền dành cho con và Nhân đôi thời gian dành cho Con !
Một bộ phận cha mẹ không biết cách hoặc không học cách làm cha mẹ. Họ làm cha mẹ một cách bản năng thôi nên có rất nhiều ứng xử tệ hại với con. Như vụ học sinh trường Ams vừa rồi, thằng bé đã ra ban công đứng chực nhảy xuống rồi mà bố nó còn chì chiết thêm 1 câu làm nó quyết tâm nhảy luôn.
Tuy nhiên dù sao các cụ cũng cần nhìn nhận công tâm là việc tự tử vẫn chiếm tỷ lệ vô cũng bé (chưa đến 1 phần trăm ngàn số lượng học sinh). Như vậy là thấp hơn rất nhiều so với tỷ lệ ra đi vì nghiện hút, đua xe của lứa 8x ngày xưa rồi.