[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

lenhhoxung1980

Xe điện
Em vẫn nhớ hôm em có thông báo giấy đỗ ĐHBK Hà Nội, dư có 1 điểm, trong khi được cộng hẳn 1.5đ vùng núi. Ông già em buồn vl, tối hôm đấy ăn cơm ổng chê ỏng eo, làm ông xấu hổ. Kêu không có 1.5đ kia em trượt cmnr. (Đm vùng núi em cả tểnh năm đó đỗ BK chỉ hơn chục chứ mấy).
Em tổn thương mà buồn lắm, bỏ bữa lên đồi ngồi cho muỗi đốt, chờ đến 11h cả xóm đốt đuốc đi tìm em mới mò về.
Dám chê cậu nữa xem.
Em cũng ức chế vụ học hành suốt cả thời đi học. Cấp 1,2 em học cũng thuộc loại khá, năm nào cũng xếp thứ 5-7 trong lớp, nhưng năm nào đi họp phụ huynh về cũng bị chê là ngồi dưới đít chúng nó không thấy nhục. Ức chế tập 1.
Tốt nghiệp c2 em được lên thẳng, về nhà khoe, cả nhà chẳng ai nói câu nào. Ức chế tập 2.
Thi đại học em thừa hẳn 2đ, về nhà cũng chẳng được 1 lời động viên, chia sẻ.
Thế nên bây giờ em rút kn từ bản thân, chịu khó làm bạn với con, mặc dù đi làm về mệt chết được, chỉ muốn nằm nghỉ ngời.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cái này thì tùy nhà thôi cụ ạ. Như nhà em thì không để ở phòng khách mà để mỗi đứa một cái bàn ở phòng ngủ. Kiểm soát thì mỗi đứa một tính nên cũng không giống nhau.
Nói chuyện với con thì lúc thì mày tao, lúc thì bố mẹ và con nhưng mày tao nhiều hơn.
Nghĩ lại thì lúc cáu gắt thì mới mày tao , bình thường thì mày và bố, mẹ :)
....
Các chung cư bây giờ kể cả nhỏ, phòng ngủ vẫn thiết kế 1 giường, 1 tủ và 1 bàn học. Trường hợp kê bàn học ngoài phòng khách như này em thấy hơi hiếm

Moriarty

Xe container
Em cũng ức chế vụ học hành suốt cả thời đi học. Cấp 1,2 em học cũng thuộc loại khá, năm nào cũng xếp thứ 5-7 trong lớp, nhưng năm nào đi họp phụ huynh về cũng bị chê là ngồi dưới đít chúng nó không thấy nhục. Ức chế tập 1.
Tốt nghiệp c2 em được lên thẳng, về nhà khoe, cả nhà chẳng ai nói câu nào. Ức chế tập 2.
Thi đại học em thừa hẳn 2đ, về nhà cũng chẳng được 1 lời động viên, chia sẻ.
Thế nên bây giờ em rút kn từ bản thân, chịu khó làm bạn với con, mặc dù đi làm về mệt chết được, chỉ muốn nằm nghỉ ngời.
"Mày là đồ óc chó", "não mày toàn c ứt à?"...
Đời mình đến lúc chết sẽ ko bao giờ quên những lời đấy từ ông già, 1 cựu chuyên toán, trí thức từ Tiệp về. Nói thật đời học sinh ko dưới 1 lần mình nghĩ đến việc treo cổ tự tử, may là hết cấp 2 ông già tập trung cho sự nghiệp nên chả buồn quan tâm nữa.

windy1

Xe điện
Thời bọn em bố mẹ không so sánh với “con nhà người ta”, chỉ sánh với con bò thôi
Cụ nhắc lại việc so sánh, làm em nhớ đến , đứa em gái của em, được mẹ dạy xem giờ. Khoảng đó, em gái mới học lớp 3 .Lập đi , lập lại nhiều lần mà em gái không nhớ được, bị mẹ em mắng, "uống sữa bò , nên trí óc sao giống con bò thế nầy".

Đứa em gái, lăn vào lòng mẹ, làm nũng và hỏi lại. "Thế mẹ có yêu con bò nầy không". Em ngồi gần đó, cười bò lăn ra.

Yelnut

Xe tăng
Các chung cư bây giờ kể cả nhỏ, phòng ngủ vẫn thiết kế 1 giường, 1 tủ và 1 bàn học. Trường hợp kê bàn học ngoài phòng khách như này em thấy hơi hiếm
Có lẽ là có lý do nào đó nên không để trong phòng, cũng có thể là kiểm soát thật do game nhiều chẳng hạn. Chúng nó nhiều khi nghĩ rằng mình đã biết tuốt, bố mẹ không chăm sóc dạy dỗ chúng nó thì nhiều khi không ổn.

lenhhoxung1980

Xe điện
"Mày là đồ óc chó", "não mày toàn c ứt à?"...
Đời mình đến lúc chết sẽ ko bao giờ quên những lời đấy từ ông già, 1 cựu chuyên toán, trí thức từ Tiệp về. Nói thật đời học sinh ko dưới 1 lần mình nghĩ đến việc treo cổ tự tử, may là hết cấp 2 ông già tập trung cho sự nghiệp nên chả buồn quan tâm nữa.
Đúng là những lời nói từ bố em gây tổn thương kinh khủng, hơn cả những trận đòn. Học ngu như bò, nuôi tốn cơm, ăn cơm hay c ứt mà dốt thế... Sao có thể tuôn ra những lời như vậy với con mình nhỉ??? Mà em học đâu có dốt, chỉ không bằng con nhà người ta thôi. Em vẫn nhớ năm 11, thằng bạn cùng bàn học giỏi, được tuyên dương, bố em đi họp phụ huynh về bảo em là: đấy, mày xem, nhà người ta có phúc mới có đứa con như vậy.
Đến giờ em vẫn còn nhớ, và tự hứa rằng sẽ không để con mình phải nghe những lời như vậy nữa.

lenhhoxung1980

Xe điện
Có lẽ là có lý do nào đó nên không để trong phòng, cũng có thể là kiểm soát thật do game nhiều chẳng hạn. Chúng nó nhiều khi nghĩ rằng mình đã biết tuốt, bố mẹ không chăm sóc dạy dỗ chúng nó thì nhiều khi không ổn.
Trẻ con bây giờ cần kèm cặp hơn mình ngày xưa nhiều, sểnh ra là hỏng như chơi. Nhưng kèm cặp cần tinh tế. Nói chung làm cha mẹ bây giờ khó hơn thời 7x, 8x nhiều

windy1

Xe điện
Thương tâm quá, mấy ngày hai vụ, buồn quá.
Mong rằng, các bố mẹ sẽ để ý và quan tâm đến con trẻ nhiều hơn. Và hy vọng, sẽ không nghe thấy chuyện tương tự, trên báo thêm lần nào nữa cả.

emphailamsao

Xe tăng
Không biết có thống kê học sinh tự tử đi từ những trường nào không cụ nhỉ? Ngay trong mấy tháng đầu năm nay, em thấy báo đăng mấy vụ (5-6 vụ gì đó, trong đó có 1 trường hợp trường chuyên Ams). Nhưng có mỗi trường hợp trường chuyên này là bị xoáy vào nhiều nhất, chỉ trích nhiều nhất. Liệu có phải do mọi người có định kiến với trường chuyên không cụ?
Em cũng đã nói là rất nhiều nguyên nhân hội tụ vào mới xảy ra sự việc, trường chuyên cũng chỉ là 1 phần thôi vì áp lực học ko phải mỗi trường chuyên mới có hoặc đơn giản hơn là bao nhiêu nghìn đứa vẫn học chuyên nó vẫn bth có lsao đâu. Em ko thik trường chuyên vì em muốn con có tuổi thơ (thời gian) và theo em thì người giỏi giang luôn có chỗ thể hiện trong thời đại này, chuyên là 1 trong số đó thôi.

80Bê

Xe buýt
Em thấy cũng mới có thông tin tai nạn, toàn thấy suy diễn là tự tử nhỉ.

minhstuait7

Xe buýt
nguyên nhân thì nhiều, cũng do phần áp lực gia đình và cả mạng XH (lùm xùm vụ HS trường Am nhảy lầu-âu cũng một phần do mạng XH)

ranger.hn

Xe tải
Em tuyệt đối không tin vụ "yêu cho roi cho vọt". Duma mấy cha mẹ lúc đánh con mà nghĩ mình yêu nó lắm, đánh cho nó biết.
Lúc đánh con đều là cho thỏa mãn thú tính hết, mấy lý do kia chỉ ngụy biện cho con điên của các cụ.
Thế nên cứ khi nào nói chuyện mà nghe câu "Các cụ bảo.." là em chuột rút, éo tin.
cụ nên tin thì tốt cho cụ, cụ không tin thì dẫn tới tiêu cực và thù hằn mà thôi, phải không?

trường hợp cụ thể một đứa bé hàng xóm "ăn roi", mình nhìn thấy và không thay đổi được "thực tế nó đã ăn roi". Cụ nghĩ rằng chứng minh cho đứa bé rằng: bố mẹ cho mày ăn roi bố mẹ mày là thú tính, là ghét mày, bla bla là giúp đứa bé ah?

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Khiếp, vùng núi ngày trc mà ông già nhà cụ đã bệnh thành tích thế rồi cơ ah? Trượt thì buồn đã đành ai lại buồn vì thừa có 1 điểm? :). Em thừa hẳn 2.5d sau khi điểm cộng nhưng kể cả ko đỗ ĐH chắc bố em cũng ko buồn lắm (cả xã có 8/200 đứa đỗ năm em thi thôi ah).
Vâng cụ, ông già em rất trọng việc học, nói thật là chính ông ấy cũng áp lực vì phụ huynh và gia đình.
Bố em tốt nghiệp khoa Điện ĐHBK, bác ruột em tốt nghiệp khoa cơ khí ĐHBK (sau đó học tiếp bên Đức). Chị dâu ông già em tốt nghiệp khoa Hóa ĐHBK, tất cả đều chính quy. Toàn bộ con cháu ông nội nhà em đều lập nghiệp ở HN, ông già là người duy nhất đi theo tiếng gọi thanh niên, lên vùng núi công tác trong vô vàn sự phản đối của gia đình. Đã thế ông còn cả gan cưới 1 người con gái không có bằng ĐH làm vợ :-o (Bà này sau cũng phải cố rướn cái bằng tại cmn chức cho vừa lòng bố chồng).
Mấy bà chị họ con nhà bác em đều đường hoàng chính chính đỗ ĐH ở HN hết, chả ai đc ưu tiên gì.
Hè năm đó em về quê nội thắp hương (báo công nhể?), ông nội em không một lời khen, cũng không hỏi han sau này nghề nghiệp ra sao luôn.
Ai bẩu mầy đỗ vớt !!!

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Đúng là những lời nói từ bố em gây tổn thương kinh khủng, hơn cả những trận đòn. Học ngu như bò, nuôi tốn cơm, ăn cơm hay c ứt mà dốt thế... Sao có thể tuôn ra những lời như vậy với con mình nhỉ??? Mà em học đâu có dốt, chỉ không bằng con nhà người ta thôi. Em vẫn nhớ năm 11, thằng bạn cùng bàn học giỏi, được tuyên dương, bố em đi họp phụ huynh về bảo em là: đấy, mày xem, nhà người ta có phúc mới có đứa con như vậy.
Đến giờ em vẫn còn nhớ, và tự hứa rằng sẽ không để con mình phải nghe những lời như vậy nữa.
Em chia sẻ với cụ và cụ Moriarti, đó đúng là những lời mà thế hệ em và các đàn anh, ai cũng đã từng phải nghe.
Đọc những dòng này bao nhiêu kỷ niệm tủi thân ùa về :((

Simson 2 xẻng

Xe tăng
cụ nên tin thì tốt cho cụ, cụ không tin thì dẫn tới tiêu cực và thù hằn mà thôi, phải không?

trường hợp cụ thể một đứa bé hàng xóm "ăn roi", mình nhìn thấy và không thay đổi được "thực tế nó đã ăn roi". Cụ nghĩ rằng chứng minh cho đứa bé rằng: bố mẹ cho mày ăn roi bố mẹ mày là thú tính, là ghét mày, bla bla là giúp đứa bé ah?
Không cụ ạ, để oánh cho sưng người rồi thì còn gì mà nói nữa. Gặp tình huống đó thì cố mà động viên thôi.
Em bày tỏ quan điểm này với mục đích rõ ràng, đừng động chân tay với con cái, để sau đó mang cái "yêu" kia ra giải thích. Là ngụy biện thôi, không chấp nhận đâu.

Em nghĩ trong 1-2 năm tới, nếu gở mồm chẳng may có vụ nào tương tự, sẽ ko báo chí nào đăng tin nữa. Có chăng chỉ là mxh chia sẻ.

Gerben

Xe buýt
Có quá nhiều lý do dẫn đến những việc đau lòng như này, khi nó hội tụ đủ thì ko tránh khỏi.

- ko được đến trường gặp bạn bè giao tiếp Thông thường (nhưng lại ko có không gian để chơi với trẻ con khác). Em thấy ở quê thì ko đến trường chúng nó vẫn có trẻ con để chơi hoặc anh em họ ở gần nhau 2-3 đứa chơi là vui rồi.

- áp lực từ bố mẹ và cách tạo áp lực. Áp lực ko có thì ko nên người được, nhưng ít bố mẹ gần gũi động viên mà phần lớn là cằn nhằn khó chịu đổ lỗi

- tiếp xúc với mạng xã hội gây lệch lạc nhiều về suy nghĩ và tâm lý

- sự mong manh của các cháu hiện nay, do sung sướng quá nên sinh ra nhiều vde hơn thế hệ cũ.

- sức khỏe tâm thần không được chú ý, quan tâm đầy đủ.

Sau 2 tin này con ngan nhà em từ bỏ ý định hướng con vào trường chuyên (mà em đã nói từ đầu). Em thì cố gắng dành nhiều thời gian nhất có thể chơi với con, học cùng con, làm bạn với con. Nghĩ nó còn bé thế thôi chứ lớp 6-7 là bắt đầu xa dần bố mẹ có thế giới riêng rồi, ko kết nối được là lên cấp 3 coi như khung trời riêng luôn, ko bao giờ nói chuyện chia sẻ với bố mẹ nếu nó ko muốn hoặc ko thấy tin tưởng, được bố mẹ tôn trọng.
Thêm 1 yếu tố nữa là nhảy từ nhà cao tầng xuống dễ hơn nhiều các phương pháp khác.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em chia sẻ với cụ và cụ Moriarti, đó đúng là những lời mà thế hệ em và các đàn anh, ai cũng đã từng phải nghe.
Đọc những dòng này bao nhiêu kỷ niệm tủi thân ùa về :((
Ôn cố tri tân mà cụ. Rút kinh nghiệm để dạy dỗ F1.
Như vk em hồi trước hay có kiểu ngồi sau xem F1 học, và cũng hay so sánh với con nhà khác. Em phải chỉnh đốn mãi mới được. Em bảo: cứ suy từ mình ra, có thích bị so sánh, bị người khác ngồi sau lưng khi học bài không? Mình không thích, sao lại áp dụng với con??

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Ôn cố tri tân mà cụ. Rút kinh nghiệm để dạy dỗ F1.
Như vk em hồi trước hay có kiểu ngồi sau xem F1 học, và cũng hay so sánh với con nhà khác. Em phải chỉnh đốn mãi mới được. Em bảo: cứ suy từ mình ra, có thích bị so sánh, bị người khác ngồi sau lưng khi học bài không? Mình không thích, sao lại áp dụng với con??
Vâng cụ, cố gắng không để con cái rơi vào những cảm giác tồi tệ mà mình đã từng trải qua ạ.