[Thảo luận] Lại không làm chủ tốc độ

vip tien sinh

Xe ngựa
Em chả thấy xe em ra vệt phanh nào luôn.Thử rồi,chạy 80 rồi,đạp kịch phanh rồi nhưng xe không có vết gì đen trên đường cả.Chỉ có đạp nhồi là nghe rõ luôn tiếng két kéo dài mà thôi.Còn em chả nghĩ nó dừng ngay bởi em chạy xe có phanh là em đánh lái tránh xe chứ không ngồi mà cứng người giữ chặt tay lái đâu.Xe chạy 80 phanh quãng đường với đủ khách không hành lý chỉ hơn 40m một chút.Còn xe có rê đuôi hay không thì còn tuỳ xe có phân bổ lực phanh điện tử hay không.Thường xe 4 bánh đĩa phanh chuẩn nhất nếu có EBD.còn hiện giờ như xe Sprinter nó mới chỉ có cảm biến góc lái và lực phanh tuỳ theo góc lái khi ôm cua.Nên thế hệ thứ 3 của Sprinter nó lắp cảm biến trọng tải theo góc để dù người ngồi ở đâu nhiều,trọng tải nặng góc nào tăng thì nó sẽ tính luôn lực phanh cho từng bánh tuỳ theo trọng tải để giúp xe không văng đuôi khi phanh cũng như chống lật dù xe cao tới 2,5 đến 2,6m.Ngoài ra như dòng xe mini bus Sprinter hiện giờ đang ở Vn là phiên bản 8.1 và thấp hơn 8.1 còn các xe thế hệ mới dùng bản Adaptive ESP 9i rồi

Cụ thông cảm em rảnh rỗi rất nhiều nên sáng ngủ dậy mở máy là nghiên cứu xe Sprinter thế hệ mới đến tận nửa đêm,ngày nào cũng như ngày nào.Xem nó có những gì để 2 năm nữa em mua về chở khách ạ
Cụ thật cao thủ.

WHITE TIGER

Xe container
Xe cụ ko có vệt phanh chẳng qua là chưa phải lúc phanh gấp thôi :)). Nói chung tài già mà phải phanh có vệt phanh cỡ chục mét là cũng phải nhớ đời rồi, đó là những tình huống thực sự khẩn cấp:). Em đi ~ 20 vạn, chưa bao giờ phải phanh mà để lại vệt phanh hơn 1 mét. (2b thì có :) ).
Xe ko có vệt phanh thì nó giữ bằng niềm tin à ? Điện tử giời thì cũng phải có lực ma sát với mặt đường kéo cái xe lại, trừ phi xe cụ phanh bằng dù (giống máy bay phản lực hoặc tầu con thoi).
Trước em có post một số hình ảnh vệt phanh xe có ABS mà lâu chưa tìm ra.

Chạy 80 đạp hết cỡ và dừng hẳn xe chỉ hơn 40m mà cụ còn bảo không phanh gấp thì em chịu.Vì em còn vụ cá với cụ mà chưa gặp cụ nên em đem xe ra thử ở đường 5 kéo dài các kiểu rồi ạ.Thậm chí đi cao tốc Lào Cai xe không khách đạp dừng luôn cũng chưa tới 50 m(Đo bằng biển khoảng cách).Xe có hỗ trợ lực phanh khẩn cấp chạy 80km mà dừng xe chỉ hơn 40m mà cụ bảo không phải phanh gấp em chưa thể hiểu phanh gấp kiểu cụ đi ntn và dừng xe thì quãng đường phanh là bao nhiêu.Còn em không biết cụ đi xe loại gì mà có vệt phanh còn cái thằng Sprinter cùi của Mer của em chả thấy có

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Có gì đâu cụ,
Em dự định chờ thuế để em mua con thế hệ thứ tư mà có khi sau năm 2018 nó ra thế hệ thứ 5.Bởi Sprinter mới có nhiều option lắp thêm
Động cơ V6 3.0 190Hp momen 440
Xe 2 cầu hoặc 3 cầu 4x4 hoặc 6x6
ABS,ASR,EBD,BA,ADAPTIVE ESP,4ETS
Bóng hơi hoặc nâng tự động DTS cân bằng
Phanh hỗ trợ Telma Để hỗ trợ phanh khi đổ đèo

Nghiên cứu xe mới thấy ở Việt Nam xe thì đắt mà option hỗ trợ lái an toàn lại chả có là bao

bomecutun

Xe tải
Haizzzz. Cứ k lam chu toc do tn hại ng vo toi qua

anhtho

Xe ngựa
Chạy 80 đạp hết cỡ và dừng hẳn xe chỉ hơn 40m mà cụ còn bảo không phanh gấp thì em chịu.Vì em còn vụ cá với cụ mà chưa gặp cụ nên em đem xe ra thử ở đường 5 kéo dài các kiểu rồi ạ.Thậm chí đi cao tốc Lào Cai xe không khách đạp dừng luôn cũng chưa tới 50 m(Đo bằng biển khoảng cách).Xe có hỗ trợ lực phanh khẩn cấp chạy 80km mà dừng xe chỉ hơn 40m mà cụ bảo không phải phanh gấp em chưa thể hiểu phanh gấp kiểu cụ đi ntn và dừng xe thì quãng đường phanh là bao nhiêu.Còn em không biết cụ đi xe loại gì mà có vệt phanh còn cái thằng Sprinter cùi của Mer của em chả thấy có
Phanh từ 80km/h mà dừng hẳn với khoảng cách phanh là 40m vẫn là mức chưa phải gấp nhất. Gấp nhất thì phải có vệt phanh.
Chưa có xe nào phanh gấp mà ko để lại vệt phanh. Đó là điều hiển nhiên. Cụ nên tìm hiểu xem lực phanh thực tế nó nằm ở đâu ! Xe phanh gấp mà ko có vệt phanh có khác gì xe tàng hình !
Chả vậy mà trong tài liệu điều tra nguyên nhân tai nạn của Mỹ, họ có hẳn 1 chương về độ dài vệt phanh. Mà chắc xe Mỹ thì gần như 100% có ABS.

WHITE TIGER

Xe container
Phanh từ 80km/h mà dừng hẳn với khoảng cách phanh là 40m vẫn là mức chưa phải gấp nhất. Gấp nhất thì phải có vệt phanh.
Chưa có xe nào phanh gấp mà ko để lại vệt phanh. Đó là điều hiển nhiên. Cụ nên tìm hiểu xem lực phanh thực tế nó nằm ở đâu ! Xe phanh gấp mà ko có vệt phanh có khác gì xe tàng hình !
Chả vậy mà trong tài liệu điều tra nguyên nhân tai nạn của Mỹ, họ có hẳn 1 chương về độ dài vệt phanh. Mà chắc xe Mỹ thì gần như 100% có ABS.
Em lạy bác,phanh cái kiểu đó còn gì có ABS mà phanh.Phanh chết cứng nhồi 2 lần phanh rồi thì sao còn đánh lái được nữa.Tuy quãng đường phanh ngắn hẳn đi nhưng xe không thể đánh lái mà cứ lao thẳng thôi.Cụ đừng đem lý thuyết từ tây ra nữa vì em đem xe của em ra thử rồi mà xe em đi 8 năm rồi nên nó có gì em lại không rõ hơn cụ.Mà cụ cứ nói xe tây mà em chưa biết cụ lái xe gì đấy

anhtho

Xe ngựa
Em lạy bác,phanh cái kiểu đó còn gì có ABS mà phanh.Phanh chết cứng nhồi 2 lần phanh rồi thì sao còn đánh lái được nữa.Tuy quãng đường phanh ngắn hẳn đi nhưng xe không thể đánh lái mà cứ lao thẳng thôi.Cụ đừng đem lý thuyết từ tây ra nữa vì em đem xe của em ra thử rồi mà xe em đi 8 năm rồi nên nó có gì em lại không rõ hơn cụ.Mà cụ cứ nói xe tây mà em chưa biết cụ lái xe gì đấy
TRanh luận với cụ khó quá. Vệt phanh thì xe nào cũng có, còn ABS có kích hoạt không thì tùy xe và tùy điều kiện. Ví dụ phanh nhẹ nhàng thì cả đời cũng ko thấy vệt phanh.
Còn nói thật với cụ lúc nguy hiểm cận kề thì tài già cũng như tài non, cứ phải là dẫm lên phanh ý chứ, ai còn thời gian đâu mà nhồi !
Cụ lái được bao nhiêu năm rồi, nếu cỡ 10 năm mà chưa phanh phát nào để lại vết thì cũng là an toàn rồi !. Nói thật, những vệt phanh kéo dài thường hay gắn liền với tai nạn lắm, vì đó là những trường hợp rất khẩn cấp.