[Funland] Lại là chủ đề nghỉ việc nhà nước. Xin các cụ tư vấn dùm em ạ.

Crocodile Post

Xe hơi
Đứa bạn em làm nhà nước cũng 20 năm, ở 1 ban mà không phải cứ giỏi là vào được, giờ việc ít nên hầu như không có lương năng suất gì đó (nó bảo có lương cơ bản theo hệ số + lương năng suất). Bạn bè động viên ra ngoài nên xin nghỉ phép, nghỉ không lương lao vào doanh nghiệp tư cũng to to, lương thử việc đã gấp rưỡi, cố 3 tháng lại quay lại cơ quan cũ vì không chịu nổi áp lực công việc: léng phéng buôn chuyện trong giờ là bị trưởng/phó phòng nhắc nhở, hoặc đồng nghiệp cũng chả mặn mà vì họ còn đang cắm đầu vào chạy deadline, đi muộn/về sớm không được tính lương, đi muộn/về sớm nhiều là bị nhắc, trừ điểm kỷ luật,...Nó bảo ở ban nó vừa làm vừa chơi, cứ khoảng 4 giờ là loanh quanh dọn dẹp, đá câu nọ câu kia rồi ra về.

Tụi em bảo: cách làm kiểu mày chắc cũng chỉ ở nhà nước, chưa cổ phần hóa mới có chỗ dung thân, thời này vừa muốn làm nhàn lại lương cao - chả có !
Giờ mà bảo em quay lại nhà nước thì em sợ lắm. Lại cảnh lương thấp, áp lực, suốt ngày doạ cho xuống đơn vị mặc dù mình không phải là loại không làm được việc. Em cứ bảo với hội bạn em: Tao là loại nhân viên thải hồi, không làm được viện nên bị đuổi chứ còn cái loại làm được đã được giữ lại làm.

onano69

Xe container
Em đọc nhanh tiêu đề như nào lại thành Chủ tiệm nước xin nghỉ việc tiệm nước :))

vitamint

Xe tăng
Đọc nhiều thớt nhà nước nghỉ việc công nhận thấy may ko vào nhà nước. Các cụ trong nn nghĩ cái nghỉ việc nó như là vực thẳm ấy.
Bọn em mở mắt ra đã làm tư nhân, nghỉ việc nó chỉ có phút mốt thôi.
Mạnh dạn lên cụ ê.
Thì làm ở đâu cũng vậy mà cụ
Chỗ nào khó khăn ít màu mè nhàn dỗi ko thăng tiến đc thì mới lập thớt
Chứ chỗ nào ngon thì ai người ta than vãn làm j

crazyman.eps

Xe tải
Đứa bạn em làm nhà nước cũng 20 năm, ở 1 ban mà không phải cứ giỏi là vào được, giờ việc ít nên hầu như không có lương năng suất gì đó (nó bảo có lương cơ bản theo hệ số + lương năng suất). Bạn bè động viên ra ngoài nên xin nghỉ phép, nghỉ không lương lao vào doanh nghiệp tư cũng to to, lương thử việc đã gấp rưỡi, cố 3 tháng lại quay lại cơ quan cũ vì không chịu nổi áp lực công việc: léng phéng buôn chuyện trong giờ là bị trưởng/phó phòng nhắc nhở, hoặc đồng nghiệp cũng chả mặn mà vì họ còn đang cắm đầu vào chạy deadline, đi muộn/về sớm không được tính lương, đi muộn/về sớm nhiều là bị nhắc, trừ điểm kỷ luật,...Nó bảo ở ban nó vừa làm vừa chơi, cứ khoảng 4 giờ là loanh quanh dọn dẹp, đá câu nọ câu kia rồi ra về.

Tụi em bảo: cách làm kiểu mày chắc cũng chỉ ở nhà nước, chưa cổ phần hóa mới có chỗ dung thân, thời này vừa muốn làm nhàn lại lương cao - chả có !
Làm nhà nc lâu nên sẽ có sức ỳ đấy cụ. Nhưng giờ có nhiều doanh nghiệp nn trả lương cũng khá ổn, tổng thu nhập chia đều 12 tháng thì cũng phải gần 30tr/tháng. Mà việc nhẹ lương cao, tất nhiên những chỗ đấy ko phải ai muốn vào cũng đc đâu.

Phanhibee123

Xe đạp
Em hiện giờ làm đã làm bank đc 1 năm. Lương thì gấp 6 nhà nước. Nhưng mà bù lại làm cực, thời gian hạn hẹp. Dù gì thì em thấy đúng với quyết định của mình. Lúc trước ăn tiêu dè xẻn, chẳng dám nghĩ tới lúc F1 đi học sẽ thế nào, còn giờ thì vô tư, cho nó học trường tốt nhất tỉnh.

Em Lớn Rồi Chị Ơi

Xì hơi lốp
Làm nhà nc lâu nên sẽ có sức ỳ đấy cụ. Nhưng giờ có nhiều doanh nghiệp nn trả lương cũng khá ổn, tổng thu nhập chia đều 12 tháng thì cũng phải gần 30tr/tháng. Mà việc nhẹ lương cao, tất nhiên những chỗ đấy ko phải ai muốn vào cũng đc đâu.
Mức đó tầm Phó phòng hay phó quản đốc r cụ.
Người lao động bt chỉ tầm trung bình 13-14t kịch kim thôi.

crazyman.eps

Xe tải
Mức đó tầm Phó phòng hay phó quản đốc r cụ.
Người lao động bt chỉ tầm trung bình 13-14t kịch kim thôi.
Thế thì cụ lại chưa update rồi. Doanh nghiệp nhà nước một số ngành hot thì lương 13-14tr/tháng là của kỹ sư bậc 1 mới vào thôi😂

Mon2018

Xe máy
Em hiện giờ làm đã làm bank đc 1 năm. Lương thì gấp 6 nhà nước. Nhưng mà bù lại làm cực, thời gian hạn hẹp. Dù gì thì em thấy đúng với quyết định của mình. Lúc trước ăn tiêu dè xẻn, chẳng dám nghĩ tới lúc F1 đi học sẽ thế nào, còn giờ thì vô tư, cho nó học trường tốt nhất tỉnh.
Chúc mừng cụ ah

Giothoibayluon

Xe hơi
Cụ tìm hiểu kỹ về cơ sở ngân hàng chỗ cụ xem điều kiện làm việc có khá hơn ở bệnh viện, phòng khám mà cụ đang làm không.
Em phỏng đoán một cách chủ quan là chi nhánh ngân hàng ở các tỉnh cũng không quá áp lực vì lượng khách hàng không nhiều như ở các thành phố lớn. Thời gian làm việc như cụ hiện nay cũng không khác gì làm ngân hàng là mấy. Mà làm ngân hàng, nếu cụ chịu khó học hành, trau dồi thêm thì khả năng cụ còn có cơ hội thăng tiến nhiều hơn.
Làm kinh doanh ngoài thì em không bàn vì không phải ai cũng làm đươc, nhất là ở những tỉnh kém phát triển.
ở TP mới là ít khách cụ ạ
ở tỉnh lẻ Ngân hàng cạnh tranh bình thường, số lượng NH ít , nên KH đông hơn .

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Nay mới đọc pic. Chúc mừng cụ chủ có lẽ đã đi đúng con đường của mình. E học đh xong ra trường làm nhà nước 1 năm rồi nghỉ luôn. Đến giờ k hề hối hận.

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Lên mấy website tuyển dụng mà gửi CV. Phỏng vấn ok rồi thì viết đơn nghỉ.
Dễ mà cụ, thậm chí cụ làm nhà nước thì xin nghỉ ko lương 3 tháng đi làm ngoài, ổn thì nghỉ hẳn nhà nước.
Chứ bằng ĐH tài chính mà 30 tuổi thu nhập cứng 5 củ thì ko hợp lý cụ ạ.
Ai cho nghỉ không lương cụ ơi???

Diep1979

Xe điện
Nhà nước phải có mầu, chứ làm lương cứng lại thấp như cụ. Em khuyên thật là bỏ

lta500

Xe buýt
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Sao lương kế toán bệnh viện mà thấp thế cụ. thấp hơn lương công nhân khu công nghiệp rồi.

Chỉnh sửa cuối: