Lại là chủ đề sai làn (khi sai mũi tên chỉ hướng đi)

Thảo luận trong 'Cập nhật Biển báo, Đường phố, Thông tư, Nghị định' bắt đầu bởi cracking, 23/2/14.

1. 5/3/14 lúc 22:04 #81
    altistau
    altistau Xe tải
    Động cơ OF:
    18 mã lực
    Mã lực:
    18
    ehm có lần em đi trên đường ngô gia tự, nong biên, hà lội ý. có 3 làn thì cái làn ngoài cùng bển trái khi tới đoạn ngã 3 e thấy có mùi tên dưới đường kẻ sáng loáng chỉ cả đi thẳng và rẽ trái, mà em thì đang đi thẳng nên em cứ đi làn đó. Vừa vượt qua khỏi ngã 3 chú cờ hó vàng chạy ra giơ gậy như ý lên. .tuýt. mệ, chuyện gì thế... em ra khỏi xe chú ẻm đòi cho kiểm tra giấy tờ, rồi nói em đi sai làn... a.b.c một hồi em cãi là em không sai vì cái mũi tên chỉ cả đi thẳng cả rẽ trái..nếu anh bẩu e sai vậy a ra xóa giúp em cái mũi tên đi thẳng đi rùi em chấp nhận ký biên bản... cãi thêm tí nữa chú ấy phọt ra rằng mày học gì mà ngang thế. Em đáp: chắc chắn không học tại chức và trung cấp rồi :) bla bla thêm hồi nữa em 1 chú đến tiếp sức, em e thẹn bẩu: hình như tổ công tác chưa đủ 3 người nên chưa bắt em được đâu ạ...một chú xxx mắt đỏ au...được sẽ có đủ tổ công tác....5 phút sau thấy 2 chú nữa xuất hiện. đến lượt em đỏ mặt: "sao đông thế anh ơi, em nhỏ nhẹ" thế này thì em xin các anh, cho em đi ạ! các cụ đoán xem em có bị ăn biên bản hông?

2. 11/3/14 lúc 21:06 #82
    Mr Handsome
    Mr Handsome Xe buýt
    Động cơ OF:
    10 mã lực
    Mã lực:
    10
    Ok với ý của cụ, mà theo e thì nếu không có biển 411 thì chỉ là lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo, vạch kẻ đường" (ô tô 100-200k; mô tô 60-80k), 2 lỗi đó chênh nhau khá tiền đấy các cụ nên chú ý không may dính còn biết mà cãi.>:D<

Chỉnh sửa cuối: 11/3/14
  3. 13/3/14 lúc 09:24 #83
    luckyme
    luckyme Xe buýt
    Động cơ OF:
    14 mã lực
    Mã lực:
    14
    Em xin lỗi là chẳng hiểu cụ nghiên cứu Luật GTĐB kiểu gì mà cụ dám phán 1 câu xanh rờn là biển 412 không đúng cả. Cụ cần trích dẫn cụ thể để ae còn hóng hớt chứ. Bên cạnh đó, cụ cũng nói đã nghiên cứu cả QCVN41 mà cụ còn chẳng phân biệt sự khác nhau giữa biển 411 và 412 là gì, lại còn lôi cả 412 phải kèm theo cả biển 411 vào nữa thì em cũng chịu.
    Cái biển 412 theo QCVN41 nó như thế này: [FONT=&quot]E.12. Biển số 412(a,b,c,d) "Làn đường [/FONT][FONT=&quot]dành riêng[/FONT][FONT=&quot] cho từng loại xe[/FONT][FONT=&quot]"[/FONT]
    [FONT=&quot]a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho từng loại xe riêng biệt, phải đặt biển số 412 (a,b,c,d) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe". Biển được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy. Tùy loại phương tiện cần quy định mà bố trí biển cho phù hợp. [/FONT][FONT=&quot]Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này[/FONT][FONT=&quot] (trừ các xe được quyền ưu tiên theo quy định):[/FONT]
    [FONT=&quot]- Biển số 412a "Làn đường dành cho ôtô khách": làn đường dành riêng cho ôtô khách (kể cả ôtô buýt, tắc-xi).[/FONT]
    [FONT=&quot]- Biển số 412b "Làn đường dành cho ôtô con"[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]- Biển số 412c "Làn đường dành cho ôtô tải"[/FONT]
    [FONT=&quot]- Biển số 412d "Làn đường dành cho xe môtô"[/FONT]
    Đây mới chính là biển phân làn theo phương tiện này cụ. Cụ mà không đi đúng theo cái biển nó cắm đầu đường này thì cụ đã phạm lỗi đi sai làn đường quy định chứ còn gì nữa.
    Còn cái biển 411 thì nó như thế này: [FONT=&quot]Biển số 411 "[/FONT][FONT=&quot]Hướng đi[/FONT][FONT=&quot] trên mỗi làn đường [/FONT][FONT=&quot]theo vạch kẻ đường[/FONT][FONT=&quot]"[/FONT]
    [FONT=&quot]a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường (loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe [/FONT][FONT=&quot]phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe[/FONT][FONT=&quot].[/FONT]

Như vậy, nếu cụ có không tuân theo biển 411 (và cái vạch 1.18 kèm theo) thì chỉ là lỗi không tuân theo biển báo, vạch kẻ đường thôi. Cụ đọc kỹ cái đoạn cuối quy định của biển 411 nhé: "[FONT=&quot]phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe".[/FONT]
    Cái chỗ in đậm đó, chỉ là "hướng phù hợp" thôi chứ có liên quan gì tới làn phương tiện đâu mà cụ lại nói là sai làn.
    Cụ nói vạch kẻ đường cũng đồng thời đã phân làn đường thì nó cũng không sai. Tuy nhiên, nó chỉ nhằm mục đích để yêu cầu các cụ chạy xe phải chạy trên 1 làn cụ thể chứ không phải 1 mình đi giữa 2 làn như "chó *** bờ rào" thôi chứ nếu ở đoạn đường nào không có cắm biển 412 ở đầu đường thì cụ chạy trên làn nào cũng được. Vậy nên trở lại với ý kiến của cụ thanhnamdinh (mà em cũng đồng tình) thì không thể có chuyện CSGT vin sang đi sai làn đường ở đây được.
    Nếu em nói vậy cụ vẫn cho là cãi cùn thì xin cụ chỉ giáo thêm ạ.

4. 13/3/14 lúc 10:16 #84
    luckyme
    luckyme Xe buýt
    Động cơ OF:
    14 mã lực
    Mã lực:
    14
    Hoàn toàn đồng ý với cụ, em chỉ xin bổ sung 1 ý để các cụ cho ý kiến: Nếu một số cụ và CSGT vẫn cho rằng biển 411 hay thậm chí vạch kẻ 1.18 có tác dụng phân làn thì xin chú ý về quy định biển 411 được sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường 1.18 mà quy định về vạch 1.18 chỉ quy định về hướng đi bắt buộc nơi giao nhau. Như vậy là không có liên quan gì tới vấn đề làn ở đây cả. Xin có ảnh hầu các cụ.

Chỉnh sửa cuối: 13/3/14
  5. 13/3/14 lúc 10:18 #85
    luckyme
    luckyme Xe buýt
    Động cơ OF:
    14 mã lực
    Mã lực:
    14
    Ảnh đây ạ

6. 13/3/14 lúc 11:21 #86
    eochanghy
    eochanghy Đi bộ
    Động cơ OF:
    31 mã lực
    Mã lực:
    31
    Em thì thấy trên cái biển 411, ở làn ngoài cùng bên trái có cả mũi ten đi thẳng kèm theo rẽ trái, nên khi các bác đỗ xe trên làn này vẫn có thể rẽ trái hoặc đi thẳng mà xxx không có quyền bắt lỗi.
    Tuy nhiên ở VN, quyền định lỗi và ra quyết định xử phạt đều từ xxx mà ra nên dân đen mình không làm được gì. Em nghe nói là ở nước ngoài thì xx chỉ định lỗi vi phạm giao thông thôi, còn xử phạt đúng lỗi đó hay không là do tòa án xử và có LS bào chữa nên hầu như không xảy ra trường hợp xxx bắt lỗi bừa theo cảm tính.
    Các bác OF ở nước ngoài giải ngố giúp em cái. Em cảm ơn

7. 14/3/14 lúc 00:31 #87
    Viot
    Viot Xe tải
    Động cơ OF:
    12 mã lực
    Mã lực:
    12
    Đi ô tô phải chịu khó quan sát biển hiệu, em chạy xe từ năm 2008 chưa bị vịn phát nào cũng từ đó mà ra

8. 15/3/14 lúc 12:38 #88
    Oái
    Oái Đi bộ
    Động cơ OF:
    8 mã lực
    Mã lực:
    8
    Thằng bẹn hàng xốm hay chà tranh trém gió với em có cái thư của phòng csgt Sg khẳng định csgt không có cơ sở pháp luật để dùng biển 412 nhiều hình để phạt lái xe được
    Cây nhà lá vườn mộc mạc, các cụ dùng tạm vậy.

9. 15/3/14 lúc 13:48 #89
    cuncon0686
    cuncon0686 Xe tải
    Động cơ OF:
    15 mã lực
    Mã lực:
    15
    Có nhiều vấn đề trong Luật,NĐ,Tt đọc đi đọc lại nhiều lần cũng chưa hiểu do đó dẫn đến tình trạng người thực thi pháp luật và người dân hiểu theo cách khác nhau. Chính vì thế mới có chuyện khiếu nại. E nghĩ nếu người xử lý vi phạm ko đúng thì cứ khiếu nại thôi.

10. 15/3/14 lúc 15:04 #90
    cracking
    cracking Xe buýt
    Động cơ OF:
    12 mã lực
    Mã lực:
    12
    Cái này hay quá cụ ạ, vậy là biển nhiều hình xong rồi.
    Còn cái vi phạm biển 411 mà bị bắt sai làn, cụ nào khiếu nại thành công rồi đem lên đây thì hay quá...

11. 16/3/14 lúc 00:16 #91
    Tribute
    Tribute Xe container
    Động cơ OF:
    51 mã lực
    Mã lực:
    51
    Cái vb này ảo quá. Sao phả xóa mờ nhiều chỗ thế nhỉ???

12. 16/3/14 lúc 13:49 #92
    cracking
    cracking Xe buýt
    Động cơ OF:
    12 mã lực
    Mã lực:
    12
    Chắc thông tin cá nhân thôi cụ ạ. Ko muốn lộ danh tính thôi mà.

13. 16/3/14 lúc 14:50 #93
    Target_Locked
    Động cơ OF:
    29 mã lực
    Mã lực:
    29
    Bác nào đoán thử mấy chữ mờ đó xem.

14. 16/3/14 lúc 19:02 #94
    Ob3xuT
    Ob3xuT Xe điện
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Cụ cẩn thận có nơi đi giữa thế xxx lại bảo đi vào làn xe tải nhé =)))

15. 17/3/14 lúc 08:58 #95
    Camry29A76111
    Động cơ OF:
    9 mã lực
    Mã lực:
    9
    Em cũng có suy nghĩ giống hệt bác, like cho bác

16. 18/3/14 lúc 00:16 #96
    Camry29A76111
    Động cơ OF:
    9 mã lực
    Mã lực:
    9
    Cụ kể tiếp đi, ai lại bắt anh em đoán thế.

17. 18/3/14 lúc 00:36 #97
    Camry29A76111
    Động cơ OF:
    9 mã lực
    Mã lực:
    9
    Em trình độ trên đại học mà ngồi hóng các bác bàn cãi về cái biển 411 là sai làn hay không tuân thủ biển báo vạch chỉ đường mà thấy ong hết cả đầu vẫn éo hiểu nổi đúng sai nên em toán thế này. Đi thì cố gắng đi đúng vạch chỉ đường nhưng nếu vô tình dính vào đi sai biển 411 thì cứ cãi xxx bằng được thì thôi. Trên này toàn các cụ trình độ cao thủ, bằng cấp đầy mình mà còn chẳng hiểu đúng sai thì mấy cháu xxx toàn trình độ cao đẳng, trung cấp hiểu thế éo nào được. Các cháu xxx đấy cũng có khi lượn OF nên chắc vậy, cũng chẳng hiểu gì đâu. Cứ cãi, đếch ký biên bản mà đằng nào ký thì cũng bị giữ GPLX+ phạt tương đối mà.

18. 18/3/14 lúc 20:31 #98
    thunt
    thunt Xe hơi
    Động cơ OF:
    20 mã lực
    Mã lực:
    20
    Hoa mắt thật, mai ra đường dễ lấn làn lắm :)

19. 11/4/14 lúc 20:05 #99
    Target_Locked
    Động cơ OF:
    29 mã lực
    Mã lực:
    29
    Trích dẫn altistau viết Nghía cột cây số
    ehm có lần em đi trên đường ngô gia tự, nong biên, hà lội ý. có 3 làn thì cái làn ngoài cùng bển trái khi tới đoạn ngã 3 e thấy có mùi tên dưới đường kẻ sáng loáng chỉ cả đi thẳng và rẽ trái, mà em thì đang đi thẳng nên em cứ đi làn đó. Vừa vượt qua khỏi ngã 3 chú cờ hó vàng chạy ra giơ gậy như ý lên. .tuýt. mệ, chuyện gì thế... em ra khỏi xe chú ẻm đòi cho kiểm tra giấy tờ, rồi nói em đi sai làn... a.b.c một hồi em cãi là em không sai vì cái mũi tên chỉ cả đi thẳng cả rẽ trái..nếu anh bẩu e sai vậy a ra xóa giúp em cái mũi tên đi thẳng đi rùi em chấp nhận ký biên bản... cãi thêm tí nữa chú ấy phọt ra rằng mày học gì mà ngang thế. Em đáp: chắc chắn không học tại chức và trung cấp rồi bla bla thêm hồi nữa em 1 chú đến tiếp sức, em e thẹn bẩu: hình như tổ công tác chưa đủ 3 người nên chưa bắt em được đâu ạ...một chú xxx mắt đỏ au...được sẽ có đủ tổ công tác....5 phút sau thấy 2 chú nữa xuất hiện. đến lượt em đỏ mặt: "sao đông thế anh ơi, em nhỏ nhẹ" thế này thì em xin các anh, cho em đi ạ! các cụ đoán xem em có bị ăn biên bản hông?
    Hóng :D

20. 11/4/14 lúc 20:22 #100
    anhtho
    anhtho Xe ngựa
    Động cơ OF:
    179 mã lực
    Mã lực:
    179
    Đương nhiên có mũi tên đi thẳng cùng rẽ trái thì đi thẳng thoải mái rồi cụ. Làm sao mà biên bản được. Em cũng một vài lần đi như thế này. Có lần chở thằng em, nó cứ lo lắng hết nhìn ngang rồi nhìn ngửa xem có chú nào chạy ra không. Em bảo nó : nhìn vào cái mũi tên kia kìa ! Rốt cục cũng ko có ai chạy ra cả. Mà cũng hơi lạ, rất nhiều xe đi vào làn giữa, trong khi có mỗi mình em đứng làn sát trái.