[Funland] Lại là tai nạn lao động.

kduc

Xe container
Bác nghĩ tôi khóc thuê cho họ à?
Khóc thuê cho chính mình đấy. Vì tôi sợ cho cái ví tiền eo hẹp của tôi, chứ không phải vì cái mạng đáng kính của họ.

Hàng xóm nhà tôi xây, có 6 tầng thôi. 1 chú thợ rơi xuống, chưa hy sinh, mà đã đóng cửa mất vài tháng để Điều tra không có vùng cấm rồi.
Mấy bác đần vẫn nghĩ là chủ nhà ko dám trả đủ cả tiền cho khâu an toàn bác ah. Kệ họ thôi, chắc các bác ấy là mấy ông thợ kia đấy. Nghĩ nhà mình mà có cái vong ông thợ thì chán hết cả nản ngay.

HH1993

Xe điện
Các cụ nói đúng cả. Nhưng thực ra còn một góc nhìn khác mà nhiều người không biết hoặc lờ tịt đi: đơn giá xây dựng hiện nay thấp do bớt xén vấn đề an toàn. Tiền bảo hiểm, tiền đào tạo công nhân, tiền giám sát an toàn, tiền trang thiết bị an toàn, tiền chênh do biện pháp an toàn đồng nghĩa với tốn kém hơn… những cái đó các chủ đầu tư có sẵn sàng trả không? Hay khi đấu thầu, ta chỉ đơn giản tìm người rẻ và chất lượng cùng một bản cam kết với chữ ký của nhà thầu “đảm bảo an toàn lao động trong công trường”?
Nếu cụ nào đủ dũng cảm nói với nhà thầu: công tình chú tính anh xxx triệu, anh sẽ bỏ thêm 10% để thưởng nếu chú làm đúng tiêu chuẩn an toàn đảm bảo không có bất kỳ sự cố tai nạn nào? Hay chúng ta đơn giản nghĩ: giá mà chú đưa anh là phải tính đến yếu tố an toàn rồi? Và khi tai nạn xảy ra, ta cũng quên luôn là khi chọn một nhà thầu bỏ giá và chất lượng đủ hợp ý ta thì thực ra họ đã phải cắt bỏ những thứ thuộc về an toàn rồi?
Bác nói chi tiết vậy nhưng chung quy vẫn là cả 2 bên đều vì lợi ích nhỏ để đạt mục đích và bỏ qua sự an toàn để hoàn thành mục đích đó.

HH1993

Xe điện
Mạng họ họ còn chưa lo, lại nhờ các ông khóc thuê.
Các ông khóc to thế có chịu trả thêm tiền để tăng cường bảo hộ cho thợ không, có nộp đầy đủ thuế để nhà nước lo an sinh xã hội cho người dân không
Khi nào bác va thực tế hãy lên giọng. Đời còn dài lắm.

HH1993

Xe điện
Ô…em tưởng gãy giàn giáo nên rơi chứ vỡ kính cường lực à các cụ? Thế mà đang đi trên cầu này lỡ rơi cái búa xuống có sao ko các cụ nhỉ 🙁
Bác rơi cái búa khi không sao (80%) là vậy. Nhưng bác rơi cái tôvit nhọn. Hay bác để vên sỏi bé vài mmm xong dẫm lên thì...98% khả năng teo teo....

akitsun

Xe tải
Các cụ nói đúng cả. Nhưng thực ra còn một góc nhìn khác mà nhiều người không biết hoặc lờ tịt đi: đơn giá xây dựng hiện nay thấp do bớt xén vấn đề an toàn. Tiền bảo hiểm, tiền đào tạo công nhân, tiền giám sát an toàn, tiền trang thiết bị an toàn, tiền chênh do biện pháp an toàn đồng nghĩa với tốn kém hơn… những cái đó các chủ đầu tư có sẵn sàng trả không? Hay khi đấu thầu, ta chỉ đơn giản tìm người rẻ và chất lượng cùng một bản cam kết với chữ ký của nhà thầu “đảm bảo an toàn lao động trong công trường”?
Nếu cụ nào đủ dũng cảm nói với nhà thầu: công tình chú tính anh xxx triệu, anh sẽ bỏ thêm 10% để thưởng nếu chú làm đúng tiêu chuẩn an toàn đảm bảo không có bất kỳ sự cố tai nạn nào? Hay chúng ta đơn giản nghĩ: giá mà chú đưa anh là phải tính đến yếu tố an toàn rồi? Và khi tai nạn xảy ra, ta cũng quên luôn là khi chọn một nhà thầu bỏ giá và chất lượng đủ hợp ý ta thì thực ra họ đã phải cắt bỏ những thứ thuộc về an toàn rồi?
Cụ nói đúng rồi. Giá xây dựng o ép cạnh tranh nhau giá rẻ thì lấy đâu ra chất lượng

Diep1979

Xe điện
Ít ra phải có đai an toàn hoặc lưới an toàn
Nói ẩu lại tự ái

Chết thằng chủ tòa nhà và thằng chù của mấy ông thợ ẩu này

Mc Bia

Xì hơi lốp
Cái này là mẹ em dạy em luôn. Thợ làm mà không dây bảo hiểm thì con dừng ngay. Giá cả là một chuyện.

Dan du an

Xe cút kít
Bác rơi cái búa khi không sao (80%) là vậy. Nhưng bác rơi cái tôvit nhọn. Hay bác để vên sỏi bé vài mmm xong dẫm lên thì...98% khả năng teo teo....
Cụ giải thích giúp cháu cơ chế với. Cháu chưa hiểu dẫm lên hòn sỏi sao lại vỡ được

giangthu1998

Xe buýt
Những thợ làm thuê thời vụ hay công nhật như vậy thì người thuê nên mua bảo hiểm loại gì cho thợ hả các cụ?

Roman

Xe điện
Em thuê thợ lắp lưới an toàn cho ban công chung cư, mình là dân xây dựng nên sẵn đồ, mang cả mũ bảo hiểm, dây đai an toàn, mang cả dây thừng cỡ lớn về để chăng dây cứu sinh.
Thợ đến làm leo lên mép ban công cứ cười ngặt nghẽo, bảo đã có ông nào lắp mà rơi đâu anh lo gì.
Em bắt đeo dây an toàn thì thợ miễn cưỡng đeo,đến lúc em bắt gắn dây buộc vào dụng cụ để phòng rơi xuống bên dưới thì thợ tỏ thái độ khó chịu. Ý thức an toàn của thợ mình nói chung tệ thật! Lúc nào cũng lý do là vướng víu khó thao tác!
Làm hợp đồng có điều khoản an toàn rồi. Nhỡ chẳng may thì chịu chứ theo suốt sao được cụ. :(

• Vodka
Reactions: d4e

Cún em

Xe buýt
Do cty yếu kém, do người lao động không biết quyền lợi. Đem đi giám định. Nếu tổn thương sức khoẻ lớn hơn 5% thì ngoài tiền thuốc còn phải tiền đền bù theo tỉ lệ sức khoẻ mất đi và bảo hiểm tai nạn lao động từ bhxh. Nếu kết luận thương tích lớn hơn 31% phải trả tiền bồi thường nốt phần đời còn lại hoặc lĩnh bhxh hàng tháng cho người thương tật! Tử vong còn phức tạp nữa! Trấn thương sọ não tỉ lệ mất sức khoẻ là khá đấy!
việc cũng lâu rồi cụ ạ. Chủ yếu là do người lao động không hiểu biết thôi. Còn công ty thì họ thừa biết, họ không muốn rắc rối nên xử lý với nhau càng nhanh, càng nhẹ thì càng tốt thôi.

• Vodka

HH1993

Xe điện
Cụ giải thích giúp cháu cơ chế với. Cháu chưa hiểu dẫm lên hòn sỏi sao lại vỡ được
Kính cường lực khi nó vỡ, nó tự nổ vuinj như hạt ngô để tránh nguy hiểm ,hạn chế rủi ro. Để phá nó dùng vật nhọ ( như búa phá kính o tô,hoặc đập vào góc tấm kính) đó là lý do tại sao bác đi cầu kính họ yêu cầu bác đi giày đế mềm và sạch để an toàn đấy.

tung1311 .

Xe điện
Sập mái kính chắc bị kính đè lên nên thiệt mạng phải ko cụ? hay thiệt mạng do bị rơi từ trên cao xuống
Nói bảo bậy nhưng mấy cu thợ này làm ẩu. Nguyên tắc kính cường lực hoàn toàn có thể đi lại...chịu đc lực rất lớn mà vẫn an toàn. Và với tầng cao như vậy bỏ qua luowiis an toàn. Trong khi thi công chỉ cần giày bẩn,sạn cũng là nguyên gây vỡ vụn kính và rơi. Cẩu thả,rơi cái tovit cũng gây nổ kính...
Ô…em tưởng gãy giàn giáo nên rơi chứ vỡ kính cường lực à các cụ? Thế mà đang đi trên cầu này lỡ rơi cái búa xuống có sao ko các cụ nhỉ 🙁
Ngồi gõ phím thôi cụ đến cái ảnh hiện trường còn không có thì biết do đâu được.
Còn mấy cái kính cường lực làm cầu em thấy họ làm từ mấy lớp ghép lại bảo cổ bị nứt vỡ tấm ở trên cùng thì vẫn đảm bảo an toàn. Cơ mà có cho tiền em cũng chả đi trên mấy cái cầu kính này đâu🙃
Đã cụ nào nắm đc nguyên nhân chưa ạ? Nhà em cũng làm 1 mái kính cường lực để đi lại, nhà em dùng kính cường lực dán nên khả năng cùng vỡ chắc cũng thấp hơn.

Cún em

Xe buýt
Bài toán về áp suất và ứng suất cụ ạ.
- Áp suất: P=F/S (F là lực tác dụng, S là diện tích bề mặt bị lực tác dụng). Cùng một lực đấy nhưng nếu tác dụng trên diện tích lớn thì áp lực nhỏ không đáng kể. Nhưng nếu vẫn lực đấy nhưng tác dụng lên một diện tích nhỏ thì áp lực rất lớn, có thể đủ để phá hủy các kết cấu cứng vững. Bài này là em học vật lý cấp 2 (không nhớ rõ lớp mấy). Có một ví dụ rất sinh động là chiếc xe tải rất nặng đi qua đoạn đường đất bùn, mặc dù nó rất nặng (tức lực tác dụng rất lớn) nhưng vì diện tích bánh xe to (diện tích tác dụng lớn) nên không lún xuống nhiều, nhưng nếu ta lấy ngón tay chọc vào vết bánh xe vừa đi qua thì lớp bùn vẫn lún xuống tiếp được. Thế nên nếu có hòn sỏi ở trên mặt kính, hoặc vết xỉ hàn nhô lên ở giá đỡ kính, mà ta dẫm lên (tác dụng lực) thì áp lực lớn có thể gây vỡ kính ngay.
- Ứng suất (còn gọi là sức căng), là đại lượng biểu thị nội lực phát sinh trong vật thể biến dạng do tác dụng của các nguyên nhân bên ngoài như tải trọng, sự thay đổi nhiệt độ, v.v. Với kính có ứng suất rất lớn. Chỉ cần một vết nứt nhỏ trên kính, khi đó chỉ cần tác dụng một lực rất nhỏ lên thì vết nứt đấy sẽ phát triển ngay làm phá hủy tấm kính. Thế nên khi xử lý các vết nứt cho kính, cho kim loại (đặc biệt là gang- có ứng suất lớn) bao giờ người ta cũng phải khoan chặn vết nứt để triệt tiêu ứng suất tại điểm nứt.

d4e

Xe buýt
Cụ ơi hợp đồng chả là cái méo j cả nếu m ko có mặt ở đó. Nhà e xây hợp đồng hết. Nhưng lúc làm từ thằng cai đến đội thợ có thực hiện đâu. Ko may xảy ra j kể cả cụ có hợp đồng vẫn "mệt" với các a. Chưa kể bị dừng thi công nữa. Tóm lại để xảy ra j ông chủ nhà vẫn mất tiền, mất thời gian, mất việc ạ.
Cụ nói chuẩn đấy ạ! Hợp đồng không có nghĩa rằng thằng thi công phải chịu trách nhiệm pháp ly thay chủ nhà/chủ đầu tư.
Khi có sự cố xảy ra, nhà thầu chịu trách nhiệm với chủ nhà/chủ đầu tư, còn chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm trước pháp luật, thế cũng đủ phức tạp rồi

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Em thuê thợ lắp lưới an toàn cho ban công chung cư, mình là dân xây dựng nên sẵn đồ, mang cả mũ bảo hiểm, dây đai an toàn, mang cả dây thừng cỡ lớn về để chăng dây cứu sinh.
Thợ đến làm leo lên mép ban công cứ cười ngặt nghẽo, bảo đã có ông nào lắp mà rơi đâu anh lo gì.
Em bắt đeo dây an toàn thì thợ miễn cưỡng đeo,đến lúc em bắt gắn dây buộc vào dụng cụ để phòng rơi xuống bên dưới thì thợ tỏ thái độ khó chịu. Ý thức an toàn của thợ mình nói chung tệ thật! Lúc nào cũng lý do là vướng víu khó thao tác!
Một phần cái khó chịu ấy là do bản tính của người VN mình cụ ạ: không thích bị nhắc, không thích bị chỉ đạo. Biết là sai nhưng nếu bị nhắc là xù lông lên như con nhím. Khả năng tiếp thu phê bình của người VN cực kém. Thậm chí còn có kiểu càng nhắc càng làm ngược lại, càng phản kháng. Thế mới oái oăm.

• Vodka

d4e

Xe buýt
Một phần cái khó chịu ấy là do bản tính của người VN mình cụ ạ: không thích bị nhắc, không thích bị chỉ đạo. Biết là sai nhưng nếu bị nhắc là xù lông lên như con nhím. Khả năng tiếp thu phê bình của người VN cực kém. Thậm chí còn có kiểu càng nhắc càng làm ngược lại, càng phản kháng. Thế mới oái oăm.
Còn kiểu vi phạm mà bị phạt thì xin xỏ, cụm từ "thông cảm" được dùng rất nhiều
Xin xỏ ko được thì trở mặt thái độ
Buồn lắm cụ ạ

HH1993

Xe điện
Còn kiểu vi phạm mà bị phạt thì xin xỏ, cụm từ "thông cảm" được dùng rất nhiều
Xin xỏ ko được thì trở mặt thái độ
Buồn lắm cụ ạ
Cứ làm trong lĩnh vực đó mới thấy.
Khi không sao thì cười pháo lớ...khi có sao là rất nhiều sao...
Nhưng xã hội nó như vậy. Thực tế như vậy khó thay đổi trong sớm muộn bác ạ.
Như tôi gặp khá nhiều. Chính tay hủy khá nhiều hay ngừng hợp đồng với các nhà thầu. Cũng dăm bảy lần bị công nhân dọa đánh...vì vấn đề an toàn lao động. Và các hợp đồng thi công tôi đều yêu cầu 1 bản hợp đồng phụ về vấn đề an toàn lao động. Chủ đầu tư k đồng ý tôi k ký hợp đồng. Nhà thầu không ký tôi không duyệt thi công.
Tất nhiên là đơn giá tôi chấp nhận.
Trong khi thi công thì nhà thầu phải có người đủ tư cách,trách nhiệm theo dõi giám sát cùng. Cùng lập biên bản abc...để làm căn cứ tha h quyết toán cũng như có vấn đề ngoài ý muốn xảy ra.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chỗ cuối đấy em thấy đang thi công mở rộng nhưng lúc đó ko thấy thợ làm, chắc đang nghỉ tết. Em đi hết 1 vòng lên trên mấy cái nhà nghỉ bugalow, chỉ chưa kịp đi mấy cái cầu khỉ 7 màu thôi :D
Có nhõn ông "thợ làng" với cái máy hàn xinh xinh. Hàn cái tổ hợp sắt hộp bậc lên chỗ đoạn cuối ý cụ.