[Luật] Lại là vấn đề đổi Bằng B2

toyo_zace_ta

Xe buýt
Chủ đề cũ nhưng úp lại để các cụ/mợ thêm thông tin và các bước cho nó nhanh. Các cụ không chê thì cho xin ít rượu sưởi ấm :D:D:D:D.

Thứ nhất, hạn chót phải đổi từ bằng giấy sang bằng PET đối với B2 (ô tô nói chung) là 31/12/2016, không phải là thông tin như một số cụ đã đưa là 31/12/2015. Bằng chứng đây: http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/nguoi-dan-do-xo-doi-giay-phep-lai-xe-pet-du-chua-den-han-3329264.html.

Thứ hai: Về thủ tục đổi bằng tại Sở GTVT Hà Nội (số 2 Phùng Hưng).
Đây là kinh nghiệm của em, vì nghe các cụ dọa là hạn 31/12/2015 lên em cũng le te đi đổi, ban đầu cũng lơ ngơ như một số cụ lên cảm thấy là rất phức tạp nhưng thực tế lại rất rất đơn giản và gọn nhẹ. Các cụ làm như sau:
1. Vào trang http://www.dichvucongdoigplx.hanoi.gov.vn/faces/registration/regis_new.xhtml đăng ký trực tuyến theo hướng dẫn. Đặt lịch hẹn đến làm việc tại đây luôn, sau đó có email trả lời xác nhận đã chấp nhận hồ sơ là Ok bước 1.
Kinh nghiệm ở bước này:
- Nếu các cụ không đăng ký trực tuyến mà đi nộp hồ sơ trực tiếp thì quá đông luôn, không thể nào chen chân vào được nếu không có sức khỏe :D:D:D:D:D.
- Nếu thích tích hợp cả ô tô và xe máy thì khi đăng ký ghi cả 2 bằng vào sẽ tích hợp luôn. Nếu không muốn tích hợp thì các cụ làm B2 (ô tô các loại) trước, vài tháng sau hãy làm A1, A2,...(Bên Dịch vụ ông họ tư vấn em thế).
2. Khi đi mang theo: 1 ảnh 3 x 4 để gián vào tờ khai. Bằng để đối chiếu, không cần mang hồ sơ gốc. Bằng còn hạn dưới 3 tháng phải có giấy khám sức khỏe, trên 3 tháng bỏ qua.
3. Đến Sở GTVT Hà Nội, số 2 Phùng Hưng lấy mẫu giấy khai (có thể lấy trên mạng cũng được). Khai và gián ảnh vào.
4. Đến thẳng quầy số 3 (Có hẳn dòng chữ ghi là giải quyết thủ tục hành chính đăng ký điện tử gì đấy). Cửa này rất thoáng vì em thấy chắc ít cụ biết đăng ký trực tuyến lên toàn xếp bên cửa nộp trực tiếp (đông kinh hồn). Nộp hồ sơ chụp ảnh luôn sau 30s. Sau đó họ cho giấy hẹn tầm khoảng 2 tiếng sau quay lại nộp 135 k và lấy bằng mới luôn (ngay và luôn chứ không phải chờ mấy ngày nhé). Nhưng khi em quay lại theo giờ trên giấy hẹn thì không thể chen và quá đông, cái này là một kinh nghiệm e sẽ trình bày ở bước 5.
5. Các cụ ra chỗ 1 em xinh xinh chuyển phát nhanh ngồi ở góc bên trái ngay sảnh, đưa giấy hẹn kia ra và đăng ký dịch vụ chuyển phát bằng về tận giường nhà các cụ. Phí nội thành mất 20 k, ngoại thành 25 k. Tại đây các cụ nộp luôn cho em nó 135k phí làm bằng mới + phí chuyển phát, không phải chen lấn sô đẩy tại cửa số 4 theo giấy hẹn làm gì cho mệt.
6. Các cụ về nhà với các mợ, nội thành 24h sau các cụ có B2 PET, ngoại thành 48h sau.

Đây là kinh nghiệm của em đi đổi bằng, nếu làm theo đúng này thì các cụ chỉ mất cỡ 20 - 30 phút là hôm sau đã có bằng PET ngon lành. Đỡ phải xin nghỉ phép, đỡ phải chen lấn, sô đẩy, đỡ.....

Chỉnh sửa cuối:

SPL

Xe container
Em vừa đăng ký đổi cái bằng A1 được cấp từ năm 98 xong, có điều chọn ngày để đến làm việc thì toàn báo số lượng quá đông, bực mình em cho sang hẳn cuối tháng 1/16 cho nó xa xa tí, lắm cụ tưởng nó chốt cuối năm nay nên đăng ký đông kinh hồn :((

thinhkieuphong

Xe điện
em muốn đổi cái B2 từ giấy sang PET, muốn ra chỗ Gia Lâm cho nó vắng thì thủ tục cần những gì nhỉ, mang 3 ảnh 3x4 đi thôi à ? Băng của em là sở GTVT HN cấp

toyo_zace_ta

Xe buýt
em muốn đổi cái B2 từ giấy sang PET, muốn ra chỗ Gia Lâm cho nó vắng thì thủ tục cần những gì nhỉ, mang 3 ảnh 3x4 đi thôi à ? Băng của em là sở GTVT HN cấp
Theo em biết thì giờ có thể đổi bằng ở bất cứ đâu vì đã cập nhật bằng trên hệ thống toàn quốc. Cụ chỉ cần mang 1 ảnh 3x4 để dán vào tờ khai và bằng lái, chứng minh thư đi là xong