Lái mới xin kinh nghiệm Hà Nội - Nam Định

diskvn

Xe đạp
Chào các cụ.
Em mới lấy bằng được 1 vài tháng, kinh nghiệm lái chưa nhiều chủ yếu chạy loanh quanh trong thành phố. Ngày mai em cùng gia đình về quê ở Vụ Bản - Nam Định và cũng coi như là chuyến đầu tiên được lái xa như vậy. Vậy các cụ cho em xin ít kinh nghiệm về tuyến đường nên đi, đoạn nào hay có công an, kỹ thuật lái có gì lưu ý... Em xuất phát từ Long Biên, đi xe 5 chỗ số sàn ạ.

Cảm ơn các cụ đã chia sẻ nhiệt tình

phuclam167

Xe tải
ra khỏi HN là cụ chạy cao tốc Pháp Vân rồi thì mát ga thôi.
Đoạn cần lưu ý nhất là từ Niêm Tuyền về đến Tp Nam Định hay có ca. Cụ chú ý biển tốc độ và làn đường là được.
Em chỉ quen đường về đến Tp NĐ, còn về Vụ Bản thì nhờ các cụ khác ạ

Được gửi từ otofun.net - Otofun

CXP

Xe buýt
Cụ chưa đi cao tốc bao giờ thì nên giữ làn giữa, nhưng cũng linh hoạt chuyển làn khi bị xe tải lớn tốc độ chậm chắn mặt. Khi vượt nhớ nháy đèn và quan sát kỹ cả trước lẫn sau để đảm bảo an toàn. Lúc gần đến trạm thu phí thì tốc độ sẽ phải giảm xuống 80 rồi 60 nhé, có biển bảo rõ ràng và đôi khi có cảnh sát đứng chờ các xe vi phạm ngay sau trạm thu phí. Qua các lỗi rẽ xương cá rời cao tốc sẽ có biển giảm tốc bên tay phải, nhưng các biển đó áp dụng đối với xe đi vào đường xương cá thôi, nếu cụ vẫn tiếp tục cao tốc thì có thể đi tốc độ cao hơn.

Từ HN về tới Liêm Tuyền có 1 trạm dừng nghỉ ở Duy Tiên, nếu thấy lái căng thẳng quá cụ có thể vào đây thư giãn một lúc.

Xuống khỏi cao tốc ở nút Liêm Tuyền thì cụ rẽ vào đường 21 mới đi Nam Định. Đường này có nhiều giao lộ có đèn tín hiệu và có biển báo giới hạn tốc độ khi qua giao lộ, phải hết sức lưu ý, không dễ bị tóm lắm. Từ Nam Định trở đi thì đường quốc lộ, cụ đi bt.

Sáng t7 ra khỏi Hà Nội thì nên xuất phát thật sớm hoặc thật muộn để tránh tắc đường trên cao tốc. Chiều chủ nhật về HN cũng vậy.

Laoba

Xe điện
Cụ chưa đi cao tốc bao giờ thì nên giữ làn giữa, nhưng cũng linh hoạt chuyển làn khi bị xe tải lớn tốc độ chậm chắn mặt. Khi vượt nhớ nháy đèn và quan sát kỹ cả trước lẫn sau để đảm bảo an toàn. Lúc gần đến trạm thu phí thì tốc độ sẽ phải giảm xuống 80 rồi 60 nhé, có biển bảo rõ ràng và đôi khi có cảnh sát đứng chờ các xe vi phạm ngay sau trạm thu phí. Qua các lỗi rẽ xương cá rời cao tốc sẽ có biển giảm tốc bên tay phải, nhưng các biển đó áp dụng đối với xe đi vào đường xương cá thôi, nếu cụ vẫn tiếp tục cao tốc thì có thể đi tốc độ cao hơn.

Từ HN về tới Liêm Tuyền có 1 trạm dừng nghỉ ở Duy Tiên, nếu thấy lái căng thẳng quá cụ có thể vào đây thư giãn một lúc.

Xuống khỏi cao tốc ở nút Liêm Tuyền thì cụ rẽ vào đường 21 mới đi Nam Định. Đường này có nhiều giao lộ có đèn tín hiệu và có biển báo giới hạn tốc độ khi qua giao lộ, phải hết sức lưu ý, không dễ bị tóm lắm. Từ Nam Định trở đi thì đường quốc lộ, cụ đi bt.

Sáng t7 ra khỏi Hà Nội thì nên xuất phát thật sớm hoặc thật muộn để tránh tắc đường trên cao tốc. Chiều chủ nhật về HN cũng vậy.
Cụ chủ cứ theo cụ này nhé, tuần trc 6 h e lên mà bò cũng mất 2 h

diskvn

Xe đạp

Cụ ơi cho em hỏi trên Google Map tới đoạn Liêm Tuyền nó lại chỉ đi thẳng chứ không rẽ vào đường 21B mới. Vậy nên đi thẳng hay rẽ 21B hả cụ?

(đường màu xanh là Google chỉ đi thẳng thay vì rẽ vào QL21B)

diskvn

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi luôn thấy Google chỉ 1 lựa chọn khác là đi qua cao tốc 5B Hà Nội - Hải Phòng. Vậy nên đi theo Pháp Vân - Cầu Giẽ hay 5B hả các cụ.

phuclam167

Xe tải
Cụ ơi cho em hỏi trên Google Map tới đoạn Liêm Tuyền nó lại chỉ đi thẳng chứ không rẽ vào đường 21B mới. Vậy nên đi thẳng hay rẽ 21B hả cụ?
View attachment 6074018
Quan trọng là chính xác quê cụ chỗ nào Vụ Bản? Vì nếu ở mạn phía gần Ninh Bình thì đi thẳng rồi rẽ về sẽ nhanh hơn. Và ngược lại nếu mạn tiếp giáp gần với TP Nam Định thì ở Liêm Tuyền chọn rẽ sang QL 21B

thuanbao

Xe máy
Vụ Bản cụ cứ đi Pháp Vân - Cầu Giẽ xong đến nút liêm tuyền có biển báo rẽ nhánh bên phải về Nam Định, Ninh Bình thì cụ rẽ vào là đến chạm thu phí. Qua thu phí đi theo vòng xuyến xin nhan trái, sau đó đến đường đôi ngay vòng xuyến xin nhan phải để về đường đôi có biển báo bên phải đi tốc độ tối đa 50km. Sau đó có khoảng 3 cái biển 60km tối đa trc đèn đỏ. Sau đó đến đèn đỏ thứ 3 cụ rẽ phải (đó chính là chại lợn, bên phải là khu công nghiệp Victory ấy) đi thẳng đường này đến đòn thì rẽ trái để ra đường quốc lộ 1 bên là đường tàu bắc nam đó cụ thì rẽ phải về đường 56.

Được gửi từ iPhone - Otofun

diskvn

Xe đạp
Cảm ơn các bác. Hôm nay em đi tới nơi về tới chốn, mọi thứ đều an toán

• Vodka
Reactions: QAZ

quangduc89sm

Đi bộ
ra khỏi HN là cụ chạy cao tốc Pháp Vân rồi thì mát ga thôi.

Tuananh95cf

Xe hơi
View attachment 6074018
không biết cụ đã về đến nam định chưa ;)